What's new

[Chia sẻ] PHÁP - Ý - THỤY SĨ. THÁNG 10/2018.

Chào gia đình Phượt,

Bài viết này nhằm chia sẻ với các bạn về chuyến đi Pháp - Ý - Thụy sĩ của gia đình mình vào tháng 10 tới đây, mình vẫn đang trong quá trình chuẩn bị cho chuyến đi nên rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của mọi người giúp chuyến đi được hoàn thiện hơn, ngoài ra cũng mong muốn rằng bài viết sẽ chia sẻ được phần nào kinh nghiệm cho các bạn cũng đang lên kế hoạch du lịch tự túc như mình, vì khi cần mà được chia sẻ - điều đó thật đáng trân trọng biết bao nhiêu....

Hai vợ chồng mình đã nhận visa Pháp chỉ 5 ngày sau khi nộp đầy đủ hồ sơ ở VFS HCM, nhưng cậu em trai thì không may mắn thế, lãnh sự quán từ chối cấp thị thực với lý do không chứng minh được em có quay về VN không. Em đã viết thư cho lãnh sự xin xem xét lại với đầy đủ lý lẽ về công việc, thu nhập, nhà cửa, xe cộ nhưng lãnh sự quán không hồi âm lại, trở ngại duy nhất có lẽ là vì em mới ly hôn và không còn trực tiếp nuôi con...

Em đã quyết định làm lại hồ sơ xin visa Hà Lan, trong hồ sơ có thêm cover letter trình bày rõ mới nộp hồ sơ xin visa Pháp, và thật là may mắn em đã được cấp visa sau đó 10 ngày.

Mình đã mua vé khứ hồi HCM-CDG khi VNA offer code giảm giá 30% hôm 25/7, tính ra rẻ hơn một chút so với mức giá hãng khuyến mãi chương trình mùa thu vàng năm nay (từ 15-22/8) . Nếu bạn muốn rẻ thì có thể cân nhắc các phương án mà các bạn trên diễn đàn đã hướng dẫn:

- hoặc là bay từ VN sang Sin/ Bangkok/ KL, rồi từ đây bay đi CDG (hoặc FRA) của VNA, giá rẻ hơn bay từ Việt Nam cũng kha khá đấy, khoảng từ 14t/khứ hồi, có nhiều chuyến bay mỗi ngày nhưng hãy chọn chuyến bay có thời gian nối chuyến ít nhất nhé;
- bay của các hãng giá rẻ, vé khứ hồi của flyscoot HCM-ATHEN hoặc HCM-BERLIN chỉ từ $400 nhưng không bao gồm hành lý, đồ ăn/thức uống;
- vé của China Air HCM-CDG hiện vẫn chỉ từ $574/khứ hồi thôi.

Lịch trình của gia đình mình:
- Pháp/ Paris: 4d3n
- Venice: 3d2n,
- rome: 3d2n;
- Cinque Terre: 2d1n;
- Florence: 3d2n
- Grindelwald:3d2n
- Lucerne: 3d2n

Mình thích tra cứu trang https://www.rome2rio.com để chọn phương thức đi lại, sau đó vào web của các hãng tàu xe để mua vé, vé mua theo nhóm sẽ rẻ hơn so với đi lẻ. Note: hãng tàu Italotreno đang có code giảm giá đến 40%, RIMANI40 bán đến ngày 27.8, cho các chuyến đi từ 4Sep-30Nov, nếu bạn cũng đang cần mua vé tàu của hãng này thì nhanh tay lên nhé.

Về chỗ ở thì mình chọn nhà ở Airbnb để tiện nấu ăn, giặt giũ, và quan trọng là giá cũng mềm hơn ở khách sạn nữa. Khi chọn nhà, mình chọn khu vực cần thuê, giá tiền tối đa có thể trả, đọc còm men của những người đã ở trước đó, và chọn nhà theo ý thích. Khoản này hại não lắm nhé vì đặt nhiều tiêu chí quá trong khi lại không muốn trả quá 1 triệu/người/đêm (hehee), rốt cục là cho đến giờ phút này vẫn còn đang đau đầu với Cinque, Florence, Grindelwald, Lucerne...

Mình sẽ tiếp tục cập nhật nhé.

Dạ chfáu cũng lo vụ đó đấy ah, cháu sẽ chi nhỏ tiền & passport cất kỹ, hix.
Còn tiền cháu tính ở VN mua tiền Euro trước (vì cháu sẽ bay sang Pháp chơi ở đó 4 ngày mới đi Thụy Sĩ), đến TS sẽ đổi từ Euro sang Franc, nhưng cháu đang lo phần tiền lẻ & tiền xu ko biết sao đây.
Châu Âu tiêu lẻ họ chỉ dùng tờ mệnh giá 100eur đổ lại, sang Thụy họ chấp nhận tờ 200 chf, chú ý khi đến ga mua gì đó để lấy tiền lẻ xu nếu mình cần nó cho các dịch vụ kiểu gửi đồ hộc ga 3 -4 chf/ ngày, có thể vào quầy ngân hàng nhờ họ đổi chứ đổi ở các quầy bán lẻ, quầy nước ít người họ đổi cho. Có thể dùng thẻ visa/ master rút tiền ở các ATM và thanh toán các khoản mua trên 20CHF cũng rất OK.

Châu Âu tiêu lẻ họ chỉ dùng tờ mệnh giá 100eur đổ lại, sang Thụy họ chấp nhận tờ 200 chf, chú ý khi đến ga mua gì đó để lấy tiền lẻ xu nếu mình cần nó cho các dịch vụ kiểu gửi đồ hộc ga 3 -4 chf/ ngày, có thể vào quầy ngân hàng nhờ họ đổi chứ đổi ở các quầy bán lẻ, quầy nước ít người họ đổi cho. Có thể dùng thẻ visa/ master rút tiền ở các ATM và thanh toán các khoản mua trên 20CHF cũng rất OK.
Dạ chắc là cháu sẽ mua gì đó để lấy tiền lẻ, chứ đúng thật mỗi lần đến sbay nc khác là đau đầu khi trong túi toàn tiền mệnh giá lớn, cháu cám ơn bác đã chia sẻ ạh

các anh chị cho em hỏi em muốn mua trước các vé tham quan bảo tàng Louvre, tháp effeil, đi thuyền sông seine để khỏi phải xếp hàng thì mua ở đâu được ạ? Với em muốn tham quan đấu trường Colosseum Underground mà không biết mua vé ở đâu, tìm trên mạng thì hình như phải mua tour ở đó mới được tham quan phía dưới đấu trường. Các anh chị có trải nghiệm rồi cho em chút kinh nghiệm mua các loại vé trên với ạ. Em chân thành cám ơn các anh chị

các anh chị cho em hỏi em muốn mua trước các vé tham quan bảo tàng Louvre, tháp effeil, đi thuyền sông seine để khỏi phải xếp hàng thì mua ở đâu được ạ? Với em muốn tham quan đấu trường Colosseum Underground mà không biết mua vé ở đâu, tìm trên mạng thì hình như phải mua tour ở đó mới được tham quan phía dưới đấu trường. Các anh chị có trải nghiệm rồi cho em chút kinh nghiệm mua các loại vé trên với ạ. Em chân thành cám ơn các anh chị

Link đây bạn

https://www.getyourguide.com/paris-...4a44777ead37c9ece68b&referrer_view_position=3

Louvre đây

https://www.getyourguide.com/louvre...6Tvp4zEW06vII51pvSexoCFIkQAvD_BwE&utm_force=0

Colosium thì nó chỉ bán vé mạng để vào tham quan toàn cảnh đấu trường từ bên trong, leo khắp 1 vòng. Nên mua vé mạng trước nếu không muốn xếp hàng, có khi 3 tiếng chờ (mùa cao điểm), nếu đi buổi chiều muộn hoặc sáng sớm mùa bình thường thì cũng chờ rất ngắn thôi.

Riêng tham quan underground, nếu bạn muốn chắc chắn phải mua tour có hướng dẫn viên dẫn theo nhóm, có thuyết minh, có giờ vào... Vậy thì mua vé tour để họ dẫn vào...

Đi thuyền sông Seine tôi thích chọn Vedette du Pont Neuf vì tàu nhỏ hơn tàu của Bateaux Mouche. Nếu bạn mua vé online trên trang chính của họ sẽ giảm giá rẻ hơn 4E so với mua tại bến nhưng giờ đi phải chọn trước hoặc theo ý họ chọn sẵn, rẻ hơn 2 E nếu muốn đi bất cứ lúc nào tuỳ thích (điểm này khác với hồi đó tôi đi, năm 2009 mua vé online in tại nhà, đi giờ nào cũng được tại bến dưới Cầu Mới "Pont Neuf") , link đây :

Vedette du Pont Neuf home page

Mua vé trước vào museum Louvre, trang nhà chính thức của Louvre (không qua trung gian):

Museum Louvre home page

(Admission tickets for invidual visitors with time slot)

Mua vé online lên tháp Eiffel:

Online ticket for Eiffel tower

Hi các bạn
Mình có nhỏ em có visa rồi , nó muốn đi EU đầu tháng 10 này, có ai có group đi EU cho mình 1 chổ cho em nó joint nhé, nó ko dám đi 1 mình.
Cảm ơn các bạn
Thuỷ
‭‭+84 93 8034839‬‬

Hi các bạn
Mình có nhỏ em có visa rồi , nó muốn đi EU đầu tháng 10 này, có ai có group đi EU cho mình 1 chổ cho em nó joint nhé, nó ko dám đi 1 mình.
Cảm ơn các bạn
Thuỷ
‭‭+84 93 8034839‬‬
Dear chị, đầu tháng 10 em cũng đi EU và đi 1 mình, đang cần tìm bạn đồng hành đi Pháp và Ý trong khoảng từ 30/9 - 7/10, không biết em chị có sắp lịch trình vào khoảng thời gian đó ko ạ?

Vâng ah, thiên nhiên thôi đã quá đẹp rồi, tháng sau là lần đầu cháu đi châu Âu, đang nôn quá, nhưng cũng đang lo vì phượt a-z nên sợ có chỗ nào plan chưa chắc thì cũng hơi phiền, nhất là lúc di chuyển từ tp này đến tp khác ấy ah. Hi vọng với kinh nghiệm trc giờ thì mọi chuyện sẽ ổn :D

Bạn ơi, bạn đi Châu Âu trong thời gian nào thế ạ ?

Dạ cháu cũng lo vụ đó đấy ah, cháu sẽ chi nhỏ tiền & passport cất kỹ, hix.
Còn tiền cháu tính ở VN mua tiền Euro trước (vì cháu sẽ bay sang Pháp chơi ở đó 4 ngày mới đi Thụy Sĩ), đến TS sẽ đổi từ Euro sang Franc, nhưng cháu đang lo phần tiền lẻ & tiền xu ko biết sao đây.
Nếu cần tiền xu, hãy mua cái gì đó ở các quầy như đồ ăn, tạp hoá, ... Có thể ghé quầy ngân hàng đổi cũng ok

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back