What's new

[Chia sẻ] Pháp - Thuỵ Sĩ - Hi Lạp// mỗi nơi một vẻ

Chào cả nhà,

Nửa năm trước lên Phuot.vn tham khảo muốn nát cả trang web, đọc từng bài review của các đồng chí đi trekking Thuỵ Sĩ để lên kế hoạch làm một chuyến. Đi về là định viết report liền nhưng do bận công việc quá nên dời hoài và dời đến hôm nay luôn. Do mình sử dụng nhiều thông tin của các anh chị em trên phuot.vn nên nếu đi rồi mà không viết bài đáp lễ thì tự nhiên thấy có lỗi quá.

Các bạn cứ đọc sơ qua bài viết của mình, muốn tìm hiểu thêm gì thì inbox hoặc comment ngay trong bài nhé.

Quá trình chuẩn bị:

Visa: Làm visa đi Pháp, cái này dễ quá rồi nên thôi khỏi hướng dẫn

SIM điện thoại: Mua loại SIM điện thoại 850k ở CTSIM nhé, 4g vào vi vút dù ngay trong đường rừng núi Thuỵ Sĩ

Vé máy bay: Etihad Airways, tụi mình mua trước khi có được visa luôn (hơi liều nhưng thấy tụi mình đi Châu Âu mấy lần rồi, không lí do gì LSQ Pháp từ chối cả). Hãng này thì ghế ngồi thoải mái rộng rãi, tiếp viên đẹp, đồ ăn ngon, quá cảnh ở Abhu Dhabi không quá 2 tiếng. Hãng này có wifi trên máy bay nhưng không có free nha.

Tài chính: Chuẩn bị 2 cái thẻ tín dụng (1 của VIB 1 của Standard Chartered), 1 chút tiền mặt và nhớ pre-order tất cả các trips dự định trên mạng.

Đặt phòng khách sạn & transportation: Khách sạn thì đặt trên Booking.com, chọn loại free cancellation (chi tiết từng chỗ thì phía dưới), thích ở nhà dân thì chọn Airb&b, còn di chuyển các chuyến dài thì mình đặt trên skyscanner (cho vé máy bay trong châu Âu) và goeuro (cho các chuyến xe buýt và tàu lửa). Riêng đối với di chuyển trong nội địa Thuỵ Sĩ thì mua vé on the spot chứ không có đặt trước nhé (vì lúc nào cũng có vé, đặt trước chi).

Địa điểm đầu tiên: Nước Pháp

Tụi mình xuống ở sân bay CDG ở Paris. Mình có cô ruột ở đây nên kêu cổ ra đón về nhà để “ở ké”. Dưới đây là một số hình ảnh khi đến nhà cô ở Paris.

Mình tới Paris vào buổi sáng cuối tuần, thế là gia đình cô chú kéo mình ra ngoài đi mall và tham quan lâu đài Fontainebleau. Thời tiết mùa thu mát mát, gió dịu dịu, lá vàng rơi lào xào lào xào làm cho mình tự nhiên muốn sinh ra được làm người Pháp dễ sợ.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Thật ra thì mình rất thích các kiến trúc cổ châu Âu, kiểu như mấy cái thị trấn cổ í, khi nào tích góp đủ phải đi một chuyến.

Vậy thì bạn không cần để dành nhiều nha, khoảng 40tr thôi là Pháp thẳng tiến!!! (đi khoảng 2 tuần luôn)

Ảnh bác chụp rất đẹp. Em chỉ góp ý một chút là những cái nhà cổ ở eugenheim và colmar trong hình của bác không phải là kiến trúc của Pháp mà lại là của Đức.

Bác chú ý phong cách kiến trúc nhà thời trung cổ của Đức thường để lộ dầm/ xà nhà bằng gỗ ra bên ngoài.

Ảnh bác chụp rất đẹp. Em chỉ góp ý một chút là những cái nhà cổ ở eugenheim và colmar trong hình của bác không phải là kiến trúc của Pháp mà lại là của Đức.

Bác chú ý phong cách kiến trúc nhà thời trung cổ của Đức thường để lộ dầm/ xà nhà bằng gỗ ra bên ngoài.

Không hẳn đâu Medela! Kiểu cất nhà với đà và cột gỗ lộ ra bên ngoài như thế này thường thấy ở các kiến trúc vùng Trung Âu thời trung cổ. Không hẳn ở Đức, Pháp mà tại Anh cũng có nhiều cottage, nông trại cất với kiến trúc như thế này nhưng nhiều nhất vẫn là Đức và Pháp. Vùng Deauville cận với Normandy cũng còn nhiều căn nhà giữ mặt bằng half timber như thế này, vùng Burgundy cũng có nhiều căn nhà half timber, tuy thế vị trí vùng Burgundy nghiêng về gần nước Đức nhưng không gần như vùng Alsace, còn vùng Normandy là vùng biển, phía Bắc Paris (gần Bỉ) chứ không gần biên giới với Đức như Burgundy!

Không hẳn đâu Medela! Kiểu cất nhà với đà và cột gỗ lộ ra bên ngoài như thế này thường thấy ở các kiến trúc vùng Trung Âu thời trung cổ. Không hẳn ở Đức, Pháp mà tại Anh cũng có nhiều cottage, nông trại cất với kiến trúc như thế này nhưng nhiều nhất vẫn là Đức và Pháp. Vùng Deauville cận với Normandy cũng còn nhiều căn nhà giữ mặt bằng half timber như thế này, vùng Burgundy cũng có nhiều căn nhà half timber, tuy thế vị trí vùng Burgundy nghiêng về gần nước Đức nhưng không gần như vùng Alsace, còn vùng Normandy là vùng biển, phía Bắc Paris (gần Bỉ) chứ không gần biên giới với Đức như Burgundy!

Cảm ơn bác nhiều.
Các vùng khác thì em không biết chứ riêng vùng Alsace thì em chắc chắn là dân hồi xưa nói tiếng Đức, chỉ sau chiến tranh thế giới lần II thì mới chuyển sang nói tiếng Pháp. Ở wiki họ cũng nói dân Alsace nói thổ ngữ đức gốc Swabian và Đức-Thụy sĩ.

Hồi chưa có luật schengen thì em toàn chở các bác Việt Nam sang du lịch Paris qua cửa Freiburg - Colma (Đức - Pháp), vì cửa khẩu này chẳng xét hộ chiếu bao giờ.

Trích wiki
"The historical predominant language of much of Alsace is Alsatian, a set of Alemannic dialects closely related to Swabian and Swiss German. After World War II, most Alsatians began to primarily speak French, the official language of France"

Medela: Đúng, vùng Alsace từng thuộc Pháp, Đức rồi trở lại Pháp. Hiện nay trong thành phố Strasbourg vẫn còn những con đường mang hai bảng tên: một tên bằng tiếng Pháp và một bằng tiếng Đức. Ảnh hưởng về ẩm thực của Đức cũng còn ghi dấu rất đậm trong vùng Alsace này: món Choucroute garni dùng rất nhiều bắp cải chua sauerkraut. Buổi sáng nhìn người dân Alsace đi chợ, hầu như họ đều mua một bắp cải và xách toòng teng, hay lắm!

Medela: Đúng, vùng Alsace từng thuộc Pháp, Đức rồi trở lại Pháp. Hiện nay trong thành phố Strasbourg vẫn còn những con đường mang hai bảng tên: một tên bằng tiếng Pháp và một bằng tiếng Đức. Ảnh hưởng về ẩm thực của Đức cũng còn ghi dấu rất đậm trong vùng Alsace này: món Choucroute garni dùng rất nhiều bắp cải chua sauerkraut. Buổi sáng nhìn người dân Alsace đi chợ, hầu như họ đều mua một bắp cải và xách toòng teng, hay lắm!

Dạ em nghe các bác nói chuyện với nhau là hiểu các bác là thổ địa vùng này rồi, hồi đó ở Colmar mà được bác dẫn đi tham quan này kia thì chuyến đi chắc hẳn phải vui hơn mấy phần ạ.

tuyệt quá, chuyến đi gia đình này chỉ có 2 bác đi với nhau hay có trẻ con đi kèm nữa thế

Dạ vợ chồng bọn em đi với nhau thôi ạ, đi thêm con nít nữa thì chắc sẽ mệt hơn haha; Sorry bác là em mấy nay bận đủ thứ việc chưa có thời gian để update viết tiếp. Chừng nào em rảnh em sẽ viết thêm về con đường trong thung lũng Lauterbrunnen nữa, đẹp mê ly luôn ạ. Rồi Santorini nữa :D

Cám ơn bác chủ thớt nhiều nha, ảnh Thụy Sỹ đẹp quá bác ạh.

Nhà em cũng đang chuẩn bị lên đường, đang đắn đo lịch ở Pháp bác ạ. nhà em cũng định đi Paris, Colmar và đắn đo Provence. Bác cho em hỏi nếu ở Paris thì nên ở bao nhiêu ngày, colmar bao nhiêu ngày là đủ ah? vì em search từ Paris về Colmar đi tàu gì có hơn 2 tiếng thôi. mà đi xuống Provence phải 7-9 tiếng.
Bác cho em suggestion với ah. cám ơn bác nhiều!!!

Cám ơn bác chủ thớt nhiều nha, ảnh Thụy Sỹ đẹp quá bác ạh.

Nhà em cũng đang chuẩn bị lên đường, đang đắn đo lịch ở Pháp bác ạ. nhà em cũng định đi Paris, Colmar và đắn đo Provence. Bác cho em hỏi nếu ở Paris thì nên ở bao nhiêu ngày, colmar bao nhiêu ngày là đủ ah? vì em search từ Paris về Colmar đi tàu gì có hơn 2 tiếng thôi. mà đi xuống Provence phải 7-9 tiếng.
Bác cho em suggestion với ah. cám ơn bác nhiều!!!

Khi ở Paris thì cảm giác tuyệt nhất là lang thang trên các con phố, đi bộ thẩn thơ và đắm chìm trong vẻ đẹp của thành phố, nếu nói bao nhiêu ngày là đủ thì chắc.... 1 tháng vẫn còn chuyện để khám phá. Nhưng nếu gia đình bác chỉ muốn thăm thú cảnh quan nổi bật thôi thì chừng 4 ngày 3 đêm là thấy... hết chỗ để đi rồi.

Còn Colmar à, mình nghĩ là do xung quanh Colmar có các làng vệ tinh và bản thân thành phố này cũng rất dễ thương nên suggest là 2 đêm nhé. Provence là nghe nói đẹp ngất ngây nhưng mình chưa đi nè. Chúc gia đình bác đi vui vẻ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back