What's new

[Chia sẻ] Pháp - Thuỵ Sĩ - Hi Lạp// mỗi nơi một vẻ

Chào cả nhà,

Nửa năm trước lên Phuot.vn tham khảo muốn nát cả trang web, đọc từng bài review của các đồng chí đi trekking Thuỵ Sĩ để lên kế hoạch làm một chuyến. Đi về là định viết report liền nhưng do bận công việc quá nên dời hoài và dời đến hôm nay luôn. Do mình sử dụng nhiều thông tin của các anh chị em trên phuot.vn nên nếu đi rồi mà không viết bài đáp lễ thì tự nhiên thấy có lỗi quá.

Các bạn cứ đọc sơ qua bài viết của mình, muốn tìm hiểu thêm gì thì inbox hoặc comment ngay trong bài nhé.

Quá trình chuẩn bị:

Visa: Làm visa đi Pháp, cái này dễ quá rồi nên thôi khỏi hướng dẫn

SIM điện thoại: Mua loại SIM điện thoại 850k ở CTSIM nhé, 4g vào vi vút dù ngay trong đường rừng núi Thuỵ Sĩ

Vé máy bay: Etihad Airways, tụi mình mua trước khi có được visa luôn (hơi liều nhưng thấy tụi mình đi Châu Âu mấy lần rồi, không lí do gì LSQ Pháp từ chối cả). Hãng này thì ghế ngồi thoải mái rộng rãi, tiếp viên đẹp, đồ ăn ngon, quá cảnh ở Abhu Dhabi không quá 2 tiếng. Hãng này có wifi trên máy bay nhưng không có free nha.

Tài chính: Chuẩn bị 2 cái thẻ tín dụng (1 của VIB 1 của Standard Chartered), 1 chút tiền mặt và nhớ pre-order tất cả các trips dự định trên mạng.

Đặt phòng khách sạn & transportation: Khách sạn thì đặt trên Booking.com, chọn loại free cancellation (chi tiết từng chỗ thì phía dưới), thích ở nhà dân thì chọn Airb&b, còn di chuyển các chuyến dài thì mình đặt trên skyscanner (cho vé máy bay trong châu Âu) và goeuro (cho các chuyến xe buýt và tàu lửa). Riêng đối với di chuyển trong nội địa Thuỵ Sĩ thì mua vé on the spot chứ không có đặt trước nhé (vì lúc nào cũng có vé, đặt trước chi).

Địa điểm đầu tiên: Nước Pháp

Tụi mình xuống ở sân bay CDG ở Paris. Mình có cô ruột ở đây nên kêu cổ ra đón về nhà để “ở ké”. Dưới đây là một số hình ảnh khi đến nhà cô ở Paris.

Mình tới Paris vào buổi sáng cuối tuần, thế là gia đình cô chú kéo mình ra ngoài đi mall và tham quan lâu đài Fontainebleau. Thời tiết mùa thu mát mát, gió dịu dịu, lá vàng rơi lào xào lào xào làm cho mình tự nhiên muốn sinh ra được làm người Pháp dễ sợ.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Rồi giờ mình viết tiếp nhé... Mấy nay bận tối mặt tối mũi hic hic; Từ 2 cái hồ tụi mình phải lội bộ hơn 1 tiếng đồng hồ để về lại Grindelwald First (là chỗ cũng cái Cliff Walk); Sau đó bắt gondolla đi xuống cái trạm ngay phía dưới (từ Grindelwald First nhìn xuống là thấy). Trạm đó tên gì thì mình quên mất rồi, nhưng không sao, nhân viên ở ga hướng dẫn rất nhiệt tình.

Tại sao bạn không bắt Gondolla thẳng xuống Gridelwald mà phải xuống cái trạm đó? Bởi vì nếu đã lên đến Grindelwald First mà các bạn không đi thử activity này thì coi như phí mất 2/3 chuyến đi. Activity đó có tên là: Trotti bike!

Đây là một loại xe scooter, mà bánh của nó to hơn scooter nên nó chạy... nhanh hơn rất nhiều. Đoạn đường núi từ Grindelwald First xuống tới Grindelwald là một đoạn đường dốc thoai thoải, xung quanh có rất rất nhiều đồng cỏ rộng mênh mông, bỏ thả lêu nghêu. Các bạn thử tưởng tượng mình đi scooter với tốc độ thoải mái từ từ xuống con đường mòn dốc nhè nhè, gió cứ mơn trớn trên 2 má các bạn mùi thông rừng và cỏ xanh. Bò thì đi qua đi lại trên các cánh đồng cỏ phát ra tiếng leng keng leng keng khắp nơi. Ngước mắt nhìn lên thì thấy các dãy núi tuyết trập trùng và những cánh rừng hoang sơ sừng sững....

Nghe giống như cảnh thần cảnh tiên ở đâu đâu chứ không phải ở đây chứ gì? Đó chính là Grindelwald. Thôi nói nhiêu đó đủ rồi, mời các bạn xem hình nào.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Cứ mạnh dạn chạy theo đường mòn và đừng sợ lạc, tại biết sao không, lạc thì càng vui. Đi du lịch một trong những điều mình thích nhất là ... đi lạc và lang thang nhìn ngắm phố phường ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back