What's new

[Chia sẻ] "Sabaidee" rộn rã tiếng chào - Lào "ngàm lai lai!"

Có câu "trăm nghe không bằng một thấy" nên dù đã đọc đi đọc lại topic về Lào của bạn anhminh rồi cả bài về chuyến đi của bạn Kilotu bên TTVN và tham khảo từ nhiều nguồn khác nhưng tôi vẫn cứ lơ tơ mơ về Lào một đất nước rất gần với Việt Nam chúng ta ...

Chỉ sau khi nuốt trọn 1 cung đường hơn 3000km từ Attapeu đến Pahang, được phóng vespa vù vù trên Quốc lộ 13 rộng thênh thang, được ê ẩm với những đoạn đường xấu, được ngắm cảnh rừng Nga giữa vườn quốc gia Nakai, được uống rượu Lào nhắm với thịt trâu cay xè, được bốc "khau niêu" chấm mắm cá ở chợ Sầm Nưa và được ấy ấy ấy ... mọi cảm nhận về Lào mới thật rõ ràng.

Và chỉ có thể nói tuyệt vời
"Sabaidee" Lào ngam lai lai!
(Xin chào Lào đẹp lắm lắm!)

Cái bản đồ giao thông hình như hơi cũ nên chưa có các đường mới nhưng lại rất chi tiết về địa hình, món này thì các bạn leo trèo và đi bộ mê phải biết :)

tớ đã từng dùng cái bản đồ hành chính trên (chính xác hơn là bản đồ du lịch) để căn chỉnh thành bản đồ dùng cho Ozi với GPS. Có điều là nó ko update lắm vì thiếu đoạn đường ra cửa khẩu Bờ Y, ngoài ra là rất ngon.

Đem bác Mỳ ra làm thí nghiệm trên google map thì nó ra thế này.
(Ảnh chỉ có tính minh họa)
[gmap]<iframe width="100%" height="100%" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps/ms?ie=UTF8&amp;hl=en&amp;msa=0&amp;msid=106718554382932476949.000464b495faa12d12bc0&amp;ll=17.66363,104.84012&amp;spn=6.13326,5.41488&amp;output=embed&amp;s=AARTsJr_UnCJyqOBxOssZAAQIlA1a9_UCQ"></iframe><br />[/gmap]

View Larger Map

Last edited:
Đem bác Mỳ ra làm thí nghiệm trên google map thì nó ra thế này.
(Ảnh chỉ có tính minh họa)

View Larger Map

Hehe tớ được làm chuột bạch, thanks bạn 49er nhiều :)

Có bạn nào cho mình biết dùng GPS lưu lại "Track log" thì có hay hơn dùng Google Map không nhỉ?

Công nhận là loại "low tech" như mình khổ thật :(

bác thử dùng 1 công cụ nào đó (nếu tracklog trong oziE thì dùng ozi2kml) để convert tracklog sang kml, sau đấy có thể vào google Map để import cái track log đấy vào.

Nếu dùng GPS để lưu lại tracklog thì bác tiện tay synchronize cái đồng hồ của máy ảnh với GPS luôn, rồi sau này dùng chương trình geosetter để copy tọa độ từ tracklog vào ảnh luôn.

Nếu dùng GPS để lưu lại tracklog thì bác tiện tay synchronize cái đồng hồ của máy ảnh với GPS luôn, rồi sau này dùng chương trình geosetter để copy tọa độ từ tracklog vào ảnh luôn.

Là tớ hóng hớt thấy các bạn cứ đi chấm chấm mút mút rồi lại GSM với lại GPS loạn cả lên chứ thực ra có biết nó là cái gì đâu :D

Bạn 49er có thừa cục GPS nào thì vứt qua tớ thử xem sao :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back