What's new

Singapore - 2 ngày 2 đêm và 200$

Tình hình là gần 1 năm sau khi nghiên cứu phuot.com và sau chuyến đi nước ngoài đầu tiên đến đảo quốc sư tử, Paven mạo muội viết 1 bài nho nhỏ về chuyến hành trình của mình. Nhân đây, Paven cũng gửi lời cảm ơn đến phuot.com đã giúp Paven ...." khai sáng trí tuệ":D. Nhờ đó mà Paven mạnh dạn đi theo những ước mơ của mình. Là lần đầu tiên viết bài, nếu có gì hok đúng, mọi người góp ý cho Paven sửa nha ;)

Tèng teng...Và đây là cuộc hành trình.

Singapore - 2 ngày 2 đêm và 200$ (P1: Nguyên nhân sâu xa)

Một buổi tối buồn buồn, tập họp đám cấp 2 để trả chầu cafe nợ từ mấy tháng trước. Khi đã tám đủ thứ trên trời dưới đất, bất ngờ bạn Cáo đề nghị: " Có đứa nào muốn đi Sing ko? Chi phí 200$". Nói gì nhỉ, hok đứa nào phản ứng vì công việc bận rộn lại thêm có cái màn đi Sing mà chỉ 200$...??? Đúng là chuyện không tưởng. Nhưng lúc đó Paven đang khìn khìn, bùn đời, bùn tình nên quyết định một cái rụp. Đi thì đi. Chết thì chết. (Mà nói thiệt, nếu quyết định thêm một lần, chưa chắc mình sẽ liều như vậy);)

Thế là tối hôm đó, về nhà nt hỏi bạn Cáo cách thức đi như thế nào.( Lạy trời, chưa bao giờ Paven nghĩ Paven sẽ đi nước ngoài mà ngay lúc dầu sôi lửa bỏng thế này. Còn 4 tháng nữa là bắt đầu kỳ thi quan trọng rồi ). Cái đầu tiên là đặt vé máy bay. Hai đứa quyết định chọn đi Tigerairway

Đầu tiên là vào tigerairways.com, sau đó là chọn nơi đi, nơi đến, ngày... một đống cái linhtinh mà hok đc phép sai xót. Cái vụ vé làm tụi Paven đau đầu gần 2 tuần lễ. Mới đầu, cứ nghĩ là có thẻ Visa Debit của Cáo thì mua dùm Paven là ok, ai dè gọi điện đến đại lý tiger airways tại VN thì đc giải đáp là thẻ chỉ mua được cho chủ tài khoản thui. Thế là tức tốc chạy đi làm thẻ, năn nỉ người ta làm thẻ gấp gấp. Nhưng gấp cũng hok đc, Visa debit của Techcombank phải chờ đúng 5 ngày. Mấy ngày đó đúng là thấp tha thấp thỏm ngóng giá vé. Hix, lúc Paven mua nó tăng lên 10$, lại bị charge thêm 10$ fee nữa. Tổng cộng mất hết 133$ tiền vé. Có nghĩa là lúc này Paven chỉ còn 70$ để xài bên đó Sing trong 2 ngày. Kế hoạch 200$ bây giờ bắt đầu xa vời vợi.(NO)
Đúng là lần đầu đi nước ngoài nên ngố quá chừng, về sau mới biết vé mình mua mắc kinh khủng. :D Nhưng nhờ đó, mới biết "phượt" là như thế nào. Có một câu trong một quyển sách mà Paven vô tình đọc được mà Paven thấy chí lí lắm: Cho đến năm 60 tuổi, bạn sẽ không thể nhớ bạn chi bao nhiêu tiền cho những chuyến du lịch của mình. Cái đọng lại trong bạn là những gì bạn đã đi qua, nhìn thấy được ( trích dẫn của trích dẫn vì Paven hok nhớ nguyên văn :D)

"Dã man" thật, theo từ đầu tới cuối bài viết mà không thấy tý xíu nào chân dung chủ nhân :T
Tại cái vụ "tình nghi giống một số chị em trẻ trung, xinh tươi sang làm việc" í mà, nên mình háo hức muốn ngó qua xem "giống không" =))
Đùa chút thôi, bài viết của bạn hay và hấp dẫn, Thanks.

Thanks paven vì bài viết này, sắp tới mình cũng đi Sing đây. Đi 3 ngày, mà mình sẽ dành trọn 1 ngày cho USS nên chắc cũng sẽ hối hả như paven lắm đây :D.

Last edited by a moderator:
@ paven: bài viết quá sức thú vị ^^ lâu lắm a chưa ghé Sing, mỗi lần qua Sing cứ như về ngôi nhà thứ 2, có anh em, có bạn bè, người dân Sing tốt bụng, thân thiện và hiểu biết, đặc biệt trong việc giúp đỡ khách nước ngoài :)

Phong cảnh Sing cũng ko có gì đặc biệt nhưng chiều mưa nơi này đẹp buồn kinh dị, lúc trước a ở KTX trên đồi, tháng 6 trời mưa trắng xóa trời đất giăng đầy trên đồi xanh cỏ, dưới bến xe vẫn thấp thoáng người đợi xe buýt, chui đc vào xe rồi lại suýt xoa như mùa đông về ... Sing vẫn vậy, giao thông luôn chính xác và tin cậy. Những buổi sáng sớm ra MRT đi làm hay đêm muộn đi bộ về nhà, tâm trạng luôn thấy an toàn và phấn khởi mới thấy chính phủ Sing xứng đáng là CP hữu hiệu hàng đầu thế giới giữ cho đất nước này lúc nào cũng vận hành chỉnh chu!

1 quan chức của Singapore đã từng nói về người nước ngoài sinh sống ở Sing, đại ý là: "they came (to Singapore), they worked, then they left, they simply buy the air!". Nhưng bác này chưa tính đến một lực lượng đông đảo khách du lịch đã quý mến Singapore ngay từ lần đầu đặt chân đến đây, quan trọng hơn là rất nhiều người đến Singapore làm việc cuối cùng đã chọn nơi đây để gắn bó. A cũng có nhiều người bạn VN và nước khác đã ở Sing lâu, lập gia đình, chuyển quốc tịch, sinh con và sống định cư luôn ở Sing, đóng góp cho Sing phát triển. Họ đã chọn chốn đi về là Singapore ^^

Tình dài ý ngắn, thanks e vì bài chia sẻ :) tiếp tục khám phá và chia sẻ những nơi mới khác nữa chứ nhỉ :D Tuần sau a cũng ghé Sing, sẽ ngắm nghía lại như lăng kính của e, chắc sẽ thấy nhiều điều thú vị!

P.S: những từ viết tắt như Jl, Bk, Kg thì bạn lười giải thích rồi, a chỉ chú thích là mấy từ đó là từ gốc tiếng Malaysia, từ hồi Sing còn chưa tách ra đó e :D

@ Yika: Cảm ơn anh đã ghé thăm đất nước Singapore qua thấu kính của em. Em chỉ lo rằng 2 ngày ngắn ngủi không đủ lột tả hết được vẻ đẹp của đất nước sư tử.

Em cũng đồng cảm về câu nói của anh:" Phong cảnh Sing không có gì đặc biệt" nhưng ở Sing có cái gì đó làm người ta lưu luyến và thật sự muốn trở lại. Anh làm em nhớ những chuyến MRT. Ban đầu thì sợ lạc đường bởi cái bản đồ chi chít màu và chữ. Nhưng có lên rồi mới thấy nó nhanh, chính xác và tiện lợi biết chừng nào. MRT trở thành một người bạn em yêu quý nhất trong hồi ức.

Em không có dịp đón cơn mưa nào ở Sing. Chỉ là những hạt mưa lất phất phà vào mặt khi đứng cạnh nhà hát. Không gian rộng lớn và bầu trời âm u làm tụi em sợ rằng sẽ tiêu tùng cho 2 ngày khám phá. Cho nên...em chưa hiểu được " sự đam mê :D" những cơn mưa như anh và lười nhắc đến như thế nào. Có lẽ con sư tử đó muốn em nuối tiếc và quay lại anh ạ ;)

Cảm ơn anh về những dòng chia sẽ và động viên. Em sẽ đi tiếp đến những vùng đất mới. Có lẽ sẽ không dễ dàng và nhanh chóng nhưng em đang phấn đấu cho ước mơ đó từng ngày. Hơn nữa, những bài viết của anh và mọi người càng là động lực cho em cố gắng.

Chúc cho chuyến bay về " ngôi nhà thứ hai" của anh vui vẻ và đầy thú vị nhé. Và chúc cho những chuyến đi của anh nhiều hơn và xa hơn :D. Những bài viết của anh thật sự thắp lên một ngọn lửa cho những tâm hồn thèm đi phượt.

Last edited:
@ lười: nhớ mùa mưa ở Sing quá thì khi nào có dịp, hú hana quay lại Sing ha. Paven và Hana cũng nhớ Sing ghê gớm.

@ hoangnp,thanthanh,tmt4788: cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết này. Paven hy vọng giúp được cho các bạn phần nào để khám phá đất nước Singapore xinh đẹp :D

À há, nghe đâu có người nhắc mình, hana gì phải hem. Hì, mình thì đã đón 2 cơn mưa ở Sing, một cơn mưa lất phất khi vừa đặt chân xuống Changi, còn một cơn mưa xối xả khi sắp hết ngày ở Universal. Mưa ở Sing mùa ấy đỏng đảnh thật, thoắt đến rồi thoắt đi :D

Nói hồi muốn đi lại Sing quá xá ;)

Đọc bài viết của Paven giàu cảm xúc quá và cũng làm mình nhớ Sing da diết
Mình đi Sing 2 lần, năm ngoái và lần gần nhất là cuối tháng 4 năm nay....
Thiệt sự hơi khâm phục cách bạn tổ chức tiền bạc và thời gian cho chuyến đi, vì mình thì ko làm như vậy được rồi (bệnh lề mề + sàng + hay tiêu tiền bậy)....
Lần đầu tiên mình cũng ở China Town, lần thứ 2 thì ở Lavender, gần khu Litte India...
Huhu lần nào đi Sing về mình cũng cảm thấy như là chưa đi hết và chưa đi đủ, và thực sự đúng là như vậy thật dù mình ở Sing tổng cộng gộp lại cũng hơn 9 ngày....

Thanx Paven nhiều về bài viết giàu cảm xúc nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back