What's new

[Tổng hợp] Tất tật về Barcelona và Tây Ban Nha (Spain)

Em vừa ở 3 đêm ở Barcelona. Chia sẻ với bác kinh nghiệm ăn uống nếu có đồ nấu (chỉ cần có 1 nồi cơm điện mini). Cái chợ nằm trên đại lộ đông nghìn nghịt người La Ramblas bán đồ rất là rẻ, thịt bò 4e/kg, thịt băm 3,6e/kg. Có 1 cái quầy nhỏ nằm ngày ở cổng vòm đi vào chợ phía tay phải ( cổng này phía bên trái của cổng to đùng) bán bình nước 1.5lits có 0,45cent, cola 0.90cent, gạo, mì, đồ rất rẻ tha hồ nấu, chứ nếu ăn nhà hàng thì không rẻ tí nào, thành phố du lịch mà. Ở trên đại lộ La Ramblas bọn nó bán 2e 1 bình nước 1.5 lit trong khi đấy chỉ có 0,45 cent, tất nhiên là chúng nó làm lạnh mới dám bán 2e, tuy thế vẫn quá đắt.

Đến barcelona em như lạc vào thiên đường của gái đẹp, La Ramblas như 1 dòng sông người chảy suốt đêm ngày ( choáng váng ) ở đây cứ gọi là ăn chơi đập phá bét nhè. Tiền nhiều thi tha hồ đi club với gái đẹp nhìn cứ thè lười ra mà thèm :D

Chỗ ở 36e 1 người thì cũng ko rẻ lắm, nên lấy từ 20 đến 30 thôi. Bác vào google.com gõ hostel barcelona là nó ra 3 cái site nổi tiếng hostelworld, hostelclub, hostelbookers, tha hồ tìm, đặt càng sớm càng rẻ. Chỗ em ở là Rey Don Jaime ngay sát metro cũng tiện, 3 người 3 đêm hết có 215e. Ở barcelona đi bộ 'phê' thật, riêng cái đại lộ đã dài 1,25km, đi ngắm người, ngắm các nghệ sĩ đường phố là cái chân cũng phê như con dê luôn (dọc đường có 2 điểm metro nhưng đi bộ mới thích).

Giờ đang ngồi ở Rome mất tiêu rồi, chắc chắn noel phải lại barca 1 phát nữa, tranh thử bóc phét tí thôi. Chúc các bác đi chơi vui vẻ.

Còn 1 điều nữa là bác nào định mua Bus Tour thì mua cái bus 2 tầng có hình con mắt nhé, điểm đỗ nhiều mà lại liên tục, chứ đừng có mua cái nào khác ( có 1 công ty riêng cạnh tranh nhưng lởm lắm )

3 ngày ở barca ko hiểu kiểu gì ngày nào cũng phải ngồi ăn uống ở sân nu camp mới chịu về :)) công ty Pan bán kem ngon lắm có 1e/cái, ở sân thì 1.5e :D ngoài ra các thứ khác đắt

1. Khách sạn
Giá khoảng 20-30 la chuẩn rồi.(beer)
2. Những điểm ăn uống hợp khẩu vị người Việt thì nhiều vì khẩu vị TBN khá giống mình. Đi hết La Rambla rẽ phải khoảng 100m có cái quán Buffe tàu rẻ thối, vào đấy ăn căng bụng kèm chai bia thì chỉ 5eu. Tớ thì cứ hải sản mà bụp, rẻ mà ngon, 2 đứa ăn tối lãng mạn có nến có hoa có nhạc có kem tráng miệng k quá 50eu, tối về lại lâm xung. Tội gì ;)
3. Chú ý gì ngoài trộm cắp
Tớ trót làm vài bài thôi mà dân tình nghĩ xấu Barce của tớ quá :(. Đọc hết topic đấy thì chẳng có thằng nào ăn cắp được gì của cậu nữa đâu.
Barce nổi tiếng nhất là phố La Rambla, các điểm du lịch cũng như vui chơi giải trí về đêm tập trung dọc 2 bên phố. Cố mà đi thăm hết các công trình của Gaudi bạn tớ với sân Camp-nou là đủ. Thừa thời gian thì cứ làm cái khăn tắm ra biển mà ngắm gái, nhớ mang kính râm để bọn nó không biết mình đang nhìn gì nhé :D

Cho Bro một vài gợi ý ở Tây Ban Nha vì hồi tháng 5 vừa rồi mình cũng đã ở Barcelona và Madrid.
1. Nhà ở thì Bro có thể reserver trong web hihostel.com. Đi lại Châu Âu giá rẻ tôi toàn ở đây. Chỗ này thường xuyên phát thêm bản đồ du lịch miễn phí. Đặc biệt ở Geneve ( Thụy Sỹ) còn cho vé đi lại miễn phí 24h ( vé ngày). Nếu Bro đặt phòng ở trang này cho thành phố Barcelona thì nên chọn cái nhà nghỉ nằm ngay gần khu phố Rambla( nó sẽ giới thiệu đặc điểm nhà nghỉ khi reserver). Khu phố này nằm ngay gần quảng trường Catalunya đi lại rất thuận tiện. Nếu không đặt được cái nhà gần khu phố Rambla thì chắc bạn sẽ phải ở một cái nhà ở trên quả đồi rất cao nhưng đi lại cũng rất thuận tiện( vì nó cũng nằm gần 1 đường metro). Mà thực ra mình cũng dùng nhà trọ chỉ để ngủ thôi. Cái nhà trên đồi này rất sạch sẽ. Ăn sáng miễn phí.
2. Quán ăn tàu ở Barcelona rất nhiều. Ngay ở khu phố Rambla gần quảng trường trung tâm bác đi dọc 1 tí là thấy 3-4 quán. Nấu rất ngon, giá khoảng 17 Eu/2 người ( Nhưng chắc 3 người ăn vẫn thấy no).
3. Nếu bác để tiền hớ hênh quá thì ở đâu cũng mất, còn cất trong túi cẩn thận thì cũng không nhiều khả năng mất đâu. Hôm tôi đang lang thang tối ở khu phố Rambla thì có chuyện xảy ra thế này: Lúc đó khoảng 20h, có một thằng Rệp cầm cái bản đồ ra hỏi tôi vớ vẩn địa điểm du lịch. Tôi không biết nên cũng tưởng nó là khách du lịch nên hướng dẫn nó. Đang hướng dẫn thì có một người đàn ông trông như người bán hàng rong đi đến kéo tôi và thằng Rệp kia ra 1 góc. Ông ta chìa ra cái thẻ đề chữ " Policia" và hỏi tôi và thằng kia xem có phải là đi cùng nhau không ? Khi tôi nói không đi cùng nhau, ông ta chỉ mặt thằng kia và bảo: you, go. Và nói với tôi cẩn thận đừng có bắt chuyện với người lạ vì nguy hiểm. Kể chuyện này để bác thấy là không phải Barcelona an ninh không đảm bảo đâu. Bác cứ để tiền cẩn thận thì không vấn đề gì cả. Dù sao Barcelona là thành phố du lịch nên họ cũng phải giữ khách.
4. Tôi đánh giá rất cao điểm nữa ở Barcelona là ở mỗi nhà ga lớn đều có nhân viên hướng dẫn bạn cách mua vé , chỉ đường rất tận tình cho bạn và phát bản đồ du lịch miễn phí.
5. Đến Barcelona ở ngay khu phố Rambla có thể bạn cũng sẽ gặp các cô gái kéo tay và chào mời bạn ngay giữa đường. Tôi thấy nhiều cô gái da đen hơn cả.
PARIS

Điểm du lịch thì vài chỗ gợi ý cho bác:
Bác vào đây có 10 cái địa điểm du lịch nên đến và nó chỉ dẫn cả cái điểm metro và ligne để đi đến luôn
http://www.barcelona-tourist-guide.com/fr/generalities/attractions-barcelone.html
Mấy chỗ chú ý nên đến là:
1.Nhà thờ La Sagrada Familia
2.Cửa biển Barcelona( Port de Barcelone). Gần ngay cái quảng trường có tượng đài Columbo chỉ tay sang Châu Mỹ
3.Sân vận động Noucamp
4. Quảng trường trung tâm Catlunya và khu phố đi bộ Rambla.
5. Bảo tàng nghệ thuật ( Musée des Arts). Chố này có mấy tầng nhạc nước rất đẹp.
6. Công viên Olympic.
7. Cái Arc de Triump của Barcelona. Kiểu như Khải Hoàn Môn của Paris, tuy nhiên không được hoành tráng bằng. Gần ngay chỗ này có 1 cái trường đầu bò tót nhưng khi Bro đến chắc nó vẫn đang sửa.
8. Cái Castle Baltic thì phải: vừa là lâu đài và vừa là bảo tàng ngay gẫn quảng trường Catalunya.
Chúc vui vẻ
PARIS

Nói về trộm cắp thì có nhiều thủ đoạn tinh vi lắm. Hớ hênh đương nhiên sẽ mất, không hớ hênh nó sẽ có cách làm cho mình hớ hênh. Nhân đây mình thuật lại 2 trường hợp được tận mắt chứng kiến mà người bị hại là bạn đồng hành, mong rằng các bạn có thêm ít kinh nghiệm để đề phòng.

Lần ở Barcelone xảy ra trong ga tàu điện ngầm lúc lên tàu. Khi bước lên tàu thì 1 tên ở đằng trước dừng lại ở gần cửa mà không bước sâu vào trong khiến cho cả đám ở ngoài bị kẹt. Tàu lai kêu ầm lên chuẩn bị đóng cửa, thế là phải cố chen lấn xô đẩy nhau để trèo lên. Chỉ trong 1 tích tắc phân tâm vì sợ lỡ tàu và lạc nhau thì cái ví nhét ở túi trước quần jean đã ko cánh mà bay. Cũng may bạn tớ phát hiện ra ngay nên hét toáng lên, còn tớ lại vào sau cùng (ngay sau lưng đứa móc túi) đứng chặn ngay cửa nên nó không nhảy xuống tàu được. Nó liền thả ví xuống sàn, 1 tên đồng bọn đá văng ra xa để phi tang. Nếu nó nhảy xuống tàu kịp thì có phát hiện cũng bó tay vì tàu chạy mất rồi.Trong vụ này bọn chúng có ít nhất 3 đứa, phối hợp rất nhịp nhàng: 1 tên gây lộn xộn, 1 móc túi, 1 cản địa cho đồng bọn chạy thoát hoặc giải vây khi cần thiết.

Lần khác ở khu La Defense, Paris. Bạn tớ để ví ở túi hông quần kaki, thò luôn tay vào giữ cho chắc ăn. Phi vụ diễn ra trên thang cuốn,1 tên đằng trước giả vờ rơi đồ rồi cúi xuống nhặt khiến cho những người phía sau không bước ra ngoài được. Thang thì vẫn cuốn,mọi người đổ dúi dụi vào nhau, phải dùng cả 2 tay bám chặt vào thành thang. Chỉ chờ có vậy, tên phía sau móc ví rồi phi xuống cầu thang, bay vèo qua bức tường bằng kính cao khỏang 1m50. Tớ đuổi theo đến đấy thì dừng lại vì chưa đủ võ công bay qua bức tường! Tên phía trước cũng nhanh chân lủi theo 1 hướng khác mất tăm.

Dù sao những cái không may bạn gặp phải ở Barcelona và Paris cũng chỉ là những trường hợp đơn lẻ thôi, rất không may là rơi vào bạn. Nhìn chung thì tôi thấy là an toàn cho các bạn muốn du lịch đến đây.

Cần giúp đỡ ạ!

Chào bác Toet,
Em đọc thấy thông tin bác đã mua được vé máy bay đi Tây Ban Nha mừng quá. Chia vui với bác nhé!
Giờ bác làm ơn chỉ giúp cách mua vé từ VN sang đó với, rẻ và an toàn ạ.
Cám ơn bác nhiều nhiều!

Cơ khổ, nhà tớ đi Tây Ban Nha từ năm ngoái rồi, bạn Jenny đọc bài không kỹ. Với lại bọn này di chuyển trong châu Âu nên cũng đơn giản và có nhiều hãng hàng không discounted.

Theo kinh nghiệm của bạn bigbird đi Barcelona từ Vn thì thấy bạn ấy hay bay với Vietnam Airlines. Tất nhiên là không bay thẳng một mạch được rồi. Bạn nên hỏi các phòng vé máy bay quốc tế để chọn chuyến và hãng thích hợp với lịch đi cũng như túi tiền của bạn.

Cám ơn bác

Dạ, em sẽ xin thông tin về vé máy bay theo gợi ý của bác. NHưng còn vấn đề nữa em muốn xin được chỉ giáo:
Vì em có bạn là người Tây Ban Nha nên đi theo dạng gì là dễ xin được visa trong khoảng thời gian 3 tháng nhất ạ? Em nghe mang máng là có thể đi theo dạng thăm thân nhưng chưa biết thủ tục nó phức tạp đến đâu? Có khó không? Bác có biết không cho em xin thông tin hoặc cho em vài đường chỉ giáo để làm được việc nhanh nhất!
Em cám ơn bác rất nhiều!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back