What's new

[Hỏi đáp] Paris cho dân phượt nghiệp dư

Mình cũng dự định ở Pháp 2-3 ngày (Paris & Colmar) trước khi sang Thụy Sĩ (là điểm đến chính) khoảng giữa cuối tháng 10 này, ko biết nên ở KS nào tầm 800k/ng/đêm (phòng 2 người) mà tiện đi lại các bạn nhỉ? Vì mình ko tính mua các loại thẻ tàu (vì chỉ ở Paris 1-2 ngày thôi), chủ yếu tham quan các địa điểm nổi tiếng.
Ở KS nào tiện di chuyển từ CDG airport về, cũng như đi tàu sang TSi ấy nhỉ.

Ở Paris mua vé metro ngày là rẻ nhất, đi theo ngày. Ga đi Thụy là Gare de Lion ngay khu trung tâm. Muốn ở gần ga phaqir ở khu Latin rất tốt nhưng đắt, chắc chả có phòng đôi cho bạn riêng tư mà giá 35eur/ phòng. Dám đến Paris mà muốn tiết kiệm tiền khách sạn thì chỉ ngủ dorm và ở ngoại thành chứ gần ga lại phòng đôi lịch sự thì không có nhé bạn, kể cả airbnb.

Ở Paris mua vé metro ngày là rẻ nhất, đi theo ngày. Ga đi Thụy là Gare de Lion ngay khu trung tâm. Muốn ở gần ga phaqir ở khu Latin rất tốt nhưng đắt, chắc chả có phòng đôi cho bạn riêng tư mà giá 35eur/ phòng. Dám đến Paris mà muốn tiết kiệm tiền khách sạn thì chỉ ngủ dorm và ở ngoại thành chứ gần ga lại phòng đôi lịch sự thì không có nhé bạn, kể cả airbnb.

Cám ơn anh nhiều, đúng thiệt là tìm hoài ko ra phòng có WC riêng tư mà giá dưới 1tr2/ng/đêm, cứ tưởng bên TS mới đắt đỏ, ai ngờ đâu Pháp cũng 1 chín 1 mười. Em mới book tạm phòng đôi nhưng shared WC, giá cũng 1tr/ng/đêm. Đang tìm thêm option tối ưu hơn.

Nhân tiện cho em hỏi KS ở khu Montreuil có phải là trung tâm ko ah?

Mình cũng dự định ở Pháp 2-3 ngày (Paris & Colmar) trước khi sang Thụy Sĩ (là điểm đến chính) khoảng giữa cuối tháng 10 này, ko biết nên ở KS nào tầm 800k/ng/đêm (phòng 2 người) mà tiện đi lại các bạn nhỉ? Vì mình ko tính mua các loại thẻ tàu (vì chỉ ở Paris 1-2 ngày thôi), chủ yếu tham quan các địa điểm nổi tiếng.
Ở KS nào tiện di chuyển từ CDG airport về, cũng như đi tàu sang TSi ấy nhỉ.

https://www.klook.com/vi/activity/6...s10&krid=514bd1b7-f29b-4113-450c-a463ddb5acb0

mình vừa thấy deal này trên klook, mình sẽ ở Paris 2 ngày, ko biết deal này có lợi hơn mua vé lẻ ko ah? Có dùng để đi từ sbay CDG về khu Chinatown được ko ah?

Không rẻ hơn đâu vì vé có giá trị trong thời gian 2 ngày, 3, 4 ngày với giá 115/140/166 Euros (tính tròn tiền). Tuy thẻ cho bạn nhiều chọn lựa các điểm xem nhưng thời gian quá ngắn sức bạn không thể chạy để check hết các điểm đó trong thời gian hạn định vài ngày được!. Vé RER từ CDG về trung tâm Paris chỉ có hơn 10E/ người, mua thêm Paris Museum Pass 2 ngày chỉ có 48 E/ người.

Lấy ví dụ pass 2 ngày để so sánh: Trong hai ngày ở Paris tiền metro chắc chừng đâu 2 carnet 14.90x 2 ngày = 29.80 E. Tổng cộng chỉ có hơn 80E cho 2 ngày! Làm con tính sẽ thấy rõ sự chênh lêch!

Tuy nhiên sự chọn lựa vẫn là của bạn, nếu bạn chọn tiện dụng (khỏi lo nghĩ đến mua vé, xếp hàng ....) lên trên chi phí thì mua hay không là do bạn quyết định! Nên nhớ,, nếu dùng pass này để đi train từ CDG về 23E thì vẫn phải lên cùng xe với người mua vé lẻ, vẫn đi cùng tuyến đường và đối mặt với cùng những vấn đề giống y người mua vé lẻ không khác gì hết!

Đây là chỉ dẫn rất rõ ràng cách dùng RER đi từ CDG về trung tâm thành phố. Thêm một điều: trang này là trang vàng dùng để hiểu các cách đi lại trong Paris bằng phương tiện công cộng, chủ yếu là train (RER) và metro; dành ít thời gian đọc sẽ rất hữu ích cho chuyến đi Paris của bạn.

https://parisbytrain.com/charles-de-gaulle-airport-cdg-to-paris-by-train/

Không rẻ hơn đâu vì vé có giá trị trong thời gian 2 ngày, 3, 4 ngày với giá 115/140/166 Euros (tính tròn tiền). Tuy thẻ cho bạn nhiều chọn lựa các điểm xem nhưng thời gian quá ngắn sức bạn không thể chạy để check hết các điểm đó trong thời gian hạn định vài ngày được!. Vé RER từ CDG về trung tâm Paris chỉ có hơn 10E/ người, mua thêm Paris Museum Pass 2 ngày chỉ có 48 E/ người.

Lấy ví dụ pass 2 ngày để so sánh: Trong hai ngày ở Paris tiền metro chắc chừng đâu 2 carnet 14.90x 2 ngày = 29.80 E. Tổng cộng chỉ có hơn 80E cho 2 ngày! Làm con tính sẽ thấy rõ sự chênh lêch!

Tuy nhiên sự chọn lựa vẫn là của bạn, nếu bạn chọn tiện dụng (khỏi lo nghĩ đến mua vé, xếp hàng ....) lên trên chi phí thì mua hay không là do bạn quyết định! Nên nhớ,, nếu dùng pass này để đi train từ CDG về 23E thì vẫn phải lên cùng xe với người mua vé lẻ, vẫn đi cùng tuyến đường và đối mặt với cùng những vấn đề giống y người mua vé lẻ không khác gì hết!

Đây là chỉ dẫn rất rõ ràng cách dùng RER đi từ CDG về trung tâm thành phố. Thêm một điều: trang này là trang vàng dùng để hiểu các cách đi lại trong Paris bằng phương tiện công cộng, chủ yếu là train (RER) và metro; dành ít thời gian đọc sẽ rất hữu ích cho chuyến đi Paris của bạn.

https://parisbytrain.com/charles-de-gaulle-airport-cdg-to-paris-by-train/
Con cám ơn chia sẻ chi tiết của bác nhiều lắm ạ. Tại con & đứa bạn chỉ ở Paris 2 ngày (sau đó đi Colmar 2 ngày)trước khi đi Thụy Sĩ nên chắc cuối cùng cách tiết kiệm nhất là mua vé lẻ phải ko ạ? Như các bác, các anh chị, các bạn có chia sẻ thì mua dạng carnet, hết rồi lại mua thêm chắc là hay nhất rồi.

Nên mua mỗi lần 1 carnet hai bạn chia nhau xài, khi cần mới mua thêm 1 carnet nữa để tránh tình trạng dư vé! Ở khu 13 bạn sẽ ở khoảng nào? Thường quận 13 ta dùng RER B đến trạm Denfert Rochereau xuống chuyển sang metro hoặc line 6 hay 7.

Colmar nhỏ, "đi dăm phút đã về chốn cũ", nếu ở lại 1 đêm nên mướn xe đạp đi vòng quanh các làng nhỏ quanh đó nằm trên con đường rượu nho (the route of wine) như Eguisheim, Kaysersberg và Riquewihr. Hoặc lấy xe lửa trở lại Strasbourg xem khu Little France. Strasbourg rất đáng xem đấy! xem các tàu vào âu (đập) sẽ giúp thêm khái niệm để hiểu cách kênh đào Suez vận hành!

Nên mua mỗi lần 1 carnet hai bạn chia nhau xài, khi cần mới mua thêm 1 carnet nữa để tránh tình trạng dư vé! Ở khu 13 bạn sẽ ở khoảng nào? Thường quận 13 ta dùng RER B đến trạm Denfert Rochereau xuống chuyển sang metro hoặc line 6 hay 7.

Colmar nhỏ, "đi dăm phút đã về chốn cũ", nếu ở lại 1 đêm nên mướn xe đạp đi vòng quanh các làng nhỏ quanh đó nằm trên con đường rượu nho (the route of wine) như Eguisheim, Kaysersberg và Riquewihr. Hoặc lấy xe lửa trở lại Strasbourg xem khu Little France. Strasbourg rất đáng xem đấy! xem các tàu vào âu (đập) sẽ giúp thêm khái niệm để hiểu cách kênh đào Suez vận hành!

Dạ con ở gần Porte de Choisy, hôm trước bạn Catbuitinhxa có email hướng dẫn con cách đi từ CDG về KS, hôm nay con nghiên cứu thêm trang parisbytrain bác chỉ thì đã tương đối rõ cách đi tàu về đến KS rồi ah. Theo lịch bay con đến CDG lúc 7pm mà đi có 2 nữ nên cũng hơi lo lo :oops:

Con ở COlmar 2 ngày xong rồi đi Lauterbrunnen, Jungfrau & các nơi gần đó, sau đó là đi Zurich để về lại VN.

@phuongdt:

Hai bạn gái thì chỉ cần cẩn thận vụ móc túi. Đừng đi chơi về khuya quá, cảnh giác trên metro và những tụ điểm đông khách du lịch như Arc De Triomph, tháp Eiffel, nhà thờ Đức Bà. Ngoài ra còn vài scam mình nên biết để tránh. Mấy năm trước tôi có viết 1 bài về các điều cần cảnh giác ở Paris nay diễn đàn đổi giao diện không search ra được. Tuy vậy, gúc thì mới biết bài mình bị thiên hạ ăn cắp nguyên văn, đăng trên một trang chia sẻ kinh nghiệm du lịch!!! LOL thôi cũng chẳng ghi tên trang đó ra làm gi!! Đăng bài ăn cắp thì kinh nghiệm tự trang đó làm gì có!!! Tôi lấy lại từ tên ăn cắp đó dán lại vào đây cho bạn đọc nhá! thêm một hint cho bạn : Không phải tự nhiên mà người ta gọi cây kim tây là SAFETY PIN!

Những Điều Cần Cảnh Giác Ở Paris

"Tôi thấy chúng ta chia sẻ với nhau nhiều về cách di chuyển, đi lại, ăn đâu, ngủ đâu, chơi đâu – mà hầu như chúng ta quên cảnh giác với nhau về những điểu nên cẩn thận không phải riêng chỉ ở Paris, mà cả những khi chúng ta du lịch trên xứ người. Đây là topic về Paris, nên tôi xin ghi lại những điều tôi biết về Paris mà thôi (nhưng hình như Âu Châu cũng có những trò lường gạt na ná như Paris đấy!)

Giấy tờ tùy thân: Passport, tiền bạc chúng ta nên mang theo trong 1 túi nhỏ (ruột tượng/ body pouch/ money pouch) đeo sát người. Chỉ nên mang theo 1 số tiền nhỏ vừa đủ chi dùng trong túi xách. Túi xách, nếu có thể nên quàng chéo qua 1 vai nằm dưới nách thì an toàn hơn và chúng ta có thể rảnh tay để cầm lon nước hoặc chụp hình!
Khi ngồi quán café hay nhà hàng, giữ túi xách trong lòng chứ đừng để dưới đất hay trên ghế trống bên cạnh. Chúng tôi xử dụng 1 túi xách của pacsafe, có lớp kim loại bên dưới lớp vải bọc ngoài và dưới quai đeo, do đó không sợ bị rọc túi xách và thấy rất an toàn trong suốt thời gian ở Paris (đôi khi tôi mang theo cả passport và số tiền lớn bên trong 1 ngăn của túi xách mà không phải hồi hộp – http://www.pacsafe.com/www/index.php…n=detail&id=24 )

Chiếc nhẫn vàng: Thường xảy ra quanh các tụ điểm du lịch lịch như tháp Eiffel, Louvre, nhà thờ Notre Dame. Đại khái có 1 người đi trước bạn 1 khoảng cách không xa lắm, người này ngồi thụp xuống lượm 1 vật gì dưới đất rồi đưa cho bạn xem 1 chiếc nhẫn loại nhẫn cưới màu vàng và hỏi có phải của bạn không? Dĩ nhiên là không (nếu của bạn làm rớt thì phải ở phía sau bạn chứ sao lại phía trước
). Câu trả lời là NO thật lớn rồi quay đi mặc kệ người đó! Nếu bạn lăn tăn, người đó sẽ đưa chiếc nhẫn vàng cho bạn bảo là tôn giáo của anh ta/chị ta không cho phép đeo vàng…. rồi anh ta/chị ta sẽ xin 1 chút tiền uống café vì có công lược được cho bạn chiếc nhẫn vàng (giả). Trò này vẫn bẫy được người có tính tham vật không phải của mình đấy!
Sợi dây hữu nghị: Thường xảy ra trên khu nhà thờ Sacré Coeur khu Montmartre. Trên dọc lối lên nhà thờ, có những nhóm thanh niên (thường là có vẻ ngoài của người Trung Đông, Ả Rập hoặc Phi Châu) nắm tay bạn và buộc (họ làm rất nhanh) 1 sợi chỉ màu thô sơ và bảo rằng đây là sợi dây thắt tình bạn, tình hữu nghị (nghe quen không? và nghe ghét không?
) rồi họ đòi tiền, thường là giá từ 10 đến 20 Euros! Cách tránh: trên đường lên khu Sacré Coeur, bạn nên thu tay vào túi áo hoặc giữ chặt bên mình, không cho ai nắm lấy. Đi nhanh bước và đừng nhìn vào ai! lưu ý cùng bạn, là những thanh niên này thường đi nhóm với nhau và có thái độ rất hung hăng!
Ông/Bà có nói tiếng Anh không? Do you speak English? : Nếu bạn trả lời yes, họ (thường là những em bé hoặc những bà mẹ bế con nhỏ) sẽ chìa ra 1 tấm giấy trong đó đại loại gặp hoàn cảnh xa quê cần giúp đở v…v… Cánh tránh: trả lời KHÔNG! và đi nhanh ra nơi khác, lờ họ đi! Những người này không nguy hiểm cho lắm nhưng thường đeo bám lằng nhằng làm ta mất vui
Cho tôi xem giấy tờ: Gân đây, quanh khu những con đường hẹp cạnh khu Pompidou Centre đã có những trường hợp (nhất là du khách Mỹ) cho biết họ bị những người ăn mặc như cảnh sát và hỏi giấy tờ họ- Rốt lại mới biết họ là những tên lừa đảo, vì khi móc ví lấy giấy tờ thì bị “anh cảnh sát” giựt lấy ví rồi ù chạy! Cách tránh: Khi bị/được hỏi giấy tờ, bước nhanh đến nơi có đông người như quán café hoặc khu tiệm bán thực phẩm. Hỏi ngược lại giấy tờ họ (thường họ sẽ nhá rất nhanh tấm badge, đòi họ phải cho mình xem kỹ! Tuyệt đối không cho ai xem giấy tờ của mình (họ giật lấy passport thì khốn!) , nếu cần, đề nghị đi đến đồn cảnh sát rồi sẽ cho xem! Họ dám???
Tóm lại, theo tôi có 1 quy tắc: KHÔNG!
– Không cầm bất cứ vật gì người khác đưa cho tôi mà tôi không yêu cầu
– Không cho ai đụng vào người tôi
– Không tò mò nhặt xem bất cứ tờ giấy nào mà người khác đặt trước mặt tôi mà không có sự yêu cầu của tôi
Chỉ cần chút cẩn thận, tôi tin rằng các bạn sẽ có kỳ nghĩ như ý –
Chúc các bạn như ý!"

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back