What's new

[Chia sẻ] Pháp - Thuỵ Sĩ - Hi Lạp// mỗi nơi một vẻ

Chào cả nhà,

Nửa năm trước lên Phuot.vn tham khảo muốn nát cả trang web, đọc từng bài review của các đồng chí đi trekking Thuỵ Sĩ để lên kế hoạch làm một chuyến. Đi về là định viết report liền nhưng do bận công việc quá nên dời hoài và dời đến hôm nay luôn. Do mình sử dụng nhiều thông tin của các anh chị em trên phuot.vn nên nếu đi rồi mà không viết bài đáp lễ thì tự nhiên thấy có lỗi quá.

Các bạn cứ đọc sơ qua bài viết của mình, muốn tìm hiểu thêm gì thì inbox hoặc comment ngay trong bài nhé.

Quá trình chuẩn bị:

Visa: Làm visa đi Pháp, cái này dễ quá rồi nên thôi khỏi hướng dẫn

SIM điện thoại: Mua loại SIM điện thoại 850k ở CTSIM nhé, 4g vào vi vút dù ngay trong đường rừng núi Thuỵ Sĩ

Vé máy bay: Etihad Airways, tụi mình mua trước khi có được visa luôn (hơi liều nhưng thấy tụi mình đi Châu Âu mấy lần rồi, không lí do gì LSQ Pháp từ chối cả). Hãng này thì ghế ngồi thoải mái rộng rãi, tiếp viên đẹp, đồ ăn ngon, quá cảnh ở Abhu Dhabi không quá 2 tiếng. Hãng này có wifi trên máy bay nhưng không có free nha.

Tài chính: Chuẩn bị 2 cái thẻ tín dụng (1 của VIB 1 của Standard Chartered), 1 chút tiền mặt và nhớ pre-order tất cả các trips dự định trên mạng.

Đặt phòng khách sạn & transportation: Khách sạn thì đặt trên Booking.com, chọn loại free cancellation (chi tiết từng chỗ thì phía dưới), thích ở nhà dân thì chọn Airb&b, còn di chuyển các chuyến dài thì mình đặt trên skyscanner (cho vé máy bay trong châu Âu) và goeuro (cho các chuyến xe buýt và tàu lửa). Riêng đối với di chuyển trong nội địa Thuỵ Sĩ thì mua vé on the spot chứ không có đặt trước nhé (vì lúc nào cũng có vé, đặt trước chi).

Địa điểm đầu tiên: Nước Pháp

Tụi mình xuống ở sân bay CDG ở Paris. Mình có cô ruột ở đây nên kêu cổ ra đón về nhà để “ở ké”. Dưới đây là một số hình ảnh khi đến nhà cô ở Paris.

Mình tới Paris vào buổi sáng cuối tuần, thế là gia đình cô chú kéo mình ra ngoài đi mall và tham quan lâu đài Fontainebleau. Thời tiết mùa thu mát mát, gió dịu dịu, lá vàng rơi lào xào lào xào làm cho mình tự nhiên muốn sinh ra được làm người Pháp dễ sợ.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Bạn cho mình hỏi nếu có em bé 4-5 tuổi ngồi xe đẩy thì có trekking cung 2h này được ko bạn, đường đi có rộng và thoai thoải để đẩy xe được ko bạn nhỉ?

Bạn ơi cho mình hỏi, nếu đi tầm tháng 5 thì vườn nho có đẹp ko bạn, và xe đạp có loại có ghế cho trẻ con 5 tuổi ngồi sau ko bạn?

Tầm tháng 5 thì cánh đồng nho sẽ màu xanh. Đẹp hay không thì tuy bạn thích màu xanh hay vàng nhé. Còn xe đạp có ghế cho trẻ con hay không thì bạn thử search trang web của chỗ cho thuê xe đạp ở tp Colmar xem sao :( bạn đi chơi mà chở con nít theo sau nó oe oe sao hưởng thụ cuộc sống được ?

Rồi giờ mình có thời gian viết tiếp về Wengen rồi đây. Từ Manlichen có một service đi cáp treo xuống Wengen. Các bạn yên tâm nha, giá rẻ lắm, chỉ vài CHF một người thôi. Các bạn cũng có thể trình cái vé return đỉnh Jungfrau Joch để hỏi người bán vé xem coi mình được miễn phí trip từ Manlichen đi xuống Wengen không nhé. Giờ nhớ lại thấy bác bán vé già, nhìn có nét hiền từ và dễ thương lắm. Đây cũng là một trong nhiều lí do mình thích Thuỵ Sĩ.

[/URL][/IMG]
Tụi mình đang ngồi nghỉ mệt ngay bên ngoài nhà ga cáp treo ở Wengen. Chuyến trekking 2 tiếng đường núi khi nãy còn đang để lại "dư chấn" hơi khó chịu một chút :D

[/URL][/IMG]
Thị trấn Wengen là một thị trấn "không có xe" nhé. Toàn bộ người dân họ ý thức được về sự tươi đẹp của thung lũng nên đồng ý đỗ xe hơi bên ngoài thị trấn, nên các bạn có thể thả con nít cho chạy lông nhông trên đường nhựa mà vẫn cứ yên tâm. Wengen còn nổi tiếng với những con đường đi giữa các cánh đồng nuôi bò mênh mông và nhà dân, và bây giờ thì tụi mình đang đi uphill để thăm thú một số cánh đồng bò.

[/URL][/IMG]
Nhưng tiếc quá, chẳng có em bò nào ở gần cả :(

[/URL][/IMG]
Nếu được mình có thể đứng và ngắm nhìn lá mùa thu rơi giữa từng dải nắng vàng vàng, nhìn bò đi qua đi lại trong tiếng chuông leng keng leng keng.... vài tiếng đồng hồ cũng được. Tụi mình bị chết mê chết mệt bởi sự yên bình của chốn này.

[/URL][/IMG]
Tụi mình lên phía cao cao và chụp một tấm để thấy toàn bộ ngôi làng Wengen. Các bạn thấy hình ảnh có vẻ như đang chụp từ một cuốn truyện thần tiên cho thiếu nhi đúng không nè?

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Tổng thời gian đi là mấy ngày và tổng kinh phí khoảng bao nhiêu bạn? Mình định đi trong tháng 6 có được không?

Tổng thời gian đi là hơn 2 tuần và tổng kinh phí thì tùy nhu cầu của bạn, bạn nên break down ra xem vé máy bay thời điểm đó giá bao nhiêu, định mua sắm những gì, các transportation từ nước này qua nứoc khác tốn hết bao nhiêu v.v... chứ mình không đưa ra con số cụ thể được. Kinh phí tụi mình đi nhiều lắm nhưng chủ yếu là shopping thôi à. Bạn đi trong tháng 6 thì có thể Thụy Sĩ đẹp, nhưng cũng tùy thời điểm, bạn google trước thời tiết của những nơi cần đi trong tháng 6 để có thêm chi tiết nhé.

Viết tiếp nhé các bạn. Ngày hôm sau, tụi mình bắt xe lửa từ Lauterbrunnen đi đến làng Grindelwald. Nói chung thì làng này nhìn cũng khá bình thường, nó có vẻ nhộn nhịp và sầm uất hơn làng Lauterbrunnen một tí. Chuyến đi chỉ mất chừng có 20 phút ngồi trên tàu lửa.

Mình nhớ mình chụp hình Grindelwald cũng ít lắm, vì bản thân ngôi làng không có nhiều điều đặc biệt để kể. Mình có ấn tượng nhất tấm này:

[/URL][/IMG]
Người dân ở đây có vẻ thích con nai. Nai rú dưới núi tuyết, sau này mình mà có được mảnhd đất to mình sẽ lập 1 quốc gia và biểu tượng của quốc gia sẽ là tấm hình này =)))

Còn đây là đoạn đường đi xe lửa từ Lauterbrunnen đến Grindelwald. Mình thấy cũng đẹp quá nên post lên luôn ^^

[video]https://youtu.be/vGtdZZIoVUk[/video]

Cái chính của chuyến đi Grindelwald không phải là thăm làng Grindelwald nha các bạn (mình thấy Grindelwald chỉ đặc biệt hơn Lauterbrunnen ở chỗ là nó có cái siêu thị to hơn và bán nhiều đồ hơn mà thôi). Điểm chính của chuyến đi là đi CÁP TREO lên Grindelwald First. Và khi đi cáp treo thì các bạn nhìn thẳng trước mặc là những dãy núi tuyết sừng sững, nhìn xuống phía dưới là thấy hàng loạt cánh đồng cỏ nuôi bỏ bao la bát ngát.

Grindelwald First là một đỉnh núi và cũng là chỗ bắt đầu nhiều cung đường trekking khá nổi tiếng của vùng thảo nguyên này. Mình có post lên youtube một video đi cáp treo nhé:

[video]https://youtu.be/dFOcJf0XLAU[/video]

Mình có chụp một vài hình trong cáp treo nhưng thấy hầu hết bị ngược nắng, chỉ có tấm này nhìn ok nhất, các bạn xem đỡ:

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Cung đường trekking mà hôm đó tụi mình đi là từ Grindelwald First đến Bachalpsee lake nhưng trước đó thì đi tham quan Cliff Walk. Đoạn đường trekking đến Bachalpsee lake là khoảng hơn 1h30 phút, tùy thuộc bạn đi nhanh hay chậm và có thường xuyên đứng lại chụp hình hay không. Còn Cliff Walk thì ngay gần đó thôi, mọi thứ đều có bản chỉ dẫn cả, và cũng nhiều khách du lịch đi lắm nên các bạn không sợ lạc đâu nhé.

Nói về Cliff Walk thì đây là một cây cầu các cây sắt đan nhau theo kiểu lưới mà người Thụy Sĩ làm ven 1 vách núi để cho khác du lịch có tí ... cảm giác mạnh khi nhìn xuống phía dưới là thấy đáy vực. Cái này cũng tuơng tự như một cây cầu kính bên Trung Quốc nhưng không to và dài bằng thôi. Mình thấy đây cũng là điểm hay của người Thụy Sĩ, họ chịu khó đầu tư một công trình nhân tạo để thu hút khách du lịch đến với... cái nhà hàng ngay phía trên đó.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Sau khi vui chơi ở Cliff Walk và chụp vài bô lưu niệm rồi thì tụi mình đi tiếp ra cái hồ. Các bạn chú ý nhé, dù chọn cung đường dễ nhất đi nữa thì cung đường trekking này cũng khá mệt rất ít chỗ để ngồi nghỉ. Tuy nhiên, mình thấy khách du lịch các nước mặt đồ xúng xa xúng xính vẫn đi bình thường à, nên dân pro ở phuot.vn đảm bảo là không sao.

Trên đoạn đường trekking này, mình thấy ấn tượng nhất không phải là 2 cái hồ ở đích đến, mà chính là hình ảnh này. Một cụ già ngồi trên băng ghế gỗ thanh thản nhìn ra đỉnh núi tuyết trắng xoá phía trước, kế bên là một người đàn ông trung niên và một cô gái nhỏ. Hình ảnh này như là một bức tranh thu nhỏ về gia đình của người Thuỵ Sĩ, một cái gì đó yên bình, tiếp nối, hoà thuận và vô lo...

[video]https://youtu.be/5euQzWm6vxk[/video]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Mình tiếc là không đi Thuỵ Sĩ vào mùa xuân, tuy sẽ lạnh hơn nhưng cỏ trên các cung đường trekking này sẽ không phải chỉ màu vàng mà là một màu xanh rực rỡ kéo đến cuối dãy núi, rồi sẽ có vô số các loài hoa dại màu đỏ màu trăng mọc ven đường nữa.... Tiếc quá chừng.

Bé 5 tuổi rồi bạn, hồi 3t cho đi Nga vẫn ok vì bạn này chắc cũng có ghen thích dịch chuyển giống Mami, hi hi, thanks bạn nha!

Thật ra thì mình rất thích các kiến trúc cổ châu Âu, kiểu như mấy cái thị trấn cổ í, khi nào tích góp đủ phải đi một chuyến.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back