What's new

[Hỏi đáp] Quảng Ngãi - Bình Định - Phú Yên

Hi, Từ Sàii Gòn đến Quảng Ngãi khoảng 800km. Các bạnn nên khởii hànnhh từ sánngg sớmm! Nếuu đi về kế hợpp đi chơi thì hay.

Nên ghé Phan Rang, cuốii năm có mùaa mai rừnngg rấtt đẹpp!

Kiểm tra lại bộ gõ nha bạn. Sai chính tả nhiều quá

Nếu là nữ mà 1 mình đi treking trên nùi Đá Bia trên Đèo Cả thì sao ạ? (mà cũng chưa biết đường tuốt). Các bác nghĩ có nên đi hok?

Nếu là nữ mà 1 mình đi treking trên nùi Đá Bia trên Đèo Cả thì sao ạ? (mà cũng chưa biết đường tuốt). Các bác nghĩ có nên đi hok?

KEKE không sao đâu bạn ạ? Ở Phú Yên ngoài Treking Núi Đá Bia bạn còn có thể Treking núi Chóp Chài.

Sơ Lược về núi Đá Bia nhé: Núi Đá Bia thuộc xã Hòa Tâm, Huyện Tây Hòa, Py Núi Đá Bia cách TT TP Tuy Hòa chừng 23 Km về phí Nam. Cao 706m Đường đi khá um tùm và vất vả (nhưng không quá khó đối với dân phượt đâu, amatuer nó đi ầm ầm à!), hình như chỉ có 1 đường lên duy nhất, nó là đường mòn vì thế bạn cũng nên yên tâm không có chuyện bị lạc đâu. Leo lên tới đỉnh mới thấm được cái cảm giác treking bạn ạ.

Nếu Treking núi Đá Bia thì chỉ cần 1 buổi sáng là đủ rồi, sau khi Treking núi Đá Bia bạn có thể tham quan KDL Đập Hàn ( nói là KDL cho to tác vậy thôi chứ ở đây toàn khai thác vào các dịp lễ tết thôi à còn rất hoang sơ) Đập Hàn nằm ngay gần chân núi Đá Bia cách chân núi cỡ 1km à( thuộc thôn Hảo Sơn, Xã Hòa Xuân Nam, Huyện Tuy Hòa) mình không nhớ rõ nữa khá đẹp, yên tĩnh và mát mẻ, bạn có thể khám phá ở đầu thượng nguồn khá thú vị (bạn phải vượt qua những tản đá khổng lồ, lội suối, đi trên những cây cầu gần giống cầu khỉ ở miền Nam kaka, ) Để rồi lên đến Thượng nguồn bạn tận hưởng được cảm giác "ta với ta", "ta với thiên nhiên" nếu may mắn bạn sẽ đồng hành cùng đàn khỉ trên đường đi cùng với đó là rất nhiều loài chim, cả gà rừng xuống uống nước nữa, bạn cũng có thể kỉ niệm của nơi đây bằng một nhánh Lan để rồi về Tp bạn còn chút kỉ niệm. thậm chí còn gây cấn hơn treking núi Đá Bia nữa cơ. một số hình ảnh hồi mình đi, nhưng trên thượng nguồn mình không mang theo máy ảnh nên không ghi lại được, mấy tấm dưới đây chỉ là ở hạ nguồn thôi. Nhắc lại chiến tích xưa sao trong người cứ hừng hực như mới đi hôm qua vậy không biết. Sẽ trở lại nơi này

trên đường vào, cảnh vật ở đây khá giống với miền Nam

Một hồ nước rất rộng bạn có thể tắm thoải mái vì hồ này không sâu lắm (bạn cũng đừng ra xa vì khi mình ra xa ước tính hồ này cũng sâu cỡ 4-5m)

Đoàn mình rất vất vả mới vượt qua những đoạn như vầy với lĩnh khỉnh thứ

Những tản đá, đá rất to máy mình đứng xa tít rồi mà vẫn không lấy hết

nước ở đây trong vắt à, uống no nên luôn, tới giờ gần 2 năm mà chưa thấy hiện tượng đau bụng hay tiêu chảy

Hey, dark ở Tuy Hòa à?
Hôm 8/3 vừa roài, tớ có đi du hí với baba đoạn đường mới ở Vũng Rô roài lên Hoàng Long, chiều về đi ngang qua Đập Hàn xem sao ( 8 năm roài ko đến đó). Nó ko còn là khu du lịch nữa, bị người ta bỏ luôn roài, nhưng nhờ vậy mà trở lại thời kì hoang sơ. Rất đẹp. Rất tiếc là hồi giờ đến Đập Hàn, hok ai cho đi lên thượng nguồn cả. Thấy tảng dá bạn up lên thật hùng vĩ.
Đá Bia, núi Chóp Chài tớ đều chưa đi (dân Tuy Hòa mà như dzị dễ bị uýnh thiệt)
(Tớ rất thích đi xa bằng xe máy)

Rủ con bạn, rất chịu chơi, "nhỏ con ngon độ" lắm, nhưng đi chỉ 2 đứa nên nó còn ngần ngừ. Nhưng tớ rất thích chinh phục Đá Bia cho biết.

Núi Chóp Chái, đi bằng xe máy đc hok? (chưa đi mà bị hù: "ngày xưa biệt động quân còn ko dám đi nữa là mày). Đi treking về thấy dứa nào cũng như mọi.

Post chơi 3 pic điêu tàn, nhưng hoang sơ của Đập Hàn nè.

Sorry Bác MOD nhé! Đúng thật tụi em đã đi hơi quá xa, nhưng xin anh cho em nhắn gởi tới Dalyhuong vài lời thôi, chứ bây giờ mà lập topic mới mà chỉ có 2 người thì chán lắm! Một lần nữa cảm ơn bác MOD.

@Dalyhuong: Mình là người Tuy Hòa - Nhưng giờ đang học ở SG. Mình xin trả lời cho bạn vắng tắt như sau: Núi Chóp Chài (cao 391m): có 1 con đường dành cho xe chạy được thiết kế hình zích zắt từ chân lên đỉnh. Bạn là nữ nên mình khuyên bạn không nên đi xe máy(lời khuyên chân thành) mặc dù hàng ngày vẫn có một số xe máy chạy từ chân lên đỉnh rồi ngược lại nhưng họ là dân chuyên nghiệp và cộng tác viên của đài PTV. Đường đi được thiết kế nhiều đoạn dốc đi bộ còn thấy ngán huống chi đi xe máy. trên đường đi có rất nhiều hoa cỏ dại rất đẹp, bạn cũng có thể hái 1 số trái cây rừng như (dúi dẻ, chim chim, sim, ... ) Trên núi có rất nhiều lan rừng cực kì đẹp, mình đã từng chui vào các bụi rậm để săn những cành lan đẹp. đứng từ Núi Chóp Chài bạn có thể phóng tầm mắt nhìn toàn bộ thành phố Tuy Hòa, xã Bình Kiến (nghĩa trang tỉnh) ôi nhiều thứ lắm bạn ơi. khi đi bạn nhớ mang theo 1 cái máy ảnh tốt tốt 1 chút (tốt nhất là loại zoom xa) vì nơi đây mà dân bắn tỉa biết thì ...... không có chuyện "ngày xưa biệt động quân còn ko dám đi nữa là mày" đâu. Bạn nhớ chuẩn bị sức khỏe tốt tốt 1 xíu vì đoạn đường mà bạn phải leo mình ước tính cũng cỡ 3km đó, tốt hơn hết là sáng nào cũng leo núi Nhạn là ok rồi. Nếu bạn có hứng thú thì Tết về mình dẫn đi cho.

Thôi chúng ta không bàn nhiều về chuyện leo núi nữa loãng Topic. Em cảm ơn bác MOD nhiều!

có gì liên lạc lại mình:
Darkdeath: 0974730805
Y!M: nickbritwest
E-mail: [email protected]

Mất mấy tiếng để đi từ Nha Trang về Bình Định?

Anh em nhà Phượt có kinh nghiệm cho mình hỏi thăm,vì có người bạn rủ mình đi Nha Trang bằng tàu lửa đêm , ngủ trên tàu, sáng đến Nha Trang và ra xe đi Bình Định chơi, trong cty có hỏi sơ qua tay kia, hắn bảo Nha Trang cách Bình Định khoảng 300km, vị chi đi xe cũng tầm 5-6 tiếng. Xin hỏi có phải k0 ạ?V2i mình ần biết để lên plan ăn chơi ở Bình Định ạ.

Mong các bác phượt gia giúp đỡ. Xin cảm ơn.

Chắc không tới 300km đâu( chỉ khoảng hơn 200km_ mình đã đi từ NT ra QN bằng xe máy), nhưng đường cực xấu, nhất là đoạn gần đến Phú Yên. Ở BĐ, nên hỏi đường đến huyện Tây Sơn: Thăm bảo Tàng Quang Trung và gần đó có KDL Hầm Hô( và tại đây mới có rượu Bàu Đá "chính hiệu"), quanh khu vực này có Tháp Dương Long, đi qua DL sẻ gặp 1 tháp nữa nhỏ hơn( Quên mất tên). Nếu dư thời gian, phóng thẳng lên đèo An Khê ngắm cảnh trời đất rồi phi về. Vào KDL Ngềnh Ráng thăm mộ Hàn Mạc tử và chạy xe dọc theo triền núi vào thăm trại Phong( đường trãi đan ximăng, là 1 dạng đường đèo) cảnh đẹp lắm bạn ạ. Chúc bạn có chuyến đi vui vẽ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back