What's new

[Chia sẻ] Praha - thành phố độc nhất vô nhị

Mặc dù hiện tại, hiện tại thôi nhớ, em rất không ưa bọn Tiệp thế nhưng em vần rất khoái bạn Praha này. Mở Topic này để các bác cùng góp vui.
--------------

Praha, thủ đô của Cộng hoà Czech, nằm cách nơi chúng tôi sống có 160 km, một khoảng cách quá ngắn với dân Phượt, ấy vậy mà mãi năm ngoái tôi mới quay lại thành phố đọc nhất vô nhị này sau lần đầu tôi tới nơi đây khi Tiệp khắc vẫn còn là một nước XHCN.

Giữa 2 lần đi là cả một chặng đường dài tôi sống, học tập và làm việc ở nước ngoài. Lần này so với lần đi trước thành phố đã có quá nhiều đổi thay, lộng lẫy hơn, thân thiện hơn cái thời tôi sang lần đầu tiên.

Lần ấy tôi đi chơi mà cứ mắt trước mắt sau xem có "Phủi" không - thủa ấy các bạn tôi bên Tiệp cũng thường xuyên gặp vạ bởi bọn này.

Bây giờ Praha đã khác hơn nhiều so với ngày ấy, vẫn những chỗ đã quen đã biết nhưng cảm giác khác xưa - bình yên hơn, lãng mạn hơn, gần gũi hơn.

Các anh lính gác đẹp zai

Lúc sau nắng thì mang kính đeo cho cool

Bảng giá vào cửa. Em mua vé short visit là đủ. Thêm 1 điều là các bạn Tiệp cái gì cũng thu tiền vào cửa. Hở ra là vé. Đến nhà thờ cũng mất tiền vào xem. Không chỉ trên lâu đài mà các nhà thờ trong khu phố cổ đều vầy. Các bạn tây vào cũng ớ người rồi cười cười đi ra...

Các điểm tham quan ở Lâu đài em cũng không nói nhiều vì quá nổi tiếng rồi, thôi để các bác tự khám phá. Cá nhân là cứ nhà thờ thì em thấy cũng bình thường, xêm xêm nhau vì quanh quanh châu Âu nhiều nhà thờ khủng quá rồi, quy lại cũng chỉ vài kiến trúc, khác nhau ở câu chuyện gắn với từng nhà thờ thôi, mà cái này lười đọc quá. Thôi cũng tại mình kiến thức còn eo hẹp không cảm nhận được hết vậy

Được cái cửa kính phản chiếu mặt trời khá đẹp

Golden Lane thì toàn áo giáp với vũ khí cùng 1 số ngôi nhà cho các cung thủ, kỵ binh... ở. Có 1 ngôi nhà bé nhất, màu xanh da trời ở giữa phố được tương truyền là nơi đầu tiên thành công trong việc biến sắt thành vàng, nhưng đi vào thì chán hẳn vì chả có gì, toàn bày bán đồ lưu niệm

Có cái tượng này chị em với các mợ thay nhau tranh chụp ảnh, vuốt vuốt...

Thôi em lượn về không muộn. Lại qua cầu. Phong cách ăn xin Praha

Vẽ tranh lưu niệm trên cầu, càng ngắm càng buồn cười

Về Old town square, các bác nhớ ăn món này nhé. 89 crown 100g

Sau đó em lấy đồ rồi ra ga. Vẫn sớm nên lại lượn qua bảo tàng Quốc gia, cách đó vài trăm mét thôi.

Tuy nhiên nó đóng cửa tới ngày 12.12 để sửa chữa nên không xem được, thôi thì lượn ra quảng trường Vaclave lịch sử ngắm người.

Hôm nay các bạn Palestine biểu tình đông vui

Thôi em phải về rồi, tạm biệt Praha 2 ngày cuối tuần. Là quá ngắn để thăm thú 1 Praha quá lãng mạn, nhưng thôi, để lại cảm giác thèm thèm sau này còn quay lại với Praha, và sẽ vác 1 chăn 37 độ đi cùng, em ước với thánh Nepomuk rồi mà, hehe.

Xin nhận mọi góp ý từ đây. Cảm ơn các bác đã đọc!

Cuối cùng bác có đến Kutna Hora ko ạ?

Dạ không ạ :">

Đêm trước đó mò vào cái strip_club gần museum nên bị overbudget - hôm sau lên xe té thẳng về dresden luôn hị hị

--
Quảng trường:

Sống ở Prague thì chắc vợ mình phải cao 1.8m :">

Người Việt đông như quân Nguyên (cả dân du lịch lẫn dân nhập cư) - yêu chế =))

Last edited:
Đến Praha không đến chợ Sapa coi như không phải người Việt

Trung tâm xập xệ

Báo An ninh thế giới cũng không kém

Chỉ có xe của các ông chủ là sang thôi

Tương phản với Lâu đài Karsterjin về phía tây Praha 30km

Cạnh lâu đài là phố du lịch rất dễ thương

Cám ơn bác nhiều . Bác làm em nhớ lại một thời đẹp đẽ của em. 32 năm đã trôi qua rồi mà em vẫn nhớ như in cái ngày lần đầu tiên khi mới đến Tiệp Khắc được 3 tháng em được ông anh quen đã sang lâu ( hồi đó tụi em gọi là " xù mốc "đưa đi chơi và thăm người nhà ở Praha/ Khi bước chân xuống nhà ga Trung tâm Praha tụi em thấy choáng . Thấy ông anh cứ dẫn đầu mà lại đi rất nhanh và cách tụi em một quãng !? Phía sau là 4 đứa tụi em xếp hàng 1 đi , mắt mũi nhớn nhác chỉ sợ lạc thì toi ! Em tự hỏi sao ông ấy đi nhanh thế không biết ! Gọi ông ấy cũng không nghe thấy !? Mãi về sau này tụi em mới biết là ông ấy phần vì quên đi nhanh và chủ yếu là ông ấy hơi ngượng khi đi cùng một đám ăn mặc không giống ai ( lúc sang tụi em bị bọn quản lý người Tiệp ở trường dẫn đi mua mua toàn quần áo hạ giá cho rẻ , mà đã rẻ thì toàn đồ lỗi mốt nên trông cứ như dân chơi nửa mùa vây ! Tiền mua đồ khi mới sang là tiền nhà nước Tiệp cho không nên chắc tụi nó muốn thu lại bằng cách dụ mình đồ ế của nó chăng ?! ) . Sau này khi em biết vậy đã có một buổi chọc ngoáy ông ấy ra trò ! Gần 7 năm bên đó em cũng được lang thang khắp đất Tiệp ......học để tự tráng phim, rửa ảnh và cũng tiêu khá nhiều những đồng tiền còm cõi kiếm được khi đi làm thêm vào ảnh ọt ( mà toàn đen trắng chứ hồi đó ảnh mầu là đồ quá xa xỉ )và cũng học thêm được đủ trò......! không biết khi nào em mới có thể quay lại Praha lần nữa đây ? Cám ơn bác !

Đây có phải là Prague Charles Bridge không bác?
Em qua Prague cách đây hơn 15 năm (đầu những năm 90), hồi đó còn phong trào các thanh niên Tiệp đầu trọc hay đánh người Việt mình.
Các bạn em ở Prague rất ngại ra đường đi chơi vì lý do đó, nên em 1 mình 1 bản đồ lang thang ở Prague. Hồi đó nếu em nhớ không nhầm chỉ có 3 tuyến tầu điện ngầm A, B và C thì phai?. Em không gặp vấn đề gì trầm trọng trong suốt những ngày lang thang ở Prague. Ngoại trừ có 1 lần mấy bạn đầu trọc, đi bốt đen, dây xích đầy người hỏi xin em thuốc lá. Em nói không có, các bạn cũng lịch sự bỏ đi.

Mình vừa du lịch bụi Praha bốn ngày.Đi từ Berlin bằng xe buyt.Ngủ ngay tại nhà trọ Florenc Hostel,ngay bến xe.Sạch sẽ,nấu ăn được,thoải mái

Cám ơn bác chủ topic về những thông tin rất hay về Praha, đợt vừa rồi em đi công tác tại Praha đều vào topic này để xác định những địa điểm phải đi và nên đi Rất nhiều thông tin bổ ích.
Và em rất thích Praha, có một trải nghiệm rất thú vị là em vì không chuẩn bị kỹ nên cứ rất hay đi lạc, nhìn vào bản đồ rồi đi, rồi tối về lại coi topic để hiểu thêm chỗ đã đi... Nhưng thú vị ở chỗ cứ đi lạc từ chỗ này thì lại ra chỗ khác, và cái chỗ khác đó vô cùng hay ho, nghĩa là ở Praha không sợ đi lạc, đi lạc chỗ cần đi thì sẽ đi được chỗ khác và thế là đi được tất cả mọi nơi.

Em gửi đây một vài tấm hình về Praha theo cách cảm nhận của em đây, có thể sẽ có nhiều góc nhiều nơi đã trùng với các bác ở đây gửi găm

Vitus nhìn từ một hướng khác, em si mê em này, ở bất kì đâu ở trung tâm Praha cũng nhìn thấy em ấy, em ấy thật là hoành tráng

Từ trên Vitus nhìn xuống, đúng là Praha mà em từng tưởng tượng, từng thấy qua các postcard, không khác một chút nào

Ngày em leo lên Vitus, trời mù sương và mưa, nên nhìn Praha có lẽ vì vậy mà buồn hiu và nhìn 2 ngọn tháp chính còn đáng sợ hơn

Vé di chuyển 1 ngày cho tất cả các loại phương tiện, nhưng vì đi bộ quanh Praha quá thú vị, đi từ con đường lát gạch này đến con đường kia rồi lại ra con đường nọ, cứ đi vòng vòng theo bản đồ trên tay, đi lạc cũng thấy thích vì lạc đến một nơi khác nên em quên sử dụng cái vé này luôn

Em leo trèo khá nhiều cho chuyến đi này, và đây là một góc nhìn khác về Praha từ trên ngọn đồi, em không nhớ khu này là khu nào, nhưng nó link với Praha Castle và có cái thư viện sách đẹp ơi là đẹp

Một góc Praha nhìn từ cầu Charles vào 1 ngày nắng đẹp nhưng không hề ấm áp

Đóng góp với mọi người một ít về Praha :D

Năm trước em cũng qua Praha gần một tuần. Không đi được nhiều nhưng cũng đủ cảm nhận nhịp sống ở đây.
Phải nói rằng Praha có rất nhiều công trình kiến trúc đẹp nhưng tiếc nhất lại các cụm kiến trúc nhà thờ lại đan xen với kiến trúc mới quá sát nhau. Các công trình kiến trúc tuy hoành tráng nhưng lại không có một quảng trường đủ rộng và lại thiếu đi một điểm đứng để có một cái "view" đẹp.
Loanh quanh thành phố mấy ngày thì nói chung em mê sông Vlatava nhất :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,138
Latest member
NgoDieu
Back