What's new

[Chia sẻ] Philippines- Những nẻo đường khói bụi

Lúc còn đang phiêu du tìm khúc tiếu ngạo giang hồ nổi danh thuở trước ở Nam Nhạc Hành Sơn tỉnh Hồ Nam- TQ, đầu em vẫn dính chặt cái ý nghĩ Philippines có gì hay ho ngoài khói và bụi khi nghe thấy Chị Len81 nói đến chuyến đi Phil của chị vào tết âm lịch. Và cũng từ bốn năm trước khi em đến Phil lần đầu cũng đã từng nghĩ bụng không bao giờ quay lại nếu không phải là việc cần. Ấy vậy mà sau khi cầm LP từ tay chị Len, mọi suy nghĩ cũ đã thay đổi, em lập tức đặt vé của các bạn Cebu và phải mất rất nhiều thời gian nhấc lên đặt xuống các điểm đến cho hành trình 7 ngày ở Phil. Cuối cùng thì chuyến đi này vẫn đầy ắp khói bụi nhưng được cộng với vô số điều kỳ thú.

Đoàn có 7 người không cùng xuất phát vào 1 thời điểm và địa điểm. Một đội từ HN bay qua KUL, thăm thú KUL, Putrajaya.. rồi mới đáp về Manila. Một đội từ HN vào SG ngày mồng 3 tết còn kịp thưởng lãm đường hoa Nguyễn Huệ rồi mới tới Manila. Hành trình chung của 7 người trong 7 ngày ở Phil như sau

Ngày 1 (29/01/09): Lang thang các khu vực nội đô Manila như Intramurous, nhà thờ quanh khu Malate, Emirate
Ngày 2 (30/01/09); Thuê xe đi Tagaytay, lướt sóng hồ Taal bằng cano và cưỡi ngựa lên núi lửa. Đêm lên đường đi Banaue bằng Autobus
Ngày 3 (31/01/09): Đi jeepney từ Banaue tới Sagada, kịp ghé qua Banaue New viewpoint và ngắm ruộng bậc thang của các bạn Phil trên đường, được mục sở thị các quan tài treo trên vách đá ở Sagada
Ngày 4 (01/02/09): Trời mưa (vì có chị Len nên kiểu gì cũng phải mưa demo cả buổi sáng) khiến đường núi trơn trựot nguy hiểm làm cho việc đi Batad-Bagaan suýt bị hủy. Nhìn thấy trời ngớt mưa lập tức thương thảo thuê ngay 1 xe đi Batad, đi bộ xuống tận làng bản để xem nhà của người Ifugao và chiêm ngưỡng 1 trong 4 khu chính của di sản thế giới ruộng bậc thang của các bạn PHil. Vừa kịp quay về trạm xe Autobus lúc 6h tối để 6h30 lên đường quay về Manila
Ngày 5 (02/02/09): Nghỉ ngơi tại Manila
Ngày 6 (03/02/09): Chỉ có 2 người quyết chí lên miệng núi lửa Pinatubo nổi tiếng TG do đợt phun trào năm 91 với khói bụi đen đặc cả một vùng rộng lớn và làm chết cả hơn 1500 người. Một chuyến hiking quá đỗi ấn tượng lên miệng núi lửa để được đi thuyền trên mặt hồ xanh như ngọc bích
Ngày 7 (04/02/09): 4 người quay trở lại KUL từ sáng sớm, 3 người còn lại có thêm thời gian tiêu tiền ở Robinson và ngắm hoàng hôn trên vịnh Manila

Xin đặt gạch vài tấm ảnh đầu tiên tặng cho một vài người bạn không kịp đặt vé đi chuyến này

Đây là một phần của ruộng bậc thang Batad

Ruộng bậc thang trên đường đi Sagada

Đây là sắc màu của hồ trên miệng núi lửa ở khu vực núi lửa Taal

Còn đây là màu xanh ngọc đầy ma mị của hồ trên miệng núi lửa Pinatubo lừng danh

Đây là cát bui và gió cuốn

Và sắc màu hoàng hôn trên Manila Bay đầy xúc cảm

Last edited:
WOW Manila!

Máy bay vừa đáp xuống Manila, tớ đã kịp hiểu hết ý nghĩa của từ "Metro Manila" mà tớ đã từng được đọc. Siêu thành phố bởi thành phố quá rộng, sân bay tớ đáp xuống là 1 trong hơn 10 sân bay (hình như là 14) của thành phố thủ đô và cách khu trung tâm Manila hơn 100 km. Sân bay mang tên Diosdado Macapagal International Airport (DMIA). Ba người chúng tớ, nhóm đi HAN-KUL-MAN đã mất gần 1 triệu tiền taxi (P2800). Anh lái taxi tốt bụng đến hoàn hảo cho đến khi yêu cầu tiền tip (Shock văn hóa!)

Nhắc đến Philippines là tớ lại nhớ đến những nghịch lý đáng yêu liên quan đến ngôn ngữ (chắc tại chuyên ngành của tớ). Nếu ai đó đã học tiếng Pháp thì sẽ nhớ nước Philippines để số nhiều vì quá nhiều đảo. Tính từ chỉ người Philippines trong tiếng Anh là Filippino, một từ gốc Tây Ban Nha và đến một bà quét rác ở Manila cũng biết nói và nghe tiếng Anh khá ổn. Và cả 3 điều này tớ đều được chứng thực ở Manila

Nước Philippines nhiều đảo đến lạ. Tại sân bay, một cô nhân viên xinh đẹp khéo léo đã nhét vào tay tớ cả tập brochure về các hòn đảo ở Phil. Kinh nghiệm cho thấy là nếu không có thời gian và tiên đi tất cả các hòn đảo đó thì bạn đừng nên giở ra xem vội vì bạn sẽ rất rất thèm cho mà xem. Hình ảnh về các đảo vô cùng đẹp và hấp dẫn. Vốn đã xác định chỉ đi được Luzon, chúng tớ vẫn nhìn thèm thuồng Cebu nên tâm trạng có phần buồn.

Người Phil nói tiếng Anh rất nhiều nhưng hơi khó nghe. Nếu hỏi đường bạn nên chọn cảnh sát (ở nơi nơi) và các bạn học sinh, sinh viên để hỏi (các bạn ý nói tiếng Anh hay kinh lên ý mà bạn nào cũng xinh đẹp lung linh). Ngày đầu tiên đến, chúng tớ bắt xe đến thăm National Museum mà không kịp. Viện bảo tàng nằm ngay bên bờ vịnh, đóng cửa lúc 4h chiều, giá vé là 100 P và nếu đi thứ 5 sẽ được free nhé.

Trên đường đi taxi, chúng tớ bắt được một khu phố Châu Âu đẹp lung linh. Hỏi mãi mà anh taxi, mọi người trên đường cứ ú ớ không biết. Vô tình, chúng tớ gặp một nhóm cảnh sát giao thông trên đường. Tớ giơ máy ảnh ra hỏi (may mà lúc đi qua tớ đã kịp chộp vài kiểu ảnh), các anh ý không chỉ đường, mà... mời chúng tớ lên xe để các anh đèo đến tận nơi. Kinh chưa!

"Đi bốn phương trời không mất gốc!", tớ liền e dè hỏi: "Thế không đội mũ bảo hiểm có sao không?". Một anh vui vẻ nói "có chứ" rồi giở cho chúng tớ xem tập vé phạt. Không đội mũ bảo hiểm trong luật của Phil là tội lái xe không an toàn đấy nhé. Thế nhưng "bọn tao là cảnh sát mà không phạt thì thôi chứ!" Ha ha, amazing Manila! Chúng tớ đến khu phố Châu Âu ngon lành trên xe motor cảnh sát. Khu phố đó hóa ra là khu Intramuros nổi tiếng.

Anh cảnh sát posing điên đảo nhé!

Nhà thờ Metropolitan Manila vào đêm

Khuấy động xong toàn bộ phu phố đậm chất Tây Ban Nha với những tên đường Tây Ban Nha, với những Casa Blanca, Casa Manila huyền thoại, chúng tớ trở về khách sạn. Đây là một hostel cực dễ chịu cho dân backpacker với khẩu hiệu "By backpackers, for backpackers". Hostel tên là Friendly's guesthouse. Giá chấp nhận được, ở dorm nhỏ (3-4 người), internet, shared bathroom sạch sẽ, giặt là rẻ (P30/kg), common room và bếp rất dễ chịu. Đặc biệt là có anh chủ tên là Benjie, được mệnh danh là Mr Know All vì có thể trả lời tất cả các câu hỏi về du lịch Phil mà bạn quan tâm.
http://www.friendlysguesthouse.com/

Tối hôm đấy, 3 người chúng tớ mừng mừng tủi tủi khi tìm được 4 người bạn đồng hành yêu thương còn lại, lúc bấy giờ đang lạc lối ở Sohotel, khách sạn tình nhân tai tiếng trong vùng. Anyway, với tư cách là đứa trong sáng (thánh thiện nhất đoàn), tớ công nhận cái Sohotel ấy rất tuyệt, giá chấp nhận, phòng đẹp tương đương 3 sao, bathroom riêng và mấy anh làm phòng nhiệt tình.
Vậy là Manila tụ nghĩa, gia đình quyền quí từ đây đã được sum họp.

(Post tiếp theo: gia đình quyền quí và những điều kỳ bí, coming soon!)

Last edited:
Cho tớ góp mấy cái ảnh Philippines tháng 4 năm ngoái nhé.
Mọi người đi tháng này hóa ra ruộng bậc thang ở Banaue lại chưa có lúa nhỉ.
Hồi tháng 4 tớ đi cũng có mưa, nhưng không nhiều. Có lẽ miền núi hay có mưa bất chợt như vậy.
Buổi tối xuống ngủ ở nhà trọ nhìn ra ruộng bậc thang Batad rất đẹp, đom đóm bay vào lập lòe tận trong phòng ngủ.
Sáng dậy sớm leo ruộng bậc thang đi tắm thác, ngắm cầu vồng ở thác Tapiah cũng rất thú vị.
Đây là lần đầu tớ post ảnh ở đây, không biết có được không nữa hihi.
Batad sáng sớm:

Cầu vồng ở thác Tapiah

Uhm làm thế nào để ảnh hiện lên nhỉ, chỉ thấy đường link không thì phải :help
Lấy link của ảnh chứ ko lấy link của trang chứa ảnh

Last edited by a moderator:
Cho tớ góp mấy cái ảnh Philippines tháng 4 năm ngoái nhé.
Mọi người đi tháng này hóa ra ruộng bậc thang ở Banaue lại chưa có lúa nhỉ.
Hồi tháng 4 tớ đi cũng có mưa, nhưng không nhiều. Có lẽ miền núi hay có mưa bất chợt như vậy.
Buổi tối xuống ngủ ở nhà trọ nhìn ra ruộng bậc thang Batad rất đẹp, đom đóm bay vào lập lòe tận trong phòng ngủ.
Sáng dậy sớm leo ruộng bậc thang đi tắm thác, ngắm cầu vồng ở thác Tapiah cũng rất thú vị.
Đây là lần đầu tớ post ảnh ở đây, không biết có được không nữa hihi.
Batad sáng sớm:
http://flickr.com/photos/33470106@N05/3267462051/
http://flickr.com/photos/33470106@N05/3268286114/
Cầu vồng ở thác Tapiah
http://flickr.com/photos/33470106@N05/3267461955/

Uhm làm thế nào để ảnh hiện lên nhỉ, chỉ thấy đường link không thì phải :help

Nhóm bọn em chỉ có đúng nửa ngày để đi từ Banaue Youth Hotel đến Batad và lại quay trở lại terminal vào lúc 6h tối để kịp về Manila luôn nên chỉ vừa kịp đặt chân tới Batad View point, xuống làng (chưa xuống hẳn được vị trí chị chụp bức ảnh ruộng bậc thang Batad này), bỏ qua thác nước (vừa vì không đủ thời gian, vừa vì cho rằng không thác nào ở ĐNA có thể đẹp bằng thác Bản Giốc nhà mình :p)

Em sẽ quay trở lại Banaue đúng mùa lúa chín và trekking đủ 3 khu vực còn lại chưa kịp đi như HAPAO... gì đó, nhưng thực ra mùa này chưa có lúa ruộng bậc thang vẫn có vẻ đẹp rất riêng.

Cũng báo cáo cả nhà là em không có ý định quảng cáo cho du lịch Philippines đâu, dù ruộng bậc thang của các bạn Phil khá là hoành tráng về độ cao, độ dốc. Em vẫn luôn mồm nhắc với các bạn mà em gặp trên đường là nếu chúng mày nhìn thấy ruộng bậc thang ở La Pán Tẩn, Chế Cu Nha hay Hoàng Su Phì nhà tao, chúng mày còn thích hơn nhiều so với ở đây. Vì nói thế em bị bạn em bảo là chủ nghĩa địa phương cục bộ đấy ạ :D

Chị hanhlienta ơi trước khi chèn ảnh hình như phải click vào cái nút insert link ở tab đầu í ạ. Vốn ngưỡng mộ những bức ảnh Nga Mi Cửu Trại Câu của chị từ lâu. Đề nghị chị up thêm ảnh Philippines ở topic này cho xôm tụ

Đây là cát bui và gió cuốn

]

Cái hình này í mà chính xác là "tro" bụi và gió cuốn. Tro của núi lửa cứ trắng xóa cuộn lên theo bánh xe lăn. Tro trắng tro xám trải dài , rộng, mênh mang bất tận trên một thung lũng hoang vu kỳ vĩ được bao quanh bởi những thác bùn (trào ra từ núi lửa trước đây giờ đã đóng cứng lại), đôi khi bị chia cắt bởi những dòng sông con suối chạy ngang dọc phóng túng như đàn ngựa hoang thảo nguyên..., khiến lữ khách không khỏi rợn ngợp vì thấy mình quá nhỏ bé trước thiên nhiên
Ảnh đây... phuuuuuuuuuuù, chán quá
(Này mod giúp tớ với: sao tớ ko thể click vào biểu tượng Insert Image và bất cứ 1 icon nào ở bên cạnh , nó cứ đơ ra là sao?. Tks bạn nhé)

Last edited:
Tớ cũng góp thêm với bạn vài cái ảnh ở khu Intramuros nhé

Một con phố đậm chất TBN

picture.php

Nhà thờ Metropolitan Manila ban ngày

picture.php

Hồ Taal hay nhỉ, bọn tớ không đi được Taal dù đã định vì máy bay bị delay. Post tiếp đi bạn, thế nào cũng có ít nhất 1 tên nữa thèm ;)

Last edited:
Cái hình này í mà chính xác là "tro" bụi và gió cuốn.
Lúc nhỏ còn nhớ ở SG mấy hôm liền bụi mù trắng xóa do ở Phillipin núi lửa đang phun. Không nhớ chính xác nhưng đó là những năm bao cấp. :)

Bổ sung là ở Phi đa số theo công giáo la mã, quốc gia ĐNA có tỷ lệ đạo công giáo cao nhất (nhì là VN)

Các bạn sang sang tí hoặc người thành phố toàn tên Tây Ban Nha, người nhà quê thì mới có tên địa phương.

Lúc nhỏ còn nhớ ở SG mấy hôm liền bụi mù trắng xóa do ở Phillipin núi lửa đang phun. Không nhớ chính xác nhưng đó là những năm bao cấp. :)

Bổ sung là ở Phi đa số theo công giáo la mã, quốc gia ĐNA có tỷ lệ đạo công giáo cao nhất (nhì là VN)

Các bạn sang sang tí hoặc người thành phố toàn tên Tây Ban Nha, người nhà quê thì mới có tên địa phương.

Phải đấy ạ, em có anh sếp người Phil có cái tên thôi rồi là rồ man tic + sang trọng - Romeo Francisco. Rồi có cô kỹ sư tên Josephine Valdez , hồi bọn em chưa được diện kiến cứ ngóng chờ một vẻ đẹp như nàng Josephine của Napoleon, ai dè

Bạn June kể tiếp chiện đi. Tớ cũng vừa lang thang gần 2 tuần ở Phil về, cũng có lắm thứ hay ho. Nhưng chưa thỏa mãn :D, chắc tớ phải tiếp tục rình vé rẻ làm tiếp chuyến nữa may ra

Phần 2: Gia đình quyền quí sa cơ

Nhờ bản tính thích enjoy (tạm dịch là hưởng thụ) và tâm hồn lãng mạn, gia đình quyền quí chả mấy chốc đã nổi tiếng trong vùng. Ở Manila xa hoa, không ai là không biết những nhân vật vốn nổi danh chịu chơi của gia đình quyền quí.

Nhân vật số 1, nữ hầu tước Tam Nheva: Nữ hầu tước Tam Nheva làm cho khắp các nhà hàng tiếng tăm trong vùng phải nể sợ vì tài thử thức ăn siêu phàm của cô. Cao lương mỹ vị nhất thảy gì trên đời cô cũng đã từng thử qua. Ngon bậc nhất Manila như Chowking mà vẫn khúm núm mỗi lần cô nếm thức ăn. Lúc thì bị chê mặn, lúc bị chê chua, Chowking chỉ biết cúi đầu bái phục.
Sau bao năm nổi danh trong giới ẩm thực phượt, nữ hầu tước Tam Nheva vẫn tâm đắc nhất McDonald và có lời khen cho cơm gà Kenny Roster vì cách nướng gà thượng hạng.

Cô đang ngồi trên đất của cô (Fort Santiago, từng là nơi ở của vua Rajah Sulayman. Ngôi nhà xây theo kiến trúc Tây Ban Nha đặc trưng. Tại đây, bạn có thể biết về tiểu sử và cuộc đời của người anh hùng dân tộc của Philippines, Jose Rizal)

Nhân vật số 2: Bà tước Dũng nhạt
Nói về anh ai cũng nhớ một từ "Nhạt". Anh thường xen vào câu chuyện một cách nhạt nhẽo vô cùng và thường bị chị em tạt lại ngay. Sự phong lưu của anh thể hiện ở việc anh đi phượt chỉ mang theo thân anh và một cái thẻ tín dụng. Và mỗi lần anh giơ thẻ ra là những lần triệu cô gái phải ngưỡng mộ. Còn những lúc xuống làng hay lên núi (những nơi thẻ tín dụng chỉ là một cái thẻ nhựa), anh chỉ biết ngậm ngùi ngồi ôm em Visa.

Anh đang trầm ngâm ngắm khu ruộng bạc thang ở Batad. Batad cách không xa Banaue. Bạn có thể đi xe Jeeney xuống làng với giá là 2000 P/ xe, có hướng dẫn viên (chia đầu người chúng em ra là khoảng gần 300p một chú. bác nào ngoại giao giỏi thì rủ thêm các bạn Tây đi cùng, giá chia sẽ rất rẻ, mà còn vui). Đường đi Batad siêu tệ hại. đường sóc kinh lên được và nhỏ tý tẹo. Trekking 1,5 giờ để tới Viewpoint đẹp nhất. Bạn nên ở lại dùng bữa ăn ở đó vì thức ăn khá ổn, giá không đắt, lại vừa ăn vừa ngắm ruộng bậc thang và núi rừng.

Nhân vật số 3: Công nương Low tech:
Tiếng tăm chị đã nổi tiếng từ lâu từ chuyến đi Hồ Nam tháng trước. Chị low tech đến nỗi tay chỉ biết cầm D200 chứ nhìn máy kỹ thuật số là rung tay, vai đeo Lowpro xịn thôi chứ chuyển sang túi rứa là chị đau vai, váy Mango chật vali không còn chỗ để hàng nhái và iPod touch mới biết dùng chứ nhìn radio là chịu tắc. Dân trong vùng ai ai cũng biết tiếng Low Tech

Low tech đang suy tư ở sân bay Clark Manila. Mọi người chú ý là trước khi rời Manila, đừng tiêu hủy nốt số tiền Peso còn lại nhé, dằn túi khoảng 700 P để còn chi trả phí sân bay. Phí này thay đổi liên tục, lúc 600, lúc 550, lúc 700 nhưng nói chung, 700 là đủ ạ

Nhân vật số 4: Tiểu thư Linh sâu
Chị Sâu năm nay 25 tuổi, hiện đang làm cho Tổng công ty truyền thông đa phương tiện Vờ Tờ Cờ. Sở thích của chị là chụp chân dung, show hàng và đọc sách (dư lày lày). Chị thích màu caro và thích phong cách thoải mái.

Chỗ chị đang ngồi là phong common room ở Friendly's guesthouse mà em giới thiệu ở post trước. Chỗ này rất hay, bác nào có Lonely Planet của Phil, Mã, hay nước nào đó đi rồi, đến đây để lại 2 cuốn, rồi lấy một cuốn sách mới đi. Nếu bạn đi Miến tiếp tục, nhớ đổi sách ở đây vừa tiết kiệm, tinh thần sẻ chia lại bảo vệ môi trường (bớt cây bị chặt để làm sách cho nhà các bác)

Nhân vật số 4: Công nương Linh bọ
Chị mang tên ấy vì trong đoàn em đã có đủ cả Giun, Sâu, giờ là đến Bọ. Chị là một nhà báo kinh tế sắc sảo. Nói chuyện với chị về báo chí và kinh tế là niềm vui thích của em. Các khu mua sắm lộng lẫy nhất của Manila cũng đều đã từng ghi dấu chân chị. Thướt tha nhưng hiệu quả là cách chị đi mua sắm lẫn trekking. Chị đang tạo hình tượng mới cho dân đi phượt: ai bảo đi phượt là khổ?

Hội họa là đam mê của chị.

Nhân vật số 6: Tiểu thư Ý Nhi
Lại một đỉnh cao nữa của gia đình quyền quí. Nỗ lực của chúng em là thay đổi định kiến của xã hội về dân phượt. Phượt vẫn phải nữ tính nhá, dịu dàng nhá, sạch sẽ nhá. Đây, chính chị. Nếu ai đã từng nghe chị nói chuyện, mới hiểu hết tâm sự một người con gái trong gia đình trâm anh thế phiệt

Chị cũng đang ngồi bên ruộng bậc thang nhà chị, rộng đến ngàn ngàn hec ta. Cò bay cứ gọi là... gãy cánh

Nhân vật thứ 7, là em, tiểu thư Ngan, hí hí
Em nói chung vẫn thế, hồn nhiên vui tươi.

hình ảnh nơi em chụp là Casa Barbara, một nhà hàng siêu đẹp và quyền quí ở Manila. bạn nào mê chụp ảnh không thể bỏ lỡ nơi này vì không gian châu Âu đặc trưng. Nhà hàng này nằm trên phố Intramuros, xây dựng đúng kiểu nhà xưa. Các ngôi nhà như Casa Barbara, Casa Blance, Casa Manila thông với nhau, tạo thành một complex đày bí ẩn và hấp dẫn.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,194
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back