What's new

[Chia sẻ] Saigon - Bangkok: Thông xe máy và hơn thế nữa...

Năm nay tranh thủ tết được nghỉ kha khá, em làm chuyến nho nhỏ, nhứt vừa dạo chơi tết, sau là thử làm "chuột bạch" chạy xe máy qua Thái coi sao.

Ngày 1 : Sàigon - Phnom Penh - Koh Kong ( ~ 600km )

Xe chạy máy qua Cam thì "xưa rồi Diễm" nên em lướt qua cho nhanh, sáng sớm từ SG chạy tới trưa là đến PNP, tranh thủ ăn trưa - cafe nghỉ ngơi đặng còn chạy tiếp Koh Kong ( cách PNP ~ 300km ).

Lướt nhanh PNP, thẳng tiến đi Koh Kong, đường xá tốt chạy đến chiều tối thì đến Koh Kong.

picture.php

Cầu Koh Kong (***)

Đến Koh Kong tìm chổ nghỉ thì không ngờ tất cả Hotel, Guesthouse ở Koh Kong gần như không còn chổ trống vì do dân tình Cam đã mướn sạch. Hỏi ra mới biết là do người VN và người Hoa nghỉ tết, nên các bạn Cam cũng nghỉ theo...

Gần 2 tiếng đồng hồ, chạy dọc chạy ngang thế cả thị trấn mà vẫn không tìm dc chổ nghỉ. Lần này thì coi như cằm chắc là ngủ ngoài đường, thôi thì không tìm được chổ nghỉ thì cũng phải lo cho cái bụng, lủi thủi ra bờ sông kiếm đồ ăn rồi định bụng xin vài cái ghế ghép lại ngủ luôn ở đó. Trời thương may sao gặp đồng hương ở đây.

Bà con qua đây cũng dân lao động, buôn gánh bán bưng, thèm cái tết VN lắm nhưng cũng vì mưu sinh là không về VN ăn tết được, sẵn có chút đồ ăn ngày tết mang theo. Tôm khô, củ kiệu, bánh tét...kêu thêm một vài lon bia Angkor, quyết định làm một cái tết nhỏ nhỏ cho ấm tình đồng hương..

picture.php

Từ phải qua: Bé Dudi, anh Hoàng (chủ nhà), Đen, Yến (con gái), Cơ (con rể)

Nói chuyện quê hương một hồi, thì cũng thổ lộ với anh Hoàng về chổ qua đêm, không chần chừ anh mời mọi người về nhà luôn, nhà thì cũng nhỏ thôi, thường ngày có 5 người ở, thêm 2 cái xe bánh mì, đã vậy hôm nay phải chứa thêm 3 mạng và 3 xe nữa. Thêm một buổi liên hoan nho nhỏ nữa tại nhà và giấc ngủ trên cả sung sướng.

Buổi sáng trước khi chia tay đi tiếp, cả hội còn được mời buổi cơm sáng cùng cả gia đình nữa.

picture.php

Căn nhà nhỏ nhưng đầy ấp tình người.

(***) Cầu có thu phí khi đã qua cầu (khác ở VN là thu trước khi qua cầu). Tức là khi chạy hết cầu sẽ gặp trạm thu phí cách đó khoảng 300m. Vì do lần đầu đến muốn tham quan cái cầu dài cỡ nào, với lại phần muốn coi biên giới Cam - Thai nó ra sao, mọi người quyết định đi luôn, khi vừa chạy qua hết cầu thì thấy trạm thu phí nên cả hội quyết định thôi, để mai đi luôn. Nhưng giờ quay đầu là trễ rồi, vậy là bị các bạn trạm vé bắt mua 2 vé cho 2 lượt (đi\về) thì mới cho quay lại. Cuối cùng là bọn em phải chấp hành mua mỗi người 2 vé (mai qua biên giới Thái còn mua thêm lần nữa).

Bạn den làm cú xuất hành đầu năm hơi bị hay. Thanks bạn rất nhiều về vụ thông tin xe máy qua Thái. Nhất định mình cũng phải làm một chuyến theo bạn.(beer).
Bạn den ơi, có sự khác nhau gì giữa đoàn Mã và Việt vậy? Bạn có đoán biết được đoàn Mã làm trước những giấy gì mà police cho qua rất nhanh không?

Vì khi làm thủ tục thì em thấy các bạn Mã rất chuyên nghiệp cứ như là đã đi qua Thái nhiều lắm rồi, giấy tờ xe cộ nhìn cả xấp..nhìn lại mình thì chỉ có vỏn vẹn cái hộ chiếu. Nên em nghĩ ưu tiên làm cho các bạn Mã trước là vì lý do này.

Còn về thủ tục nhập xe thì xe cái link này
http://www.customsclinic.org/index....ehicles&catid=53:individuals&Itemid=1&lang=en

Một điều nữa là khi em về ngã Poipet, lúc nộp lại tờ giấy nhập xe thì em đã thấy vài tờ giấy nhập xe giống y xì của em đã có ở đó rồi. Nên có thể suy ra tất cả hệ thống HQ Thái đều dùng kiểu form này hết.

picture.php

Em post lại giấy tạm nhập tái xuất của HQ Thái (zoom lên nếu cần xem rõ)

Poipet - Kompong Chnang (~270km)

Ban đầu định cố về PNP đặng nghỉ ngơi cho thoải mái, nhưng vì một phần mất nhiều gian ở cửa khẩu, nên bọn em chỉ chạy đến Kompong Chnang thôi.

picture.php

Về tới Cam thì coi như về VN

picture.php

picture.php

picture.php

Buổi sáng ở miền quê Kampong Chnang

Ngày cuối: Kampong Chnang - Chợ Bến Thành (~ 360km)

picture.php

Lần này thì bị police Cam hỏi thăm sức khỏe, chi phí khám bệnh là 10 đồng Obama

picture.php

Bị phạt hết tiền, nên định làm liều

@Bên lề chút xíu:

Về việc mang xe máy qua Thái thì như thế nào em đã cố gằng post đầy đủ những gì mà em đã được sỡ hữu.

Còn chút lưu ý là về vấn đề xe có phải cần "9 chủ" mới qua được hay không thì em không rõ. Tuy nhiên xe của em lần này mang đi Thái chỉ mới "8 chủ" thôi chưa được "9".

Trường hợp ai như em thì nên chuẩn bị mang theo bản giấy tay mua bán xe (nên dịch ra tiếng Anh rồi mang đi chứng thực, phòng hờ khi bị soi kỹ), và lúc khai HQ thì vẽ bùa viết chữ xấu xấu tí cho các bạn HQ hoa mắt chút, cuối cùng nữa là khai giấy nhập xe theo thông tin của giấy tờ xe chứ đừng theo hộ chiếu, vì các bạn HQ xem giấy tờ xe thôi, chứ các bạn cũng không soi hộ chiếu làm gì.

Mang theo thêm bản photocopy của hộ chiếu và giấy tờ xe, trường hợp các bạn HQ cần một bản để lưu lại.

Cám ơn mọi người đã theo dõi.

Last edited:
Mình cũng bên lề chút xíu.
Bạn Den này không chịu vô coi cái Udong của mình nên tới Kampong Chnang mà hổng chịu ghé vô xem nó một tí, hic.
Bạn có cái xe bò chộp giống mình ghê.
Sorry cái vụ địa chỉ quán nhậu có em Thủy chân dài ở PNP nha.
Lần sau qua chị đền lại.
Thêm một thông tin nữa là cảnh sát CPC mà gọi vào khám bệnh thì chi phí tối thiểu là 1 ông Obama thôi. Cứ lắc đầu nói không có tiền, lần sau tao cho tiếp...he he, kiểu gì một hồi cũng phải chịu.

Mình cũng bên lề chút xíu.
Bạn Den này không chịu vô coi cái Udong của mình nên tới Kampong Chnang mà hổng chịu ghé vô xem nó một tí, hic.
Bạn có cái xe bò chộp giống mình ghê.
Sorry cái vụ địa chỉ quán nhậu có em Thủy chân dài ở PNP nha.
Lần sau qua chị đền lại.
Thêm một thông tin nữa là cảnh sát CPC mà gọi vào khám bệnh thì chi phí tối thiểu là 1 ông Obama thôi. Cứ lắc đầu nói không có tiền, lần sau tao cho tiếp...he he, kiểu gì một hồi cũng phải chịu.

Em còn giả bộ điếc nữa kìa :(, nhưng các bạn Cam khá chu đáo, viết hẳn ra (10$ x 2 = 20$), không chung đủ không cho đi...Police thủ đô nên chi phí hơi cao.

Hẹn Udong của chị lần sau hen.

Đọc xong em mới ngộ ra đâu là dân phượt thứ thiệt, cám ơn bác chủ.Em ráng rủ rê vài chiến hửu làm một chuyến cho đã .

Đọc xong em mới ngộ ra đâu là dân phượt thứ thiệt, cám ơn bác chủ.Em ráng rủ rê vài chiến hửu làm một chuyến cho đã .

Cám ơn bác đã động viên.

Thiệt tình mục đích chuyến đi, trước là phục vụ cái nhu cầu "được đi", sau đó cố gắng tìm cái gì đó "mới mới" để ươm mầm cho những kế hoạch sau này của rất nhiều người ( trong đó có em :) ).

Bài viết có thể coi như một bài report nho nhỏ.

Túm lại cái topic này, nếu không phải em đi bằng xe máy thì đúng là "chán như có gián".

Vụ xx Cam em qua có thấy rồi, 2-3 chú nhảy ra chặn đường quyết "không cho thoát", mà dân Cam cũng ghề lắm, thấy nhày ra là quành đầu xe lại chạy thôi ;))

Em còn giả bộ điếc nữa kìa :(, nhưng các bạn Cam khá chu đáo, viết hẳn ra (10$ x 2 = 20$), không chung đủ không cho đi...Police thủ đô nên chi phí hơi cao.

Hẹn Udong của chị lần sau hen.
Đen ơi! Vậy các police hỏi thăm sức khỏe chú vụ gì? Chẳng lẽ nhìn lũ người không ra người, ngợm không ra ngợm mà lôi đâu ra mà chém hả? :)) Có hỏi vụ bảo hiểm bảo hiết gì không? Vậy là cứ lận lưng tiền lẻ là chuẩn hà.

Anh định lang thang NP và Siem Riep bằng xe máy cuối tuần. Kẻo đi 1 mình, nó chém đến 100 Obama thì xa mẹ xa em xa VN để làm tài lọt cho police bên đó luôn quá :gun

Lúc vô tới bàn "khám bệnh" cũng giả nai...ú ớ búa xua. Mấy bạn Cam thương tình lôi cuốn sổ luật giao thông, chỉ vào cái bảng xanh có hình mũi tên nói mình đi ngược chiều ( là bởi vì cái đường em đi vào có cái hình đó, mấy bạn cho là mình đi ngược chiều )...thấy bị "chơi" rồi nên bớ làng bớ xóm một hồi, thấy vậy mấy bạn mới chỉ một cái hình khác là hình "cấm chạy ngược chiều"...xì tiền thì đi không thì cứ đứng đó.

Lúc đó cũng hên cho bạn Cam là trong túi em có tới 19 đồng Obama, đã vậy mấy bạn còn rất cẩn thận và chu đáo, kêu móc hết túi ra cho coi nữa...Police Cam "dễ thương" chưa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back