What's new

Philippines vào dịp Tết âm lịch, 14/2 - 21/2/2010

Status
Not open for further replies.
mình đang có plan đi backpacker ở phillipine một tuần từ 14/02/2010 đến 21/02/2010 (vào mùng 1 đến mùng 8 âm lịch). lộ trình đi Saigon đến Manila va Manila đến Cebu (định đến Boracay island nhưng trong giống Phú Quốc Island qua nên thôi). Biết là còn qua sớm, nhưng phải canh mua gia rẻ của phillipines airline hoặc cebu airline nên phải rủ rê sớm thôi. bác nào quan tâm thì đi cùng.

Last edited by a moderator:
Cám ơn hai bạn BlackTSB & bpk đã đóng góp ý kiến. timtam đề nghị một lịch trình mới như sau
16: Taal Volcano (timtam dời ngày lên để có thêm flex time sau Boracay)
17: Bay chuyến sớm nhất trong ngày đến Boracay
18: Boracay

Từ ngày 19, mọi người có thể ở lại chơi thêm hoặc đến một nơi khác tùy sở thích của từng người. timtam sẽ bay tiếp sang Cebu vì có direct flight từ Kalibo đi Cebu. Hiện vé tuyến này trên Cebu Air đang sale, nếu bạn nào có cùng sở thích thì gọi cho mình 0908153749 (hoặc email [email protected]) để book luôn vì trong giờ làm việc timtam không vào forum check thường xuyên được.

Hi Hoanguyen
hiện tại đã có chắc chắn 05 bạn đi (04 nu, 01 nam). Nếu bạn đi thì mua vé sớm nhé.

Hi All
Lịch như bạn Tâm nói có vài điểm chưa ổn (còn lại thì okay) như sau:
Nếu các bạn đến Manila vào ngày 16/02/2010 và khởi hành đi Taal Lake không thuận lợi:
1) chưa thuê xe cho cả nhóm
2) chưa đổi tiền USD sang peso
3) hành lý chưa thu xếp (nếu khởi hành ngày thì các bạn phải tinh giảm hành lý ở mức nhẹ nhất cỏ thể)
4) leo núi cần chuẩn bị nước.
5) cần mua thẻ phone ở nước sở tại (ngoại trừ các bạn có số phone đã roaming và không quan tâm đến cước gọi)
Tất cả điểm trên các bạn có thể thực hiện rất dễ dàng, thuận tiện khi ở Manila. Nếu bạn nào không quan tâm vấn đề tiền thì okay hãy làm tất cả việc đấy ở Talisay với giả cao hơn. hoặc bạn nào thích đi theo chạy show thì hãy thực hiện theo các bạn Tâm.
Quan điểm khi đi của tui luôn cần thời gian thích hợp cho khâu chuẩn bị, đi thì phải khấu hao thời gian sự cố xảy ra như chuyến bay bị hoãn, kẹt xe, hoặc những yếu tố bất ngờ khác, và luôn đảm bảo sức khỏe cho suốt hành trình.

Hành trình tóm lại có thể thay đổi như sau:
16, 17/02/2010: ở Manila
18/02/2010 - 20/02/2010: bay đi Boracay (riêng tui thì ưu ãi chọn bay ngày 21/02/2010).
20/02/2010: nếu bạ nào thích đi Cebu, có thể bay trực tiếp từ Caticlan của Seair, hoặc bay đi từ Kalibo của Cebu airline, PAL express.... Hoặc bạn nào thích đi Palawan có thể bay từ Kalibo đến Palawan tham điểm Tâm đã nhắc đến (đang ở danh sác kỳ quan thế giới).

Hi Thuy Au.
về nơi ở Manila tại guest house, họ nói thế nhưng thực chất đã có giữ khoảng % rồi đó, nếu vấn đề xảy ra khi họ đề cập thì tiền sẽ bị trừ liền, ngược lại thì họ sẽ trả lại. có điều họ chỉ diễn giải theo một cách khác.
về đặt phòng ở Manila tại guest house, các bạn khác tự đặt. Tui sẽ đặt trước cho tui và bạn. Không phải vì tui muốn đặt, mà lỡ có vấn đề gì xảy ra tui sẽ bị trừ tiền oan uổng vì lỗi của người khác. Đồng thời Reamic, ...babygirl và Tâm có đủ kinh nghiệm để lo việc đấy, không như tui lúc nào cũng lo xa đặt trước cả 3 tháng (hihihi). Đồng thời các bạn ấy có lẽ có lịch trình đi không như Thủy và tui, nên tốt nhất để các bạn ấy làm việc đấy sẽ tốt hơn.

Hi all

vì đa số là chưa quen biết nhau rõ, nên tui sẽ gởi đến các bạn form điền một số thông tin cần thiết. Sẽ áp dụng việc này cho những bạn đồng ý đi lộ trình như sau:
16/02/2010 Ở Manila
17/02/2010: đi Taal Lake.
18/02/2010: bay đi Boracay
20/02/2010: rời Boracay, và plan tự do.

Hi Timtam,

Đi Boracay thì với mình 2 ngày là đủ.

Đi Taal volcano các bạn có thể đi trong ngày, sáng đi chiều về Manila nghỉ ngơi.

Đi Taal từ Manila các bạn có thể đi theo 2 tuyến, 1 tuyến ở Quezon và 1 tuyến là San Augustin đi từ Lawton Park n’ Ride, giá là xấp xỉ nhau, nhưng nếu các bạn thuê ks ở Andriantico thì nên đi ở Lawton sẽ gần hơn, xe cũng sạch sẽ hơn (giá khoảng 80-90peso)

Xe sẽ đưa các bạn đến Tagaytay, cứ bảo thằng lơ xe là tao đến Taal volcano, no sẽ tự khắc biết phải thả mình ở đâu. Đến Tagaytay các bạn có thể thuê xe trycycle hoặc mini bus đi đến Talisay. Nếu đi xe trycycle thì giá khoảng 120-150peso cho 2 người cả đi và về. Xuống đến Talisay các bạn thuê thuyền banka đi ra hồ, giá khoảng 1200-1500peso tùy khả năng mặc cả.

Ra đến điểm trekking các bạn có thể chọn đi bộ hoặc cưỡi ngựa lên view point. Giá 500-700 peso, các bạn có thể tip cho lài ngựa khoảng 50 peso là ok.

1 vài điểm lưu ý:
- đi xe bus rất lạnh, nên đem theo áo ấm.
- chắc chắn sẽ phải trekking qua trưa nên cac ban đem theo ít đồ ăn hoặc chí ít cũng là kẹo chocolate để đảm bảo đủ năng lượng đi về.
- Khi thuê thuyền banka, nếu chủ thuyền đòi trả hết tiền thì các bạn yêu cầu chỉ trả 1/2 thôi còn 1/2 sẽ trả nốt khi quay về. Tip cho lái thuyền khoang 50 peso là ok.

Đi Phil các bạn nên làm quen với văn hóa tip, bản chất đây là văn hóa của Mỹ mà Phil bị ảnh hưởng. Tip tối đa 10% giá trị là ok.

Hi Hoanguyen
hiện tại đã có chắc chắn 05 bạn đi (04 nu, 01 nam). Nếu bạn đi thì mua vé sớm nhé.

Hi darkangel

Mình đã gửi mail thông báo là có thêm 1 bạn nữ đã book vé cùng chuyến 15~22/2 hãng cebu với mình cách đây vài hôm.
Có nghĩa là đoàn mình có 6 bạn nhé:)

Hi chị Timtam,lịch trình chị đúng như ý em lúc đầu đã được post trong mấy trang trước.
Em đi chơi thì không sợ mệt,ngược lại còn cảm thấy rất khỏe mạnh sảng khóai và hào hứng.Mặc dù bay chuyến đêm đến sang nhưng vẫn đủ sức khỏe và tinh thân đập phá.

Bọn em 3 người(ohlalababygirl,realmic,và bạn mới windrosevn)thống nhất đồng ý với lịch trình này:
-Ngày 16: Taal Volcano
-Ngày 17:bay Manila~Boracay bằng hãng Seair
-Ngày 18:Boracay
-Ngày 19:Otô Boracay~Kalibo,sau đó bay Kalibo~Cebu bằng hãng cepupacificair
-Ngày 20,21,22 Bohol thăm Chocolate hills, Loboc river, thăm Taiser, Tabilaran, đi chơi Bohol, PangLao
-Ngày 22:bay cebu~Manila

Hi
tui đã có lên 02 kế hoạch đi bằng phượng tiện công cộng đến Taal Lakevà thuê xe.
đón xe bus: đón xe San Augustiin buses ở Lawton Park n' Ride station gần Intramuros (xe phải đủ số người mới chạy). hoặc đón xe Erjohn & Almark and Kirby Bus Lines đi từ Calatagen qua Tagaytay (air-con P85, mất 2 tiếng, và mỗi 30 phút có một chuyến). Đến Tagaytay đón Jeepney đi đến Talisay, sau đó thuê banka đi qua Taal Lake. Có rất nhiều điểm cho thuê bankas giá dao động từ 1500-1800 peso. Thuê còn ngựa già hoặc la tại chân núi Taal Vocano giá tại đó từ 500 đến 700 peso. có 3 loại hình để tham quan Taal Vocano (xem thông tin tại đây: http://www.sailing.org.ph/tlyc/volctrip.html) trong plan (đã gởi) chọn loại hình Regular tourist.
Chọn thuê bankas tại Taal Lake Yacht Club vì: trang thiết bị của họ tốt và đảm bảo tính an toàn, giá thuê bankas của họ và thuê ngựa đã có chi tiết trong Plan).
Quay về Manila từ Talisay: đón xe jeepney đi từ Talisay đến Tagaytay.
tại Tagaytay đón xe bus dọc bên đường ở Olivarez Plaza hoặc ở Mendez Crossing in town, quay về Manila.
Không rõ thời gian hoạt động xe bus ở Tagaytay kết thúc mấy giờ.
Nếu thuê xe 12 chỗ thì giá là 3500 peso bao gồm tài xế. cách này linh hoạt về thời gian đồng thời có thể dạo quanh Tagaytay trước khi về Manila.
Giá thuê nơi ở đã thông báo là giá áp dụng cho mùa cao điểm ở Philippine.
Tháng 02 đến tháng 04: là mùa du lịch ở Philippines. thời điểm đó đón rất nhiều khách từ châu mỹ, và châu âu. Đơn giản đó là thời gian ở Philippines có khí hậu rất tốt, riêng tháng 2 còn là ngày China Lunar New Year mà bây giờ rất nhiều ngươi philippines hưởng ứng theo ngày lễ này.
Theo các bạn chọn cách đi nào thì tốt hơn đi bằng xe bus hay thuê xe.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,147
Latest member
daniel22
Back