What's new

[Chia sẻ] "Sabaidee" rộn rã tiếng chào - Lào "ngàm lai lai!"

Có câu "trăm nghe không bằng một thấy" nên dù đã đọc đi đọc lại topic về Lào của bạn anhminh rồi cả bài về chuyến đi của bạn Kilotu bên TTVN và tham khảo từ nhiều nguồn khác nhưng tôi vẫn cứ lơ tơ mơ về Lào một đất nước rất gần với Việt Nam chúng ta ...

Chỉ sau khi nuốt trọn 1 cung đường hơn 3000km từ Attapeu đến Pahang, được phóng vespa vù vù trên Quốc lộ 13 rộng thênh thang, được ê ẩm với những đoạn đường xấu, được ngắm cảnh rừng Nga giữa vườn quốc gia Nakai, được uống rượu Lào nhắm với thịt trâu cay xè, được bốc "khau niêu" chấm mắm cá ở chợ Sầm Nưa và được ấy ấy ấy ... mọi cảm nhận về Lào mới thật rõ ràng.

Và chỉ có thể nói tuyệt vời
"Sabaidee" Lào ngam lai lai!
(Xin chào Lào đẹp lắm lắm!)

Tiếp tục câu chuyện ...

Sau khi ăn tối nghĩ đến cảnh sắp được gặp các bạn thấy lòng rộn rã nên cứ vừa đi vừa hát là lá la cho đến khoảng 21h thì đến Pakse, tìm đến khách sạn Champa gần sân vận động thì gọi điện cho Den. Trong lúc đứng chờ các bác tuk tuk đến tiếp thị ngay:

"You need lady"
"No thanks"
...

Thấy tớ đi vespa, đầu cua lại quấn khăn rằn các bác bâu lại xăm soi rồi bẩu là tớ giống người Hàn Quốc chỉ tội hơi đen! Tớ chợt nhớ ra thần tượng Baxu có lần kể là từng phải chạy lạch bà lạch bạch rồi ngu nga ngu ngơ cho giống các bạn Nhật nhưng tớ thì chả biết phải làm sao cho giống Hàn Quốc nên cứ xì xà xì xồ bừa mấy câu TSB ... bằng tiếng Việt với các bạn tuk tuk kiêm "ba mì" một tẹo thì bạn Den đến đón.

Chúng tôi gặp nhau tại một quán nhậu bờ sông Mekong. Gia đình đoàn tụ ai nấy đều vui mừng hét toáng cả một khúc phố, bé Dudi xúc động quá còn khóc rống lên mấy bận, lúc ấy bạn Den lại phải an ủi bằng cách ấn ngay chai Beerlao vào miệng để bé tu ừng ực vài ngụm cho bớt căng thẳng!

Quán nhậu nằm sát bờ sông rất mát mẻ, khu vực này giống như bờ kè ở SG đông vui và nhộn nhịp. Hàng quán san sát bán rất nhiều món nhậu, đặc sắc là các món thịt và cá nướng và món gì như bán rán nhưng bẻ ra ăn lại giống như cơm rang mặn mặn ... Có điều lạ là các bạn Tây thì lúc nào cũng lịch sự khỏi bàn nhưng các bạn Lào ăn nhậu khá hiền hoà chỉ tíu tít trong bàn của mình chứ không dzô dzô ầm ĩ như ở VN. Cũng là một cảm nhận mới lạ giống như cả ngày hôm nay đi trên đường không hề nghe tiếng còi xe!

Sau khi giao ban tình hình đường xá sức khoẻ, chuyện tôi quay lại Bờ Y và hành trình nhắn tìm đồng đội của các bạn ... và cả chuyện bạn Khoa phải nộp 25.000 kip đầu tiên trên đất Lào do đỗ xe sai làn đường tại giao lộ chúng tôi bàn bạc tiếp về lộ trình ngày mai. Có 2 phương án được đưa ra, một là cả đoàn sẽ đi tiếp đến Savanakhet rồi sau đó 3 người là anh Tuấn, chị Hồng và Den sẽ quay về theo đường Lao Bảo, hai là ngày mai 3 người sẽ quay về VN theo đường cũ. Đang bóng bàn sôi nổi thì bạn Den lật ngang khò khò tại bàn thế là chúng tôi kéo quân về khách sạn ...

Tối hôm đó tôi với bé Dudi và bạn Khoa còn làm thêm một hiệp rượu Lào nữa rồi mới đi ngủ.

Last edited:
Nhà em bổ sung thêm ít thông tin cho bác Mỳ.

Ở Pakse, các bác nên tìm ăn món cá sông mekong. Đây là đặc sản của vùng này.
Thực ra món này ăn ở cây số 32, trên đường đi Paksong (cao nguyên ở Nam Lào, được người Pháp khám phá ra) là tuyệt nhất.
Đây là cá sông, nhưng da trơn, thịt rất thơm và ngon
Ở Pakse thì có mấy quán dọc bờ sông cũng có bán, nhưng ko ngon bằng

Nhà em mải ăn quá, quên ko chụp ảnh, đến khi chụp thì chỉ còn thế này. Có đủ các món gỏi cá, cá rán, canh cá, lòng cá xào....
picture.php

Còn miếng cuối cùng, thằng em ăn một cách khoái trá trong ánh mắt thèm muốn của các bạn Lào
picture.php

Ở Pakse còn có món tôm càng xanh, giống món tôm càng mình hay ăn ở VN, nhưng cũng ngon hết xảy
picture.php

Chắc các bác cũng sẽ ngắm hoàng hôn sông mekong như em
picture.php

Nhưng các bác nếu có lần sau lên ở Pakse, ở thêm 1 ngày thi đi Paksong, ở thêm 2 ngày thì đi Siphandon, vùng đất Bốn ngàn đảo ở gần biên giới Cambodia nhé.

Demo thêm ảnh của một thác nước Tat nhương, giữa Pakse và Paksong
picture.php

Về vụ còi xe thì hầu như ở Lào ko có chuyện dùng còi, vì nếu dùng thường là rất tức giận, bực bội, X(hoặc là... các bạn có sang VN học/ làm việc về:T
Dân ở đây rất hiền lành mà

Sorry nếu làm loãng topic của bác Mỳ

Bác bổ sung toàn thông tin và ảnh ọt hay ho như thế thì làm sao mà loãng được. Thực tình chuyến đi này tớ cũng xác định chỉ là những "nhát cuốc đầu tiên" thôi mà. Ngoài ra với lộ trình hơn 3000km trong 10 ngày (tốc độ khá nhanh) và không ngủ ở đâu quá 1 đêm nên gần như bọn tớ không tham quan một danh thắng nào ở Lào ngoài những gì gặp trên đường đi.

Tuy vậy tớ cũng không cảm thấy bị thúc bách hay cập rập gì, có lẽ giống như nụ hôn đầu ... thường vội :">

(nên thế nào cũng phải làm lại cho nó đàng hoàng :D)

@Mì: chúc mừng chuyến đi! có dịp thăm Lào lần nữa, ghé Luangpra Bang, mình tiếp đón chu đáo, mình "hành nghề" tại bến xe Luang!, tổ chức off đi!
picture.php

@Mì: chúc mừng chuyến đi! có dịp thăm Lào lần nữa, ghé Luangpra Bang, mình tiếp đón chu đáo, mình "hành nghề" tại bến xe Luang!, tổ chức off đi!

Bác Bigminh, nom bộ dạng nhàu nhàu và khổ khổ thì đúng là dân ở bến xe rồi, cơ mà hôm nọ em gặp các bạn Lào nom họ tươi lắm cơ :))

Pakse là thủ phủ của tỉnh Champasak, một tỉnh cực tây nam Lào. Champasak là một trong 3 vương quốc hậu Lan Xang (thế kỷ XVIII) còn trước đó là đất thuộc đế quốc Khmer mà di tích lớn nhất còn lại đến ngày nay là đền Wat Phu.

Xem thêm thông tin về Champasak tại đây: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=83&page=3

Nhìn trên bản đồ thấy khá rõ nếu như ở mạn trên dòng sông Me Kong là biên giới tự nhiên giữa Lào và Thái Lan thì ở địa phận Champasak qua sông đi hơn 30km nữa mới hết đất Lào, hẳn là cũng tốn nhiều xương máu cho cái phần đất lần qua sông này đây.

Chợ mới Pakse

Xe lôi và Toyota pickup là những phương tiện rất phổ biến ở Pakse. Các bạn Lào sử dụng đủ loại xe từ wave, Dream đến Suzuki và cả Yamaha sport rồi gắn thêm thùng vào làm xe lôi.

Trong lúc mọi người ăn sáng tôi tranh thủ đi thay dầu máy, bố con anh thợ loay hoay mãi không biết làm cách nào đổ dầu vào chiếc xe vespa vì lỗ quá nhỏ. May thay tôi đã dự liệu và chuẩn bị từ trước khi đi nên móc ngay ra 1 cái xi lanh 50cc làm 2 bố con khoái trí cười khanh khách.

Trong lúc ăn sáng mọi người tiếp tục bàn bạc về lộ trình tiếp theo. Phương án táo bạo nhất là đôi Tuấn - Hồng sẽ tiếp tục cuộc hành trình đến tận ngày cuối cùng thậm chí còn đòi đi Tam Giác Vàng nữa nếu tôi chịu dẫn đường ... Ấy là sau này nghe bé Dudi kể lại chứ phương án được chọn là bạn Den sẽ tháp tùng đôi bạn nhớn quay về Việt Nam theo đường cũ. Thảo nào khi quay lại quán phở bên hông chợ Pakse tôi thấy Den ngồi dựa cột mắt nhắm nghiền, môi trề ra khuôn mặt xệ xuống khéo phải dài đến 50cm ... cu cậu buồn muốn khóc vì không được tiếp tục hành trình đến Savanakhet như dự tính ...

Thế rồi sau khi anh Tuấn và chị Hồng vào chợ đổi tiền, mua bán một số vật dụng quay ra chúng tôi chia tay nhau tại chân tấm biển chỉ đường này. Đường về cũng không ngắn, hành trình phía trước thì còn quá dài và nhiều bất trắc. Den nghẹn ngào "anh đi cẩn thận có gì gọi điện về cho em". Anh Tuấn và chị Hồng cứ lưu luyến mãi, nhắn nhủ rồi dặn dò cậu quý tử được biệt phái đi "Phượt" chuyến đầu tiên. Bé Dudi động viên "ông bà cứ yên tâm nó đi với tôi coi như đi bộ đội, không ngại gì khó khăn gian khổ ngày về là sẽ trưởng thành và dày dạn hơn nhiều".

Vâng bé Dudi nói quá đúng, có thể nói: "Bộ đội thế là thường mà dân thường thế là chết!" :))

Rời Pakse trong tiết trời mát mẻ nhưng nắng đã lên hứa hẹn một ngày đỏ lửa

Vừa qua cầu ghé vào đổ xăng thì phát hiện ra chúng tôi quên cầm theo đồ nghề vá xe nên phải gọi điện ngay cho Den và hẹn gặp nhau tại khách sạn. Trong lúc Khoa đi lấy đồ vá xe thì tôi và bé Dudi vào cái quán này để tìm nước sôi pha chè. Múa may quay cuồng mãi cô chủ quán cũng hiểu ra điều chúng tôi muốn nhưng khô nỗi tìm mãi không ra sợi dây để cắm điện đun nước. Cuối cùng vẫn không có nuuớc pha chè nhưng tôi đã kịp lẩm nhẩm "Nậm hon" là nước sôi, "Tum nậm hon" là đun nước sôi!

Một lúc sau Khoa quay lại, chúng tôi tiếp tục hành trình

Sân bay Pakse

Dựng nhà mới

Khoảng 10h chúng tôi dừng chân tại một cái quán càphê nhỏ ven đường dưới gốc cây trứng cá to, rợp bóng mát rượi. Cái bánh này giống như bánh khọt nóng chan nước mắm vào xì xụp rất ngon (4.000 kip/6 cái) còn nước sôi thì phải mua với giá 3.000 kip/phích thật là xót hết cả ruột!

Giờ ra chơi của các cháu tiểu học

Đôi bạn trẻ người Canada dành hẳn 1 tháng để đạp xe xuyên Lào, dự định từ Pakse đến Vientiane trong 5-6 ngày. Có một điều lạ là anh chàng cứ cắm cúi chạy trước bỏ lại cô bạn phì phò mãi sau một đoạn khá xa.

Đất Lào còn rất rộng

Theo cột mốc thì từ Pakse đến Savannakhet là 253km đường phẳng lì, mặt đường rộng và vắng xe, hai bên đường trống trải nên tầm nhìn không bị hạn chế, chúng tôi chạy rất thoải mái nên loáng một cái đã đến chỗ này.

Tại ngã 3 này gặp một đôi bạn người Mỹ từ Savan chạy ra bảo là từ đây vào trung tâm Savannakhet còn khoảng 26km nữa. Do cái bản đồ mang theo không chi tiết nên chúng tôi cứ nghĩ rằng vào Savannkhet rồi lại phải quay ra đường này mà không biết có 1 con đường khác để rẽ ra Quốc lộ 13 theo một hình tam giác. Thật ra tôi và bé Dudi bàn bạc và quyết định sẽ đi thẳng Thakhek mà không rẽ vào Savan nữa coi như dành một cử chỉ đẹp cho bạn Den đang xót xa vì phải quay về sớm...

Lại thêm một bữa trưa dưới bóng cây trứng cá mát rượi.

Quán nhỏ ven đường chỉ có phở và mì tôm hơi khó ăn nhưng bù lại dưới bóng cây có 1 cái phản gỗ to nên ăn xong 3 anh em kềnh cang được hẳn một giấc ngon lành.

Last edited:
Thế này thì cứ chạy từ phía Bắc nhà mình sang Lào có lẽ đỡ buồn ngủ hơn bác nhỉ.

Em cứ thấy buồn ngủ í. Bác có ảnh nào tỉnh ngủ ko?

Cái vụ buồn ngủ này bắt nguồn từ một nguyên nhân mà theo nhà em là ...buồn ngủ.=))

Do đất của Lào còn rộng quá, không phải giải tỏa, trục đường Bắc-Nam ko có nhiều đồi núi nên khi thiết kế con đường này, kiến trúc sư trưởng đang uốn con đường theo những cung đẹp nhất thì buồn ngủ:T nên nhỡ tay vạch thẳng một phát từ trên xuống nên con đường cứ gọi là thẳng tắp, chạy xe cứ gọi là ko phải xoắn.:LL

picture.php

Quãng đường gần 800km mà bọn em chạy ô tô (không phải em chạy) mất khoảng 9-9h30 tiếng kể cả nghỉ ăn trưa vì đường thẳng quá, ít xe, dân Lào lại tuân thủ luật lệ giao thông tốt...

Không biết bác Mỳ có thấy buồn ngủ khi chạy xe không chứ dọc đường đi ngắm cảnh hai bên đường em toàn ngủ gật.

Cũng có một vài chỗ không buồn ngủ vì cảnh vật hai bên đẹp mê hồn, chắc từ từ mình được chiêm ngưỡng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back