What's new
Miền Tây - vùng đất đầy hấp dẫn không phải vì núi non hùng vĩ hay lịch sử kỳ bí mà vì những điều giản đơn và bình dị. Qua phim ảnh, qua văn học và qua những chuyến đi của nhiều người, miền Tây trở thành một nơi không thể thiếu sót trong hành trình du lich của bất kỳ ai - và mình cũng vậy. Mình có cả nửa năm khởi động nhưng đến gần thời điểm đi, sau một số ngày đêm miệt mài lăn lộn online, hành trình này mới khiến mình rộn ràng đến vậy (đúng là thích thì phải ngay và luôn mới được). Những con đường, những cảnh vật, cái nắng, cái gió, bụi bặm, mùi thức ăn.... chỉ qua những bức ảnh mà có thể khiến tinh thần phấn chấn lạ ^^. Cảm giác như đang rong ruổi thực sự ý. Vì thế mình cũng muốn chia sẻ hành trình của mình để được thêm một lần cảm nhận nó.

Hành trình thực tế của mình như sau

Ngày 0 (T6): Hà Nội – Sài Gòn
- 7h có mặt tại Trần Quang Khải bắt xe đi Nội Bài
- 12h đến Sài Gòn
Ngày 1 (T7) – Khoảng 180km: Sài Gòn – Long An - Tiền Giang – Vĩnh Long - Cần Thơ
- Dậy sớm ăn sáng, chuẩn bị lên đường lúc 8h.
- 10 km: Cao tốc Võ Văn Kiệt – Cầu Nước Lên Rẽ Sang Long An
- 17 km: Cầu Bến Lức (Long An) (Vàm Cỏ Đông)
- 15 km: Cầu Tân An (Long An) (Vàm Cỏ Tây).
- 30 km: Cầu Bến Chùa - Mỹ Tho. Tham quan Mỹ Tho, ăn trưa Mỹ Tho
- 15 km: Lê Thị Hồng Gấm – Tỉnh lộ 864 Rạch Rầm Xoài Mút
- 30 km: 864 - (Chợ Nổi Cái Bè)Cầu Cái Bè – QL1 rẽ trái – Cầu Đài Bắc – Cầu An Cư
- 25 km: Cầu Mỹ Thuận (Sông Tiền) đến Vĩnh Long.
- 45 km: Qua cầu Cần Thơ, tham quan Cần Thơ.
- Ăn chơi ở Cần Thơ
Ngày 2 (CN) – Khoảng 150km: Cần Thơ – An Giang (Châu Đốc)
- 5 km: Chợ nổi Cái Răng, Thăm thú Cần Thơ.
- 20 km: Nhà Cổ Bình Thủy. Ăn trưa Bánh Xèo Mười Xiềm chính hiệu
- 100 km: QL 91 đến Long Xuyên – Thị xã Châu Đốc
- 15 km: Miếu Bà Chúa Xứ…
- Ăn chơi tại Châu Đốc
Ngày 3 (T2) – 130km: An Giang (Nhà Bàng) – Kiên Giang (Hà Tiên)
- 35 km: Rừng tràm Trà Sư bình minh
- 25 km: Trà Sư - TT Nhà Bàng. Ăn trưa tại Nhà Bàng
- 70 km: TT Nhà Bàng - Cửa khẩu Tịnh Biên - Kênh Vĩnh Tế - Hà Tiên - Mũi Nai
- Ăn chơi tại Hà Tiên
Ngày 4 (T3) – 140km: Kiên Giang (Hà Tiên – Rạch Giá)
- 10 km: Bãi tắm Mũi Nai, Mũi Nai, KDL Nhà Đèn
- 40 km: Theo QL 80 Thăm quan Cảng Hòn Chông, Chùa Hang, Hòn Phụ Tử. Quên cả ăn trưa :-((
- 90 km: Hòn Phụ Tử quay lại Kiên Lương rẽ phải QL 80 đến Rạch Giá
- Ăn chơi tại Rạch Giá
Ngày 5 (T4) – 140km: Kiên Giang (U Minh Thượng) – Cà Mau
- 22 km: Nguyễn Trung Trực – Lê Lợi – D61 – Ngã Ba Rẽ Phải Ra D63 Phà Tắc Cậu
- 38 km: Theo D63 (Rẽ trái) Rừng Quốc Gia U Minh Thượng. Ăn trưa tại U Minh Thượng
- 75k km: D63 đến cầu Cảnh Đền rẽ trái về Cà Mau.
- Ăn chơi tại Cà Mau
Ngày 6 (T5): Cà Mau
- 2 km: Ra bến tàu, bắt tàu sớm đi Đất Mũi
- Chơi ở Đất Mũi, ăn trưa, chiều về CM
- Ăn tối Cà Mau
- Bắt xe ô tô về Sài Gòn
Ngày 7,8 (T6,T7): Cà Mau – Sài Gòn
- Ăn chơi ở SG, về HN

Và kết quả

Last edited:
Á lô bạn Cometsign, vừa đọc thớt này, đang có ý tưởng phượt miền tây như bạn. ;"D Đăng kí cái nick này, mình hỏi thêm kinh nghiệm bạn nhé ???

Á lô bạn Cometsign, vừa đọc thớt này, đang có ý tưởng phượt miền tây như bạn. ;"D Đăng kí cái nick này, mình hỏi thêm kinh nghiệm bạn nhé ???

Nếu bạn muốn hỏi gì mình sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm. Mình cũng từ tham khảo những bài viết thế này để đi chơi mà ^^. Nick skype của mình = nick phượt luôn.

Ngày 1: Sài Gòn - Cần Thơ

Hành trình của bọn mình tiếp tục với địa danh nổi tiếng trong lịch sử "Rạch Gầm - Xoài Mút". Con đường tỉnh lộ vắng vẻ, mát mẻ khác xa quãng đường QL1A vừa đi lúc sáng. Cộng với sự tiếp sức của những đám mây dễ thương che đi cơn nắng gắt, chẳng mấy chốc bọn mình đã tới địa danh lịch sử.

Khu di tích ngoài cái cổng chào và tượng đài ra mình không tìm thấy một dòng chữ nào về cái chiến thắng khiến người ta phải tôn vinh như vậy (nếu về nhà không xem lại cái địa danh này mình còn cứ nhầm nó với cái chiến thắng trên đầm lau của Triệu Quang Phục cơ = )) ). Bến sông lịch sử chỉ còn là một cái bến tàu cho con cháu ra hóng mát :-D. Thật, chỉ thêm một cái bảng giới thiệu qua thì du khách đến đây không chỉ để hóng gió, chụp vài ba cái ảnh tư liệu mà còn cảm thấy tự hào về lịch sử chứ.

(Cổng chào)

(Tượng đài chiến thắng)

(Bến sông lịch sử)

(Nhà cổ Nam Bộ - mình không rõ cái nhà cổ này có liên quan gì đến chiến thắng không?)

(Tự sướng nào ^^)

Last edited:

Vẫn quyết tâm theo con đường tỉnh lộ, bọn mình có cơ hội mở mang nhiều về đường xá miền Tây ^^. Đang đoạn đường trải nhựa bê tông thẳng tắp mượt mà đẹp như lụa đấy thì oành phát đến quả đường đất bé xíu lởm chởm đá luôn. Có những cái cầu mới xây rộng mênh mông 4 làn xe thì ngay sau đó cũng có những cây cầu chỉ vừa đủ cho một chiếc xe :d. Và đặc sản miền Tây không thể thiếu vắng những chuyến đò qua sông.

Với những đám mây thế này, đoạn đường như được tiếp thêm sức lực.

Chả mấy chốc, bọn mình đã lắc lư trên con đò qua chợ nổi Cái Bè. Trời chiều, có thể dễ dàng thấy được chợ trên sông không còn đông đúc nữa nhưng chợ trên bờ thì vẫn la liệt hàng hóa.

Rời Cái Bè lúc trời đã ngả về chiều, bọn mình phải vội vã đi ra con đường Quốc lộ cho kịp thời gian đến Cần Thơ (Đoạn này đi trong thị trấn Cái Bè mấy đứa mải ngắm nghía quên không nhĩn kỹ đường bị lạc mất 15p :-D)

(Nốt cái cảnh chiều ở chợ Cái Bè)

Ra QL1, cảnh thì không đẹp, đường bắt đầu đông, ô tô khách, ô tô tải chạy nườm nượp đến kinh, bọn mình toàn phải ép sát lề để đi @@.

(Ôi giới trẻ miền Tây có vẻ thích cái band kỳ dị này nên có hẳn quán cafe PR mới sợ = )))

Rồi cũng đến địa điểm nổi tiếng - Cầu Mỹ Thuận - nối liền Tiền Giang và Vĩnh Long. Đứng trên cầu thấy sông Tiền mênh mông lắm. Cái nắng chiều làm màu trời nhạt nhòa cùng màu nước đùng đục với những con thuyền nhỏ chông chênh thấy cuộc sống trôi chầm chạp, muốn đứng ngắm mãi mặc cho gió sông thổi tung từng đợt. Nhưng vẫn không ấn tượng bằng cảm giác cầu rung bần bật mỗi khi có một em xe ô tô đi qua, phát khiếp :))

(Cũng phải chứng minh mình có mẹt ở đây chứ :p)

Qua cầu thì trời đã nhạt nắng lắm rồi, mải miết đi cho tới tận cầu Cần Thơ. Đèn đường đã lên, tất cả bọn mình mệt nhoài, cố gắng tìm chỗ trú chân rồi tận hưởng nào.

Qua trung tâm thành phố, bọn mình rẽ ra bến Ninh Kiều, tìm được một cái nhà nghỉ với giá cả hợp lý để dừng chân và sốc lại tinh thần cho một bữa ăn hoành tráng :)). Ấn tượng về Cần Thơ của mình rất tốt. Thành phố văn minh, sạch sẽ, có sự đông đúc nhưng không quá ồn ào. Và tốt hơn cả là nó cũng thức khuya như bọn mình :-D (vì gặp nhiều chỗ cả lũ giũ bụi xong ra tìm hàng ăn chỉ lèo tèo vài quán).

(Và mùa sầu riêng không thể không làm một em ăn tạm cho đỡ thèm :D)

Các bạn quả là những cô gái mạnh mẽ, năng động và cá tính.
Bạn bè mình trong miền Nam và miền tây cũng nhiều
Mình chưa có dịp đc vào đó bao giờ cả.
Mà các bạn có định phượt miền Tây lần nữa ko thế? ^^

Last edited by a moderator:
bạn bè mình trong miền Nam và miền tây cũng nhiều
mình chưa có dịp đc vào đó bao giờ cả.
mà các bạn có định phượt miền Tây lần nữa ko thế? ^^

Phí quá bạn ạ, mình mà có bạn trong đó thì thỉnh thoảng phải săn vé rẻ vào chơi mới được :p. Sắp tới có thể bọn mình cũng đi miền Tây nhưng chỉ 1,2 nơi ấn tượng nhất thôi chứ không được dài ngày như chuyến này ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back