What's new

[Hỏi đáp] Paris cho dân phượt nghiệp dư

Tiếp tục đề tài đi đâu chơi gì, đang sẵn mọi người bàn tán về Versaille, mình nói luôn về Versaille.

Versaille là từ nói tắt khi ta nói về lâu đài lộng lẫy nguy nga Chateau de Versaille của triều đại quân chủ cuối cùng của Pháp: Vua Louis 16 & hoàng hậu Marie Antoinette. Lâu đài này được xây trước đó nhưng nổi tiếng nhất trong thời Louis 16 vì mức độ xa hoa tráng lệ của nó cũng như những câu chuyện thêu dệt chung quanh hoàng hậu Marie Antoinette và kết cục bi thảm của hoàng gia này khi bị hành hình trong cuộc cách mạng Pháp 1789.

Trước hết để tới Versaille, chúng ta có thể lái xe, hoặc đi xe lửa RER đường C màu vàng, từ các trạm Gare d'Austerlitz, St Michel, d'Orsay, Invalides, Pont d'Alma hay Champ de Mars gần tháp Eiffel. Điểm đến là Versaille Rive Gauche (trạm cuối, zone 4). Giá vé 2 chiều đi về là 5.80e. Hoặc bạn có thể sử dụng thẻ Navigos hay Paris Visite.

Tàu lửa đi khoảng 30' thì tới nơi, khi bước ra khỏi nhà ga, bạn sẽ thấy bảng chỉ dẫn về hướng lâu đài (Chateau). Đi bộ từ nhà ga tới cổng vào của Chateau khoảng 10-20'.

Tại cổng vào có 2 lối, 1 lối vào vườn miễn phí phía bên tay trái, 1 lối dành cho cửa bán vé & soát vé ngay chính giữa sát cổng chính của lâu đài. Nếu bạn muốn xem chi tiết bên trong lâu đài, thì mua vé. Nếu chỉ muốn xem bên ngoài & các khu vườn, thì khỏi cần mua vé gì hết. Lưu ý mùa hè thì các weekend và thứ 3 hàng tuần đều có nhạc nước và tất cả đều phải mua vé, ngay cả khi không vào bên trong lâu đài.

Bên trong khu vực cung điện có 4 điểm tham quan chính:

- Lâu đài chính
- 2 lâu đài phụ là Grand Trianon & Petit Trianon
- khu vườn riêng của hoàng hậu Marie Antoinett
- hồ nước các đài phun nước và các khu vườn chung trong khuôn viên

Các loại vé tham quan Versaille:
- Passport: tham quan tất cả mọi nơi, 18e ngày thường, 25e trong những ngày có nhạc nước
- Chateau: tham quan lâu đài chính: 15e, sau 3 giờ chiều giảm còn 13e
- Trianon & Domain de Marie Antoinette: tham quan 2 lâu đài phụ & khu vườn của hoàng hậu: 10e, sau 4 giờ chiều giảm còn 6e

Lưu ý về Paris Museum Pass: cầm PMP thì bạn vào được lâu đài chính, lâu đài phụ & vườn hoàng hậu. Tuy nhiên nếu đi trúng ngày có nhạc nước thì phải mua thêm vé vào cổng là 7e.

Sau khi vào cổng bạn sẽ thấy toàn cảnh cung điện, lâu đài ở sau lưng bạn ngay lối vào, còn trước mặt là vườn rộng bao la. Thời gian đi bộ từ cổng đến điểm tham quan xa nhất là Petit Trianon là khoảng 45'. Khuôn viên của cung điện rất thiếu bóng râm, đường lát cát sỏi nên nhiều bụi. Nếu bạn đi vào mùa xuân-hè-thu thì sẽ rất mệt nếu đi bộ khắp Versaille. Trong trường hợp không muốn đi bộ, chúng ta có 3 giải pháp: thuê xe đạp, thuê golf cart hoặc mua vé xe điện.

Mình thích đi xe điện. Vé xe điện trong năm 2010 là 6,5e.

http://www.train-versailles.com/

Lại hình ảnh minh họa cho đỡ ngán nha

Hình ảnh trong phim Marie Antoinette

Khuôn viên nhìn từ lâu đài chính

Một vài căn phòng bên trong các lâu đài chính & phụ

Hình tượng tiêu biểu nhất của lâu đài Versaille: The Hall of Mirror. Thông thường căn phòng này chật kín người, toàn nhích nhích đi và không ai chụp gì được mà không dính người khác vô. Lúc mình chụp tấm này là đúng 6pm khi lâu đài chuẩn bị đóng cửa nên mới được hình này. Các bạn nếu muốn tham quan mà không phải chen chúc thì cũng canh sao cho vô bên trong lâu đài khoảng trước giờ đóng cửa khoảng 2 tiếng thì du khách đã vãng bớt.

Last edited:
Trước hết để tới Versaille, chúng ta có thể lái xe, hoặc đi xe lửa RER đường C màu vàng, từ các trạm Gare d'Austerlitz, St Michel, d'Orsay, Invalides, Pont d'Alma hay Champ de Mars gần tháp Eiffel. Điểm đến là Versaille Rive Gauche (trạm cuối, zone 4). Giá vé 2 chiều đi về là 5.80e. Hoặc bạn có thể sử dụng thẻ Navigos hay Paris Visite.

Thế mình mua vé Mobillis cho 1 ngày, mua zone 1-4 có đi được đến Versaille ko? Hôm trước Bác Già bảo Versaille thuộc zone 4. Vậy là được nhỉ :D

Dựa trên map Linh Thúy đưa, mình search ra link gốc của map Metro

http://www.ratp.info/orienter/f_plan.php?nompdf=metro&loc=reseaux&fm=pdf

Bạn nào muốn in bản đồ ra trước và có khả năng in đẹp, in to thì vào link này nhé :-D. Ko in thì cũng ngồi nghiên cứu và vạch sẵn các đường đi của mình trước cũng được, trong tưởng tượng :)

Mình bổ sung thêm chút là nếu nghiên cứu bản đồ mà mỏi mắt ko tìm ra chỗ mình định đi ở đâu. Vì ở đây nó in tên trạm Metro to mà, chứ ko in tên đường mấy, có thì rất nhỏ. Vì nó là file pdf, cứ gõ tên nơi mình định tìm vào fần Find/ Search, là tìm ra nhanh lắm!!! Vì nhìn toàn bộ bản đồ thì chi tiết rõ bé, phóng to nó lên thì cứ kéo qua rồi kéo lại, mãi chả thấy đâm bực mình (Cảnh ngộ của ngày hôm qua :( )

Còn chưa biết trạm metro nào gần chỗ mình cần đến nhất thì search ở bác Google, ví dụ "metro to Notre Dame" là ra ngay chỉ dần metro line mấy, trạm nào gần...

Vì ko phải ai cũng có kinh nghiệm nhanh mắt nhìn bản đồ, đặc biệt là như mình, nhìn cứ hoa mắt, xoay tứ tung. Dốt về phương hướng nó khổ thế :)) Và mình cũng thấy nếu định hình qua nơi mình định đi trước ở nhà, có tên điểm Metro, nhìn vị trí quanh đó thì chắc cũng sẽ có ích phần nào đấy, dù chỉ là chút thôi. Với cả thực tế nhìn trên bản đồ Metro, sau khi khảo sát qua vài điểm, mình thấy ko fải điểm nào cũng dễ để tìm ra. Mình đang ngồi tìm hết rồi khoanh đánh dấu hết vào, đến nơi vác cái bản đồ thật ra, tìm thấy liền (mong là vậy :D)

Bên trong khu vực cung điện có 4 điểm tham quan chính:

- Lâu đài chính
- 2 lâu đài phụ là Grand Trianon & Petit Trianon
- khu vườn riêng của hoàng hậu Marie Antoinett
- hồ nước các đài phun nước và các khu vườn chung trong khuôn viên

Thời gian đi bộ từ cổng đến điểm tham quan xa nhất là Petit Trianon là khoảng 45'. Khuôn viên của cung điện rất thiếu bóng râm, đường lát cát sỏi nên nhiều bụi. Nếu bạn đi vào mùa xuân-hè-thu thì sẽ rất mệt nếu đi bộ khắp Versaille. Trong trường hợp không muốn đi bộ, chúng ta có 3 giải pháp: thuê xe đạp, thuê golf cart hoặc mua vé xe điện.

Mình dự định đi lâu đài chính và vườn hoàng hậu thôi. Đi bộ giữa 2 chỗ đó có xa lắm ko vậy bạn?

Trong toàn bộ những cảnh quan ở Versaille, mình thích nhất là khu vườn của hoàng hậu Marie Antoinette. Vườn được xây dựng như 1 làng quê nhỏ, với những ngôi nhà be bé, cối xay gió, hồ nước có vịt, trang trại có bò, cừu, gà thả vườn, vườn nho.... để hoàng hậu đỡ nhớ cảnh quê nhà bên nước Áo. Tương truyền lúc tại vị, bà thường tổ chức những cuộc vui chơi cùng với các cung nữ ăn mặc như thôn nữ và chơi trò chăn cừu, vắt sữa bò trong khu vườn này, tạm lánh xa chốn cung điện xa hoa tráng lệ.

Chà, mình dự định viết tiếp trong cùng 1 bài về Versaille mà "nó" không cho post quá 7 photos nên mới cắt ra làm 2, quay lại thì thấy Littlesun đã kịp chèn vô 3-4 bài gì rồi hihihi. Vậy bạn chịu khó coi qua coi lại nha.

Từ lâu đài chính, cũng là nơi mình vô cổng, đi bộ tới khu Marie Antoinette thì chừng 30' tới, nhưng từ đó đi vòng vo trong vườn của hoàng hậu cũng mất khoảng 1-2 tiếng, tùy theo mình coi kỹ hay coi sơ sơ. Chị em gái tụi mình thích chụp hình thì cứ canh thêm giờ cho thong thả. Mình khuyên cả nhà nên mua vé xe điện petit tram để di chuyển trong Versaille, nếu không thì đi bộ không nổi đâu vì nắng & bụi nữa. Để dành sức lang thang những cho xe điện ko đi.

Nếu trong ngày đi Versaille mà bạn tính khi về sẽ còn di chuyển nhiều thì mua mobilis zone 4 là đi thoải mái các nơi kể cả từ chỗ Littlesun ở là zone 3, xuyên qua nội thành Paris đi Versaille rồi về lại đi quận 13 ăn phở rồi về ngủ, sẽ lợi tiền đó.

Tiếp tục về Versaille

Để thăm thú thoải mái, chúng ta cần khoảng 8 tiếng, tức là cả ngày. Theo bản đồ của xe điện petit tram sau đây:

Theo ý mình, chúng ta nên mua vé xe điện này, hoặc nếu đi bộ thì cũng đi theo lối xe điện đi. Ví dụ như Littlesun tính đi xem lâu đài chính & khu vường honàg hậu, thì có thể đi như sau:

Vô cửa lúc 9g sáng, bắt đầu từ chỗ có ghi "Depart/Retour" là ngay cổng vào và cũng là bên ngoài lâu đài chính đi thẳng tới vườn hoàng hậu là chỗ có ghi "Le Hameau de la Reine", chơi khoảng 2 tiếng. Nếu đi xe thì xe sẽ dừng ở Petit Trianon rồi mình phải đi bộ theo đường chấm chấm vô. Nếu đi bộ thì từ cổng tới khu vườn cũng khoảng 30-45'.
11g đi xuyên ngang qua khuôn viên để tới chỗ trung tâm của hồ nước Grand Canal chỗ có ghi "STOP". hồ nước này hình như 1 chữ thập lớn, nơi trạm xe điện là trung tâm giữ chữ thập. Chỗ này có nhà hàng, có thể ăn trưa hoặc ngồi nghỉ uống nước. Nhà hàng chỗ này bán đồ ăn mắc (dĩ nhiên rồi :(). Nếu chúng ta muốn tiết kiệm thì khi xuống tàu lửa, trước khi vô cung điện có thể ghé mua đồ ăn đem theo, tới trưa thì ra bờ hồ tìm bóng cây nào mát ngồi picnic ngắm cảnh cũng vui.

hình ảnh từ trang chủ của Versaille

Nghỉ ngơi khoảng 1 tiếng, sau đó thả bộ thẳng góc từ trung tâm hồ lên lâu đài chính. Đoạn này đi xe thì nhanh & khỏe nhưng đi bộ thì ngắm cảnh được nhiều hơn vì khu vực Petit Parc này có nhiều cảnh đẹp trong vườn.

Hình ảnh từ trang chủ của Versaille, nhìn từ chỗ trạm xe điện ở trung tâm hồ lên phía lâu đài xa xa trên kia. Bạn có thể nhìn theo hình này để thấy khoảng thời gian đi bộ. (eo ơi :p)

Cho là mình vừa đi vừa chơi khoảng 2 tiếng trong vườn là 2g rưỡi bắt đầu vô bên trong lâu đài.
Tham quan lâu đài khoảng 3 tiếng là đến giờ chuẩn bị đóng cửa, vắng du khách dễ xem hơn.

Nếu bạn có ít thời gian hơn thì cứ theo đó mà rút bớt lại. Lưu ý là các phần trong bản đồ phía trên là chỉ khoảng 1/4 của tổng diện tích khuôn viên cung điện. Phượt gia nào máu lửa thì cứ thử đi hết Versaille coi mất bao lâu rồi về kể lại nha.

Last edited:
Cám ơn bạn Linh Thúy!
Cái khu riêng của Marie Antoinette mình chưa vào. Thời gian lưu lại Versailles cũng không nhiều nên chỉ loanh quanh bên ngoài vườn và thuê xe điện đi cho nhanh. Hôm đó mình đi là thứ sáu ngày 4/08/2009. Hay là chỗ mình vô không phải là vườn thượng uyển Versailles? Hoặc lúc đó bán vé, bây giờ thì free. Có gì thì chỉ giúp mình nhé.

Bắt đền Salguy!! Bắt đền Salguy!!!

Ngày 4/8/2009 là ngày THỨ BA, không phải thứ 6. Hèn chi bạn phải mua vé, vì trong mùa hè tất cả các thứ 3, thứ 7 & CN đều có nhạc nước & phải mua vé 7e mới được vô vườn, trong khi các ngày khác thì MIỄN PHÍ nha.

Đúng là khu Versailles rất rộng. Hôm chúng tôi đi Versailles có mua vé petit-train đi 1 vòng, theo bản đồ từ Linh Thúy thì sẽ bắt đầu từ cánh trái tức sẽ d8i Grand Canal trườc rồi tới Grand Trianon, mới tới Petit Trianon; Petit Trianon hôm đó (tháng 10) đóng cửa nên chúng tôi không vào xem The Hamlet được, mà chủ đích mình đi Versailles thì chỉ để xem The Mirror Hall với The Hamlet thôi! Cạnh Petit Trianon có 1 quán Angelina nho nhỏ: chocolate nóng ở đó ngon và giá dễ chịu: nên mua uống thử và ăn kèm với 1 hay 2 bánh macarons! Quán Angelina tại Paris sẽ rất đông và 1 tách African Chocolate và 2 macarons sẽ có giá trên 10E.

Cám ơn bạn Linh Thúy đã giải tỏa thắc mắc của mình!
Hôm mình tham quan vườn Versailles, trời nắng gắt nên thuê xe điện (golf cart) tự lái theo giờ. Trên xe có sơ đồ những đường xe điện được đi. Chỉ cần bạn chạy ra khỏi sơ đồ đó là ngay lập tức xe tắt máy. Bạn phải khởi động máy và lui lại theo sơ đồ thì mới chạy tiếp được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back