What's new

[Hỏi đáp] Paris cho dân phượt nghiệp dư

- Mobilis là pass cho 1 ngày, có thể xử dụng bất cứ bao nhiêu lần cho bất cứ phương tiện giao thông công cộng nào như: métro, RER (z0ne 1+2), bus, tram, funicular "Montmartre". Giá 5E 80 , zone 1=2 (không xử dụng được để đến các nơi sau: Cung Versailles, CDG airport, Orly Airport)
- Paris Visite Card là Pass gồm có 2 loại: zone1+3 (du khách chì cần loại này thôi) và zone 1+6 (không cần thiết, ví dụ: đi từ CDG hoa75c Versailles thì mua vé lẻ sẽ lợi hơn). Bảng giá như sau:
zone 1=3: 8E 80/ 1 ngày, 14E 40/ 2 ngày, 19E 60/ 3 ngày, 28E 30/ 5 ngày
zone 1+6: 18.50/ 1 ngày, 28.30/ 2 ngày. 39.70/ 3 ngày, 48.40/ 5 ngày
Trẻ em 4-11 tuổi giảm nửa giá.
- Navigo Découverte : Vé hàng tuần có giá trị bắt đầu từ thứ hai đến hết ngày chủ nhật. Vé này sẽ được bắt đầu bán vào ngày thứ sáu của tuần trước đó. Thủ tục mua Navigo Découverte như sau:
- Mua Navigo card, giá 5E , điền tên họ và dán vào 1 tấm ảnh khổ 2cm 50 x 2cm 50.
-Mang thẻ Navigo trở lại quầy và nạp tiền vào thẻ. Giá như sau:
zone 1-2 = 17.80
zone 1-3 = 22.70
zone 1-4 = 27.90
zone 1-5 = 33.40
zone 1-6 = 37.60

Đây là giá vào thời điểm viết bài này ( 2010) và là giá tuần, giá tháng sẽ khác nhưng chắc là không cần thiết cho khách du lịch nên Bác Già tôi không nêu ra đây.

Hy vọng giài đáp phần nào thắc mắc về các loại vé và chọn loại nào thích hợp với các bạn thì chính các bạn phải chọn, quyết định xem nhu cầu của mình như thế nào

Cảm ơn Bác Già. Những thông tin so sánh hữu ích quá ạ. Nhà cháu đi từ thứ 3 đến thứ 6, nên mua Navigo là tiết kiệm nhất rồi, Zone 1-3: 22.7 EUR. Thế là ổn vụ phương tiện đi lại quá rồi ạ :-D

Giá vào cửa các bảo tàng

Nếu bạn không muốn mua Pass, đây là bảng giá vé lẻ của vài bảo tàng quen thuộc:

Louvre 9E, D'Orsay 7.50E, L'Orangerie 6.50E, St Chapelle 7.50, Arch de Triomph (xem miển phí, lên nóc giá 8E), Rodin 6E, Conciergerie 7.50, Panthéon 7.50, Notre Dame tower 7.50 (xem bên trong nhà thờ miển phí), Picasso 7.70, Cluny 6.50, Pompidou centre 10, Versaille 13.50 (not include Domain de Marie Antoinette)

Nhà cháu quyết định trong các nơi cần mua vé vào cửa, sẽ chỉ đi Louvre, Versaille, và có lẽ là leo nóc Khải Hoàn Môn nữa. Louvre và Versaille có thể mua vé online trước để tránh xếp hàng, nếu chắc chắn về ngày giờ đi, tiện cháu post link ở đây luôn cho các bạn khác tham khảo nếu cần:

Bảo tàng Louvre:
http://www.louvre.fr/llv/pratique/billetterie.jsp?bmLocale=en

Cung điện Versaille:

http://en.chateauversailles.fr/prepare-my-visit-/single/tickets-and-rates

Có vé 13.5 EUR vào riêng cung điện và 18 EUR 1 passport day vào các nơi, bao gồm grounds, Trianon Palaces and Marie-Antoinette's Estate.

Vậy thì mua cái 18 EUR này hơn chứ nhỉ. Còn mua Museum Pass thì chỉ gồm vé vào cung điện chính thôi.

Còn mỗi vấn đề vé lên Nóc Khải Hoàn Môn, cháu tìm sơ sơ ko thấy thông tin mua online, không biết xếp hàng mua vé đó và lên đó có lâu lắm ko ạ.

Last edited:
Còn mỗi vấn đề vé lên Nóc Khải Hoàn Môn, cháu tìm sơ sơ ko thấy thông tin mua online, không biết xếp hàng mua vé đó và lên đó có lâu lắm ko ạ.

http://arc-de-triomphe.monuments-nationaux.fr/en/

Hôm Bác đi Paris thì vào cuối tháng 9 đầu tháng 10, khách du lịch bớt rất nhiều mà cô em Bác trai sợ tầm cao nên không leo lên đâu cao cả :). Nhưng nhóm cháu có cháu nhỏ, thì tại đó phía bên trái là xếp hàng leo thang, bên phải có 1 thang máy nhỏ dành cho người già, tàn tật và em bé thích hợp cho nhóm cháu đó.

Cảm ơn Bác Già. Những thông tin so sánh hữu ích quá ạ. Nhà cháu đi từ thứ 3 đến thứ 6, nên mua Navigo là tiết kiệm nhất rồi, Zone 1-3: 22.7 EUR. Thế là ổn vụ phương tiện đi lại quá rồi ạ :-D

22.70 cộng thêm thẻ Navigo 5E là 27.70 đấy cháu ả! thẻ Navigo có thể nạp thêm tiền sau này và có thời hạn xử dụng là 10 năm! nhưng sao là 1+3 mà không 1+2? Versailles và Orly thì mua vé lẻ ( Versailles zone 4, 5.80 return)

Paris for free: Những nơi miển phí ở Paris

Paris là thành phố nổ tiếng đắt đỏ, nhưng thật ra có những nơi miển phí nếu ta chịu khó tìm hiểu - Bác Già tôi tìm giùm các bạn, và những nơi đó như sau:

* Nhà thờ Đức Bà: miền phí nếu bạn chỉ vào xem bên trong nhà thờ (nhớ tôn trọng sự tôn nghiêm và giữ im lặng), chì tốn tiền nếu bạn muốn leo lên tháp chuông nhà thờ.
* Tháp Eiffel: Không ai tính tiền vé bạn khi bạn chiêm ngưỡng kỳ quan này từ bên ngoài - nhưng nếu muốn leo lên bẳng thang bộ hoặc thang máy thì bạn phải trả giá :)
* Sông Seine: Bạn sẽ không phải trả cắc nào khi bạn thà bộ nhàn nhả dọc bờ sông này.
* Những bậc thềm dẩ lên nhà thờ Sacre Coeur, đồi Montmartre: Thành phố Paris nhìn từ độ cao trên những bậc thang này là 1 trong những tầm nhìn đẹp nhất, và nó hoàn toàn miển phí!
* Fragonard Perfume Museum: Bảo tàng này chẳng những miển phí, mà tour hướng dẫn của nó cũng không tốn kém xu nào của bạn cả
* Vườn thượng uyển Versailles: Vào xem cung điện thì phải mua vé, nhưng nếu bạn chỉ muốn dạo quanh vườn thì cứ tự nhiên! (ngoại trừ ngày Chủ nhật là ngày có trình diển nhạc nước)

Last edited:
* Galeries Lafayette Fashion Shows - Mỗi thứ sáu (từ tháng ba đến tháng mười hai) tại Galeries Lafayette có show trình diển thời gian trên tầng 7 , cần liên lạc bằng email trước để lấy vé (free, nhưng cũng đừng hy vọng là gặp những chân dài nổi tiếng nhé: đây chỉ là màn trình diển bỏ túi thời trang bày bán trong mùa của cửa hiệu nổi tiếng Paris này mà thôi, chì tốt ở chổ không tốn tiền vé :) )
* Nhà ở của văn hào Victor Hugo: Nằm trong 1 góc của con dường bao quanh công viên Place Des Vosges, nhà này còn trưng bày các vật liên quan tối tác già của "Thằng gù nhà thờ Đức Bà"
* Tòa thị chính thành phố (Hôtel de Ville): Bãn không được vào tất cả các phòng, nhưng tham quan tiền sảnh (lobby) thì hoàn toàn free!
* Bảo tàng Curie: Trưng bày 1 phòng thí nghiệm của bà Marie Curie thời sinh tiền, và giải Nobel mà bà đoạt được. Vào cửa tự do.
* Nhà của thi hào Balzac: Trưng bày những bản nguyên tác của Balzac và có tầm nhìn tuyệt vời về hướng tháp Eiffel.
* Bảo tàng Carnavalet: Bảo tàng liên quan đến lịch sử thành phố Paris, riêng tòa nhà và khu vườn cũng đáng cho bạn xem 1 lần mà không cần phải mua vé!

Last edited:
Tình hình là thấy các bạn bên box Amsterdam đang tìm kiếm thông tin đi Paris, mà trên này thì phần lớn là chia sẻ của các phượt gia đầu đội trời, chân đạp đất khắp thế gian, không phù hợp lắm cho các chị em chân yếu tay mềm mới đi lần đầu, nên Linh Thúy tình nguyện lập topic mới để mọi người đóng góp kinh nghiệm bản thân. Vì là chia sẻ kinh nghiệm nên mình sẽ ghi ra những các nào mình thấy tốt nhất (chứ không phải là duy nhất), nếu các bạn muốn thêm thông tin thì cứ hỏi.

Tiếp hơi Linh Thúy,
t+ ticket, Carnet. Mobilis, Paris Visite card, Navigo Découverte

- t+ ticket là loại vé đơn, xử dụng 1 lần giá 1E 60 (2010)
- Carnet là tập vé gồm 10 vé t+, giảm giá từ 16E thành 11E 60.
- Mobilis là pass cho 1 ngày, có thể xử dụng bất cứ bao nhiêu lần cho bất cứ phương tiện giao thông công cộng nào như: métro, RER (z0ne 1+2), bus, tram, funicular "Montmartre". Giá 5E 80 , zone 1=2 (không xử dụng được để đến các nơi sau: Cung Versailles, CDG airport, Orly Airport)
- Paris Visite Card là Pass gồm có 2 loại: zone1+3 (du khách chì cần loại này thôi) và zone 1+6 (không cần thiết, ví dụ: đi từ CDG hoa75c Versailles thì mua vé lẻ sẽ lợi hơn). Bảng giá như sau:
zone 1=3: 8E 80/ 1 ngày, 14E 40/ 2 ngày, 19E 60/ 3 ngày, 28E 30/ 5 ngày
zone 1+6: 18.50/ 1 ngày, 28.30/ 2 ngày. 39.70/ 3 ngày, 48.40/ 5 ngày
Trẻ em 4-11 tuổi giảm nửa giá.
- Navigo Découverte : Vé hàng tuần có giá trị bắt đầu từ thứ hai đến hết ngày chủ nhật. Vé này sẽ được bắt đầu bán vào ngày thứ sáu của tuần trước đó. Thủ tục mua Navigo Découverte như sau:
- Mua Navigo card, giá 5E , điền tên họ và dán vào 1 tấm ảnh khổ 2cm 50 x 2cm 50.
-Mang thẻ Navigo trở lại quầy và nạp tiền vào thẻ. Giá như sau:
zone 1-2 = 17.80
zone 1-3 = 22.70
zone 1-4 = 27.90
zone 1-5 = 33.40
zone 1-6 = 37.60

Đây là giá vào thời điểm viết bài này ( 2010) và là giá tuần, giá tháng sẽ khác nhưng chắc là không cần thiết cho khách du lịch nên Bác Già tôi không nêu ra đây.

Thật cảm ơn bạn Linh Thúy và bác TravelBug đã hướng dẫn nhiệt tình và cặn kẽ. Hôm qua mình cũng ghé trang phượt mà ko hiểu sao lại ko nhìn thấy topic này.

@ Bác TravelBug: Cháu thấy giá vé Paris Visite Card thay đổi từ tháng 11/2009, đã tăng hơn một chút so với giá ở trên bác ạ.
http://www.ratp.info/touristes/index.php?langue=en&rub=decouvrir&cat=paris-visite

Còn đây là giá của Mobilis Card:
http://www.transilien.com/web/site/...ts-tarifs/billets-abonnements/Mobilis/lang/en

Giá của Navigo Card thì vẫn như cũ:
http://www.transilien.com/web/webdav/site/transilien/shared/documents/rtf/en/Navigo-week-prices.rtf

Nhắn bạn little sun: khi dùng Navigo card thì phải mua card này (5 euro), tức là phải cộng thêm 5 euro vào giá vé, ko biết bạn có để ý đến điểm này chưa (27.7 euro chứ ko phải là 22.7) :D?

Last edited:
22.70 cộng thêm thẻ Navigo 5E là 27.70 đấy cháu ả! thẻ Navigo có thể nạp thêm tiền sau này và có thời hạn xử dụng là 10 năm! nhưng sao là 1+3 mà không 1+2? Versailles và Orly thì mua vé lẻ ( Versailles zone 4, 5.80 return)

Bác ơi vì chỗ cháu ở là Zone 3 mà. Nên phải mua vậy. Vé Mobilis zone 1-3 thì 7.9 EUR 1 ngày, vậy là 4 ngày thì vẫn tốn hơn ạ :-D.

Cháu quên mất khoản cộng 5EUR. Vậy thì đỡ phức tạp khoản mua thẻ, dán ảnh rồi lại nạp tiền. Thì mua Paris Visitte Card zone 1-3 cho 3 ngày, rồi mua thêm 1 Mobilis cho ngày cuối, giá vẫn thế mà còn thuận tiện hơn bác nhỉ. Nữa thì mua luôn Paris Visitte cho 5 ngày :)

Vậy thì mua cái 18 EUR này hơn chứ nhỉ. Còn mua Museum Pass thì chỉ gồm vé vào cung điện chính thôi.

Museum Pass là vào tất cả các nơi trong Versaille đó bạn ơi.

Mình nợ các nàng vụ Museum Pass & đi chơi chỗ nào, với ăn chỗ nào nữa. Mình nhớ mà, chỉ lu bu qua' hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back