What's new

Tây Thanh Hóa - Hành trình của tình bạn!

Như ai đó đã nói: Hành trình của một chuyến đi không đánh dấu bằng độ dài quãng đường mà bằng những người bạn trên quãng đường đó. Một chuyến đi đọng lại trong tôi nhiều cảm xúc đan xen, hành trình này tôi viết tặng những người bạn không ngại khó khăn gian khổ nơi biên ải xa xôi của Tổ quốc. Chịu nhiều thiếu thốn, khó khăn và cả những sự hy sinh thầm lặng đem lại sự bình yên miền biên giới, cả những người bạn bỏ phố lên rừng mưu sinh, công tác...Những người bạn mà hơn 20 năm mất liên lạc mới gặp lại được nhau, mừng mừng tủi tủi kể cho nhau nghe về những biến cố cuộc đời trong men rượu cay nồng, vội vã. Cùng những cái ôm đọng lại cả một ký ức tuổi thơ đầy mơ mộng.
Hành trình của chúng tôi kéo dài 3 ngày 2 đêm, với quãng đường 555km trong đó khoảng 450km đường đèo núi, bùn lầy...Cảm ơn những người em đồng hành cùng tôi trên chặng đường này. Cảm ơn các người bạn chúng tôi gặp trên đường, những người đã giúp đỡ đoàn hoàn thành chuyến đi an toàn và thân thiện!

6 thành viên của chuyến đi.

Em ra là chắc rồi . Nhà mấy anh đó ở đường Phan Bội Châu đó anh .
Nhưng mà cái quan trọng là em ra đó . Em rất muốn lên Mường Lát có được không anh . Em nhơ Quang Dũng trong bài Tây Tiến quá .
Thấy lãng mạng quá, em muốn lên đó một lần .

P/s : Em chen bài anh hoài , có phiền anh hôn dạ ?.
Phiền gì. Chém gió cho vui. :))
Đường đó phía sau nhà anh, gần Sân vận động. Chuyến đi này mục đích chính là lên tiền trạm bản Suối Loóng - Mường Lát. Cuối tháng 9 tới anh sẽ tổ chức và đang kêu gọi quên góp quần áo, sách vở, đồ dùng, tiền... cho các em nhỏ và bà con dân bản. Nếu rảnh ra đây đi cùng bọn anh!

Mình ấn tượng nhất với cậu bé này. Khi đưa kẹo cho em, cậu giơ 2 tay ra nhận và nói : Cháu cảm ơn bác!
Rành rọt rõ ràng. Mình lặng đi vài giây. Lần đầu tiên tiếp xúc với trẻ em vùng cao mình ngạc nhiên thực sự. Cảm nhận rõ rệt trong mỗi chuyến đi lên vùng này về trẻ em khác hẳn với những đứa trẻ trên Tây Bắc, mình không có ý gì nhưng cứ bị ám ảnh những câu nói: Kẹo kẹo và chạy theo xe của các em khi thấy một nhóm lạ nào chạy xe qua. Có lẽ là do chính chúng ta đã và đang làm hư dần những suy nghĩ non nớt, ngây thơ của các em trong những cuộc hội nhập và phát triển chóng mặt này.

Chắc đây là 2 đứa em của cậu bé, định hỏi chuyện một chút nhưng cậu nhanh chân chạy lại phát kẹo cho 2 em rồi chui tọt vào nhà. Chuyến tới mình sẽ tìm bằng được cậu bé này trò chuyện xem sao!

Phiền gì. Chém gió cho vui. :))
Đường đó phía sau nhà anh, gần Sân vận động. Chuyến đi này mục đích chính là lên tiền trạm bản Suối Loóng - Mường Lát. Cuối tháng 9 tới anh sẽ tổ chức và đang kêu gọi quên góp quần áo, sách vở, đồ dùng, tiền... cho các em nhỏ và bà con dân bản. Nếu rảnh ra đây đi cùng bọn anh!

Anh biết từ Nam ra Bắc tốn tiền lắm chứ bộ :D . Em mới quất 1 chuyến ra tới Nghệ An gặp được chị Thúy Vũ là vui rồi anh ạ .
Hôm bữa em có hứa ra tới Thanh Hóa gọi cho anh Chiến nhậu mà cũng có ra được đâu .
Em thấy ngoài đó ai cũng hướng về Mường Lát hết hén anh .
Không biết anh biết anh '' Khanh Thành '' gì đó không ? Cũng đang làm chương trình gì mà '' Thương Nhớ Sài Khao '' cũng rủ em đi . Mà em có ra được đâu .
Đây là face của em nè : https://www.facebook.com/thinhduy.quach
Chắc anh cũng có mà đúng hông . Anh add vào nghen , em vẫn theo dõi bài viết của anh đây mà .

16h15p Chúng tôi mới chạy lên đến cột mốc biên giới đầu tiên. Phía sau là địa phận của nước bạn Lào.

Mặt sau của cột mốc.

Ngay chân cột mốc, các bạn Lào gùi dưa xuống bán ngay ven đường, tiếng Việt cũng bập bõm được vài từ đơn giản. Xuống mua vài quả mang lên nhắm rượu đêm.

Em bé bán dưa. Tôi phải chạy ra xa mới chụp được vì cứ nhìn thấy tôi giơ máy ảnh lên là em lại che cái ô xuống.

lại giục mọi người lên đường. Trên thị trấn, Đc Tuấn Trưởng phòng dân tộc và 2 cậu em Bí thư và phó Bí thư xã Tam Chung đang đợi để đưa chúng tôi lên bản. Đường bùn lầy cứ nối tiếp chạy theo hành trình của nhóm.

Last edited:
Anh biết từ Nam ra Bắc tốn tiền lắm chứ bộ :D . Em mới quất 1 chuyến ra tới Nghệ An gặp được chị Thúy Vũ là vui rồi anh ạ .
Hôm bữa em có hứa ra tới Thanh Hóa gọi cho anh Chiến nhậu mà cũng có ra được đâu .
Em thấy ngoài đó ai cũng hướng về Mường Lát hết hén anh .
Không biết anh biết anh '' Khanh Thành '' gì đó không ? Cũng đang làm chương trình gì mà '' Thương Nhớ Sài Khao '' cũng rủ em đi . Mà em có ra được đâu .
Đây là face của em nè : https://www.facebook.com/thinhduy.quach
Chắc anh cũng có mà đúng hông . Anh add vào nghen , em vẫn theo dõi bài viết của anh đây mà .
Một nhóm trong Đoàn " Thương Nhớ Sài Khao " anh gặp dưới chân núi lên Sài Khao đây.

Những mảnh vá của núi rừng

Cô bé ôm đồng hành cùng tôi. Loắt choắt nhí nhảnh không kêu than 1 lời suốt dọc hành trình. Mà có mệt chắc cũng không dám ho hoe với mình.

Cột điện trước mặt kia kìa.

Anh đã bảo là về số ga đều mà chạy, khổ chưa?

17h30' Chúng tôi đã lên đến Thị trấn Mường Lát. Tuấn trưởng phòng dân tộc, 2 cậu em xã đoàn và Lân, một người bạn học với tôi từ hồi Mẫu giáo đến hết cấp 2 đang làm Chi cục Thuế trên này đón. Vì đã muộn nên ae chỉ kịp bắt tay nhau rồi kéo vội lên Bản. Tuấn kêu mệt nên hẹn tối sẽ chạy lên sau.

Chúng tôi gặp một nhóm các bạn lên làm từ thiện cho Bản Sài Khao chạy xuống mua xăng cho đoàn đã lên Bản từ lúc sáng. Vì thông tin đã nắm được từ trước nên anh em gặp nhau mừng lắm. Duyên hội ngộ nơi núi rừng heo hút này dễ gì có được.
Chụp chung cùng nhóm " Thương nhớ Sài Khao " tại lưng núi ngã rẽ sang Sài Khao.

Suối Loóng là một trong những bản nghèo khó của Mường Lát, nằm gần sát Mường Lý. Cả Bản có 73 hộ trong đó 57 hộ nghèo, còn lại là cận nghèo. Số học sinh THPT 10 em, Tiểu học là 79 em, mầm non 52 em. Trưởng bản Giàng A Lau ra tận ngoài đường đón chúng tôi.
Chúng tôi lên đến Bản Suối Lóong Khi trời đã nhá nhem tối, đường vào nhà Bí thư Sùng A Chà khá dốc, ngoằn ngèo qua 2 con suối nhỏ. Bản 100% là người Mông nên nhà cửa của họ vẫn theo lối sống cũ không quây quần như những ngôi nhà của người Thái.

Những ngôi nhà nằm rải rác thưa thớt quanh triền núi.

Hai mẹ con dân Bản ngơ ngác nhìn mọi người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,614
190,146
Latest member
sportifiles
Back