What's new

Tắm mưa Tây Nguyên - offroad Bờ Y và những lần đầu!

Có câu nói "Ích lợi của việc đi là để điều chỉnh trí tưởng tượng với thực tế, thay vì ngồi hình dung ra mọi chuyện, cứ đi để xem nó thực sự thế nào."
Cũng có câu (chống chế) của dân phượt, "Lập cung ra là để làm bể cung." :D
Bởi vậy cái topic:

https://www.phuot.vn/threads/102870-Tắm-mưa-Tây-Nguyên-ôm-trọn-ngã-ba-Đông-Dương-26-7-30-7-2013

đã chuẩn bị sẵn sàng phương án 1, phương án 2 mà vẫn bị mẻ mẻ, phải lấy cuộn băng keo phản quang không bao giờ phản (bởi vậy không bao giờ được Quỹ trả lại tiền :(( ) dán lại, dán lấp liếm và cuối cùng thì thành công hơn mong đợi!
Không chỉ là các điểm đến, những nơi đặt chân chinh phục - mà là cả hành trình với rất nhiều những lần đầu của các thành viên. Không chỉ là trải nghiệm - mà còn là những bài học quý giá về kĩ năng sinh tồn, kinh nghiệm sống, thái độ với tập thể và nhiều bài học quý báu. Không chỉ là đi - mà còn là khó khăn, là vất vả, là chia sẻ và là yêu thương.

Cảm ơn tất cả mọi người đã đồng hành, đã cùng nhau chia sẻ trong suốt 4 ngày 5 đêm tưởng rất dài mà cũng rất nhanh.
Cảm ơn các xế các ôm đã san sẻ cùng nhau từng miếng chocolate, từng cái xúc xích, từng ngụm nước, từng cái kéo tay, từng ánh mắt :"> ... Cảm ơn tất cả đã cùng chung tay chung chân chung đầu cho một hành trình khó khăn hơn dự định.

Đặc biệt cho em gửi lời cảm ơn chân thành tới anh Hongthiengialai, Nangcaonguyen, anh BQA, anh Cao Nguyên đã hỗ trợ rất nhiều cho đoàn về thông tin trên đường, các địa điểm ăn uống, ngủ nghỉ và rất nhiều kinh nghiệm khác! :)

Hồi ức xin phép được từ từ bắt đầu:

Từ đây

attachment.php

để đến được đây

attachment.php

là cả một rừng khó khăn và bất ngờ ở phía trước. (BB)

Last edited:
Đoàn có tổng cộng 10 xe máy, trong đó có dẫn đoàn anh Toàn đi xe wave màu đỏ, chốt đoàn là chiếc tay ga Luvias của Binh Nguyễn, còn ở giữa là xe số các thể loại, trong đó có 2 xe thuê hơi yếu hơn các xe khác là của anh Bình Võ và Sơn Võ, Nếu như các xế Hữu Toàn, Đức Duy, Lang Bạt, Mạnh Tiến, Fan Minh, Binh Nguyen đã xông pha chiến trường nhiều và có kinh nghiệm, thì đây có thể nói là lần đầu phượt xe máy đường trường của các xế Melvin Kim Jong Un, Son Vo, Binh Vo, Cẩm Khói Lửa nên tốc độ đoàn có chút không đều lắm, 1 tốp phía trên do anh Toàn dẫn đoàn đi khá nhanh, 1 top đi khá chậm, xế ôm mình lần đầu làm libero nên kinh nghiệm cũng là zero, chỉ cố chạy lên chạy xuống hy vọng đoàn có thể nối đuôi nhau kịp, chốc chốc lại được quỹ chốt chạy lên thúc đi nhanh lên đi nhanh lên ^_^, đúng là ngày đầu tiên của chúng ta không suôn sẻ lắm trong nhiều sự, nhưng qua từng ngày đã được khắc phục rất tốt và đội hình đẹp lên trông thấy, em xin 1 tràng pháo tay ạ (beer)
Thôi em không nói chuyện nghiêm túc được lâu, nên lại tám nhảm về chuyện trên đường đây, hí hí
Máy ảnh với súng cũng như nhau, đều là shoot cả, nhưng người ta sợ súng bao nhiêu thì yêu máy ảnh bây nhiêu, bằng chứng là đây, súng lia tới đâu là có người phản ứng nhanh tới đó :gun
Đây nữa

Trên đường có dừng chân ở thị trấn Ea Hleo, đẹp tuyệt vời , dù chỉ lướt mắt qua nhưng thấy những ngôi nhà xa xa lơp cao lớp thấp, mái chữ A và lợp ngói đỏ, xen kẽ trong rừng thông trong ánh ban chiều, đẹp, đẹp lắm, tiếc là đi nhanh qua nên chẳng có tấm ảnh nào, Ea Hleo có tên trong bài hát Nỗi nhơ Cao Nguyên (c)

Nhà thờ ở Buôn Hồ, trên Tây Nguyên nhiều nhà thờ đẹp, mình không có đạo mà còn mê nữa

Xế của tui, mỗi lần đổ xăng là hì huc thế này đây, 1 đứa kéo balo ra sau, 1 đứa cố mở nắp yên, mở được là cười khoái trá, già rồi mà như con nít, ai cũng sợ gớm luôn, :help

Cặp đôi này lúc này vẫn còn tung tăng lắm

Cặp đôi Quỹ-Chốt, cũng tung tăng ko kém gì mình, lúc thì lọt tọt tút phía sau để mua lương thực tiếp tế cho đoàn, lúc thì phi vèo lên nhắc nhở mọi người nhanh lên, là 2 kẻ mua vui thượng hạng, yêu 2 người này lắm lắm :L

Một vài cảnh đẹp bên đường

ảo gớm, test máy ảnh của xế, thấy cũng tệ mà thôi kệ, hí hí
Cô gái ấy, tên là Mick, họ là Mai, cấm gọi là Mai, chống chỉ định gọi Mai, tiên lượng bị ghét
Cô gái ây, nếu là Ôm thì là ôm chốt, nếu đã là xế thì phải dẫn đoàn
Cô gái ấy, 70 80 ư, mơ đi em, kéo hết ga hết số, 95km/h làm trai ôm ngồi sau muốn tè rùi mà vẫn thấy chưa đã
Cô gái ây, nhảy lắc lư đằng sau khi nghe xế thủ thỉ "em ko mặc quần xìiiiiiiiiiiii" =)) làm trò vui cho xế ôm mình phía sau
Nói tóm lại, cô ấy đây :))

Bởi vậy thớt đâu được nhắc miếng nào đâu, cứ hi vọng rồi lại thất vọng. Thà sỉ vả đi còn được chen một miếng mặt mày mặt mo mặt mẹt vô :))
PS: Xe xế tui Future đó, Libero kiểu gì không biết nữa, biết mỗi Wave S thôi mà. :gun
Mới lại á, xế tui rút kinh nghiệm lần trước đi chung với bé Rubi Subi, bị nó dí sát quá, suýt nữa thủng lưng (NT), lụi hụi mang xe (mượn của bạn) đi gia công khung sắt ở sau, chỗ ngồi siêu thoải mái, ôm ngại, không khoe, âm thầm sướng. Nay đã trao giải xế sướng ôm phê nên cũng lẳng lặng đưa ra khoe khoang chút với đời. :D

-đang kiếm hình ảnh để minh họa-

Đi miết đi mãi mới tới Buôn Hồ, chưa được ăn chiều nữa, bao giờ mới được ăn phở hai tô?

Last edited:
Bởi vậy thớt đâu được nhắc miếng nào đâu, cứ hi vọng rồi lại thất vọng. Thà sỉ vả đi còn được chen một miếng mặt mày mặt mo mặt mẹt vô :))
PS: Xe xế tui Future đó, Libero kiểu gì không biết nữa, biết mỗi Wave S thôi mà. :gun
Mới lại á, xế tui rút kinh nghiệm lần trước đi chung với bé Rubi Subi, bị nó dí sát quá, suýt nữa thủng lưng (NT), lụi hụi mang xe (mượn của bạn) đi gia công khung sắt ở sau, chỗ ngồi siêu thoải mái, ôm ngại, không khoe, âm thầm sướng. Nay đã trao giải xế sướng ôm phê nên cũng lẳng lặng đưa ra khoe khoang chút với đời. :D

-đang kiếm hình ảnh để minh họa-

Đi miết đi mãi mới tới Buôn Hồ, chưa được ăn chiều nữa, bao giờ mới được ăn phở hai tô?
Gì đây chị Cầm? Anh Toàn nói với chị là e dí sát quá hả? Thủng lưng? Trời ơi thì ra người ta suy nghĩ như vậy mà giờ mới biết.!!!

Có đi mới biết đường ở Tây Nguyên đẹp đến thế nào, cảm giác chạy qua những đoạn đèo dốc lên dốc xuống, hai bên đường là cảnh núi rừng hùng vĩ, hoang sơ, có khi lại là một rừng cao su bạt ngàn với những khúc cua đẹp như mơ, không khí trong lành, gió se se lạnh, một trải nghiệm rất đáng nhớ em không thể nào quên được (cám ơn một ai đó, nhờ có em mà anh mới quyết định đi đó, yêu em ).
Trở lại với bài, bây giờ đoàn đang chạy về pleiku trong buổi chiều tà, thỉnh thoảng lại có vài cơn mưa nhẹ, một buổi chiều thật đẹp, có lẽ đây món quà đầu tiên mà vùng đất Tây Nguyên mang đến cho mọi người đây, hehe, vậy thì phải đón nhận thôi, và đã xuất hiện cặp xế - ôm đầu tiên đã ôm hôn thắm thiết đến nỗi trầy da tróc vẩy luôn

Cố chịu đau nhé chị Kim, tối em về chăm sóc cho hihi (dù đau vẫn cố mỉm cười và luôn miệng nói không sao hết, chị là nhất rồi đó ^^)

Con ngựa sắt vừa ngã xuống đường đây

(p/s: vì một số lý do, tấm hình chụp cận cảnh lúc chụp ếch của chị Kim đã biến mất không dấu vết, dự là tấm ảnh 16+ nên chủ pic đã âm thầm xóa mất, hihi)

Lúc này, đoàn chia làm 2 top, top 1 do thớt phụ trách đã đến cây xăng an toàn, và đang ngóng chờ top 2 do libero Lang Bạt dẫn đầu. Sau khi gặp tại cây xăng, nghe mọi người thông báo xe anh Bình – chị Kim đã bị xòe, mọi người hỏi thăm ríu rít và không quên xem vết thương của chị Kim có nghiêm trọng không, haiz, lúc này sao chẳng ai quan tâm em hết vậy nè, có xe bị xòe em cũng bị hoảng lắm chứ bộ, *khóc thút thít*, giời ạ, lại thêm cái hội crock criết gì á, cứ rảnh rỗi lại tự sướng mãi (đầu têu là ôm Mick của tui nữa chứ), bằng chứng là đây

Cái chiếc giày còn trắng nhất hình như là của ôm tui thì phải, được xế lo quá mà sao dơ được cơ chứ hihi

Sau khi cho ngựa nghỉ mệt và uống nước xong (là đổ xăng ý mà ^^), được thớt thông báo là sắp tới pleiku rồi, chỉ cần chạy một đoạn nữa thôi (bao nhiêu cây thì em hok nhớ nữa), thế là cả đoàn thẳng tiến mà chạy, và cuối cùng là chạy vô đây

Hình chụp ở nhà lao (nhà tù) pleiku, em là người ở giữa mặc áo khoác xanh lá cây đấy các bác ạ, ơ tấm này ôm của em bỏ em theo trai đẹp rồi các bác ợ *khóc*

Ngay bên cạnh nhà lao này là quán phở 2 tô (em hok biết sao lại gọi là phở 2 tô, thấy ai cũng nói vậy nên em viết vậy luôn, hìhì), cái quán đặc biệt ngon nhá các bác, được thổ địa ở đây dắt đi cơ mà, hihi, anh Nam Mol bạn chị Mick, cái anh mặc áo thun trắng, ở giữa có ngôi sao màu xanh đấy ạ (vì trai đẹp này mà chị Mick, ôm của em quyết định bỏ em theo trai đấy, xui cho chị ấy là anh Nam không đi được, nên em vẫn còn ôm, hihi, may quá ), tô phở đó đây ạ

Tại đây, 2 chị em mình cùng ăn chung 1 tô nè, còn nhớ hok chị Tình xênh đẹp ơi ^^

Cũng tại đây, đã xảy ra một cuộc tranh luận mà cả hai bên đều có lý, một bên muốn nghỉ tại đây, và sẽ dậy sớm để đến KonTum (vì mọi người đã chạy một quãng đường dài, ai cũng có dấu hiệu mệt mỏi), bên kia là Cầm, chủ thớt, muốn mọi người đi luôn trong đêm để đến KonTum (chỉ còn hơn 40 cây, tới KonTum mọi người sẽ được ngủ một giấc thoải mái); cuộc tranh luận kéo dài tưởng như không có hồi kết, lúc này em cũng rất phân vân, nửa muốn ở lại vì anh Nam Mol có chỗ ở miễn phí cho mọi người, sẽ tiết kiệm được một số tiền, nửa muốn nghe theo lời Cầm, vì em vẫn còn sức chạy, và quãng đường 40 cây cũng không quá xa, và vì một lý do riêng tư nữa, hihi. Cuộc tranh luận lên đến đỉnh điểm là lấy quyết định theo số đông mọi người, nhưng không ai có ý kiến riêng gì cả, nên Cầm quyết định sẽ đi đến KomTum ngay trong đêm, lúc này Cầm rất quyết đoán, rất khác so với Cầm trước kia mà em biết, dù sao, quyết định của Cầm là rất đúng đắn, và mọi người lại được học thêm về bài học, nếu đi cung do thớt lập ra thì phải nghe theo mọi điều của thớt, vì thớt cũng chỉ muốn tốt cho cả đoàn mà thôi.

Quyết định đã được đưa ra, vậy thì còn chờ gì nữa, chạy ngay và luôn thôi mọi người ơi, hihi.
Đến KonTum, trong lúc chờ thớt đi kiếm nhà nghỉ, mọi người tranh thủ tìm nhà nghỉ ngàn sao mà đánh vội một giấc vậy

Xem Rubi ngủ ngon lành ghê chưa nè hihi

Khách sạn ngàn sao - trước khi thớt tìm được cái nhà nghỉ đúng nghĩa - của đoàn em nè hihi

Tiếc một điều là không ai chụp lại cái nhà nghỉ cả, cô chú chủ nhà nghỉ rất tốt bụng, máy lạnh, máy nước nóng thuộc loại xịn à nha, giá lại phải chăng, em chỉ nhớ là nhà nghỉ Quang Minh, số 92 còn đường gì em không nhớ nỗi, hihi (vì ngày thứ 2, em và ôm của em phải vất vả tìm lại nhà nghỉ này cơ mà, lạc đường hoài nên em ấn tượng với cái nhà nghỉ này luôn @@)
Hix, muốn kể nữa, mà hok được, sau khi chia phòng rồi ai vào phòng nấy, chả ai hứng thú làm vài ly bia với em cả (em có hỏi rồi, nhà nghỉ có bia lạnh hẳn hoi, cộng thêm món chả cá do ôm của em mua hồi sáng nhậu là quá tuyệt vời), mặc dù em đã đi hết các phòng và rủ rê, vậy mà hok ai hưởng ứng, thôi đành buồn hiu và đánh một giấc đến sáng vậy (à đi tắm với đánh răng mới ngủ nhá, không mọi người lại bảo là em ở dơ lại khổ ^^)

Like nhiệt tình luôn, viết hay quá em, mà 1 cũng Cầm mà 2 cũng Cầm, Cầm Cầm hoài à, ko thấy chị đâu hết trơn, chị ghét
Đây là hình nhà nghỉ, ko có chụp toàn cảnh, nói chung cũng đẹp đẹp

Dừng chân giữa đường, trước nhà của người ta mà làm như chốn không người, dân địa phương đang chơi bài trước nhà, cười cười nhìn cả đám khó hiểu. Lần lượt đi toilet giữa Tây Nguyên đại ngàn, cả đám chia nhau từng cái khăn ướt, cái bánh bò, miếng xoài, miếng ổi, đã bắt đầu nhớ nhớ tên nhau

Bổ sung thông tin nhà nghỉ cho mọi người nhé: (note lại cho bạn bè và những lần đi sau)

Từ Gia Lai theo một đường thẳng tới KonTum, trước khi vào thành phố Kon Tum qua một cầu nhỏ có tên là cầu Tân Phú, mà người dân địa phương gọi là cầu Nhà May xế nghe (hình như - hay Bà Hai gì đó ôm nghe - mang máng nhau :D ), hai bên hơi hoang vu hẻo lánh chút :D bên phải là ruộng lúa, chạy lên tầm hơn 100m ở phía bên tay phải có một hẻm nhỏ, nhìn lên thấy bảng Nhà nghỉ Quang Minh 2, chạy vào chút xíu thấy nhà nghỉ nằm bên tay trái, cái cổng bự thiệt bự, nhiều cây cảnh lớn, đập cửa ầm ầm là có người ra mở cửa.
Nếu không có thể search địa hỉ: Nhà nghỉ Quang Minh 2, số 92 đường Đồng Nai, Phường Lê Lợi, TP Kon Tum
Sdt: 0603.500.918
Giá ở thời điểm tháng 7. 2013: Phòng đôi 2 giường lớn, giá 200k/đêm ngủ được 5 (hoặc 6) người.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back