What's new

[Chia sẻ] Quá trình chuẩn bị chuyến đi Ian- Azerbaijan-Georgia tháng 1.2017

maximilian

Phượt thủ
Georgia đâu có giáp biên giới đường bộ với Iran đâu mà bạn đi đường bộ , bạn phải đi băng qua Azerbaijan hoặc Armenia thôi , nhưng Armenia thì đòi thư mời mới cấp visa, hay là bạn đi Azerbaijan đi , làm visa transit như mình hoặc xin hẳn visa du lịch luôn , mình nghe nói là ví dụ bạn đang ở Georgia thì bạn đến thẳng đại sứ quán Azerbaijan tại Tbilisi và xin visa du lịch tại đó thì dễ hơn xin ở Vietnam , visa du lịch được ỡ lại lâu hơn , còn visa Transit như mình chỉ được ở lại 5 ngày à . mình có tìm hiểu thì hình như là từ 10.1.2017 Azerbaijan sẽ cấp evisa giống như Georgia vậy đó , rất tiện lợi luôn .

galazie

Phượt quái
Từ Azerbaijan đi phà qua biển Caspian sang Turkmenistan hay Kazakhstan luôn. Rồi qua TQ đường bộ về VN luôn :)))

maximilian

Phượt thủ
Visa của 2 má Kazastan và Turk này khó lắm bạn ơi , thư mời này kia tá lả , không biết xin tại đại sứ quán của 2 ẻm tại Azerbaijan thì có dễ hơn không, chứ xin ở vn thì thư mời muôn năm . chán ! bọn agency charge phí thư mời bèo nhất là 100usd trở lên không á, mà chưa chắc là làm được , rồi đòi book hotel xịn với nó tùm lum, mình toàn ở dorm k à mới khổ . chứ mình thèm đi hết mấy nước có "tan" ở cuối như pakistan, uzerbekistan , etc .... hehe

galazie

Phượt quái
mấy nước đó hình như xin ở đâu cũng phải thư mời. mấy nước trung á là như vậy hết. chỉ có kyrgyzstan là miễn visa cho người Việt.

an_bo_o_bui

Phượt thủ
Chào bạn. Mình cũng có plan đi bụi Azerbaijan và Iran vào tháng 10 này. Rất mong bạn sẽ chia sẻ thông tin sau chuyến đi. Cảm ơn nhiều

bông3

Phượt thủ
1 note , mình có 12 days ở iran , cg đang tính ket hop di nuoc nào lân cận iran

Cho mình hỏi xíu luôn bạn kêu transit ở iran chiều về ko cần nhập cảnh

nếu ko nhập cảnh sao airasia làm thủ tục cho bạn được ?

maximilian

Phượt thủ
Mình bay AA k có hành lí kí gửi nên lúc từ Azer về Iran mình sẽ k nhập cảnh Iran mà ở lại khu international transit để ra Gate bay luôn (chỉ ở khu airside thôi) , còn ai mà có hành lí kí gửi thì nhờ nvien o sbay họ di làm thủ tục cho, bạn mình đã bay như vậy rồi : từ Thổ bay về Iran hãng Pegasus và Iran về Malay bằng AA mà ban ấy k nhập cảnh Iran và nhờ nvien sbay di làm boarding pass dùm ( mình k hỏi bạn ấy có hành lí kí gửi hay k) .
Với lại AA cho phép check in online và tự in boarding pass luôn rất tiện nên vụ này càng dễ .

Yamanakatama

Phượt thủ
hấp dẫn quá..mình cũng thích đi những nước này hoặc là châu phi hoặc là nam mỹ mà giờ không có tiền lại không có thời gian...đành hóng mọi người vậy :D

meobeou

Phượt tử
Mình nhớ ở Georgia có tượng Ali và Nino :) đôi nam nữ một ngày chỉ tiến gần tới bên nhau trong 10 phút và xa cách :) Mình cũng hy vọng một ngày có cơ hội tới Georgia để chiêm ngưỡng công trình này.
Con trai con gái Azerbaijan như mình biết thì đẹp lắm :D họ có nét lai giữa nét của người ấn độ và người da trắng nên đẹp lắm luôn. Tính tình khá teen và cởi mở. Mình có một người bạn gái người Azerbaijan đẹp mà mình chỉ thích ngắm nó hoài :)
Chúc bạn lên dường may mắn :)

meximuoi

Phượt tử
Trai gái Azer đây ạ :d Hồi chưa đi tìm thông tin trên mạng toàn thấy nói Azer là nước có nhiều người theo đạo Hồi nhưng mình đi loanh quanh ở Baku thì hầu như toàn thấy người ta mặc đồ tây. 2 bạn này là diễn viên trong tiệc chiêu đãi nên mới mặc như thế này