What's new

Phượt Đà Nẵng - Đồng hành cùng tuổi lên 5

Mình có 1 câu nhỏ góp vui:
Bạn hãy kể ra 4 địa danh được xem (không chính thức)như là ''tứ trấn'' của Đà nẵng?
( Câu này ko có Google đc,nhiều dân Dn cũng chưa hẳn đã biết ;)! )

Ngũ hành sơn, đèo Hải Vân, sông Hàn, núi Bà Nà. Em đoán mò thôi, chứ chưa nghe tứ trấn Đà Nẵng bao giờ cả.

Tứ trấn chắc là nhắc đến 4 điểm trấn giữ 4 hướng của Thành phố. Đà nẵng hok nhiều đền như ở HN, chắc hok phải 4 cái đền...mình đoán mò các bạn ĐN đừng ném nhé:D.
1.Ngũ hành sơn
2.Thành Điện Hải có tượng đài Nguyễn Tri Phương
(2 điểm này là ở những hướng nào nhở ...)
3.
4.
Haizz! Trèo lên ghế nóng ngồi thử tự dưng lại cắn hạt bí :D. Chạy về nghĩ tiếp vậy!

Cái này phải ko cụ henry, nếu đúng thì thưởng anh thùng beer nhá !!!

Đà Nẵng có 4 pho tượng lớn nằm 4 phía được gọi là Tứ Trấn. Phía bắc là tượng Phật Thích Ca tại Hoà Minh, phía đông là tượng Phật Quan Âm, phía Nam là tượng Phật tại chùa Linh Ứng & Bà Nà Tây trấn.

Anh nói chính xác là 4 cái tượng được đặt ở 4 hướng đông tây nam bắc nhưng lại sai vị trí.ANh để ý 1 chút thì 4 bức tượng đó đều là tượng phật bà.

Phía Nam có tượng Phật bà ở Ngũ hành sơn
Phía Bắc có tượng Phật thích ca ở Hòa Mình là đúng nhưng đây chưa phải là đáp án chính xác nhất mà là ngôi chùa nằm dưới chân đèo Hải vân,gần Suối lương .
Phía Tây có Chùa Linh Ứng Bà nà
Phía Đông có Chùa Linh Ứng Sơn trà ;)
Và ý đồ của bác Thanh nhà mình là ''tứ trấn'' sẽ bảo vệ ĐN khỏi các loại thiên tai như sóng thần,lũ lụt,bão tố....
Em xin hết,các câu hỏi tiếp theo sẽ được khởi động chính thức vào tuần sau và mức độ khoai sẽ ít hơn câu này ;)

@henry: Em nói đúng mà lại không đúng. Thật ra ý bác Thanh tạo thế vòng kiềng 3 chân chứ không phải Tứ trụ như em nói. Có lẽ bác nào chơi Kinh Dịch sẽ biết rõ vụ này: 1 cái ở Bà Nà, 1 cái ở Ngũ Hành Sơn và 1 cái ở Sơn Trà. Thế vòng kiềng này lại kết nối với 2 chùa cực to ở 2 đầu là: Bái Đính (Ninh Bình) và Đại Nam quốc tự (Bình Dương) tạo thành 1 tam giác vững chãi. Nhân nói vụ cùa chiềng tạo thế vòng kiềng ở Đà Nẵng, đố mọi người tại sao lại có 1 tượng Phật Tổ và 2 tượng Phật Bà?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,463
190,099
Latest member
long99999l
Back