What's new

Tây Thanh Hóa - Hành trình của tình bạn!

Như ai đó đã nói: Hành trình của một chuyến đi không đánh dấu bằng độ dài quãng đường mà bằng những người bạn trên quãng đường đó. Một chuyến đi đọng lại trong tôi nhiều cảm xúc đan xen, hành trình này tôi viết tặng những người bạn không ngại khó khăn gian khổ nơi biên ải xa xôi của Tổ quốc. Chịu nhiều thiếu thốn, khó khăn và cả những sự hy sinh thầm lặng đem lại sự bình yên miền biên giới, cả những người bạn bỏ phố lên rừng mưu sinh, công tác...Những người bạn mà hơn 20 năm mất liên lạc mới gặp lại được nhau, mừng mừng tủi tủi kể cho nhau nghe về những biến cố cuộc đời trong men rượu cay nồng, vội vã. Cùng những cái ôm đọng lại cả một ký ức tuổi thơ đầy mơ mộng.
Hành trình của chúng tôi kéo dài 3 ngày 2 đêm, với quãng đường 555km trong đó khoảng 450km đường đèo núi, bùn lầy...Cảm ơn những người em đồng hành cùng tôi trên chặng đường này. Cảm ơn các người bạn chúng tôi gặp trên đường, những người đã giúp đỡ đoàn hoàn thành chuyến đi an toàn và thân thiện!

6 thành viên của chuyến đi.

Ngày 2.
Mường Lát - Hiền Kiệt - Sơn Thủy - Km 66 - Na Mèo(km 88). 120km.
( Đúng ra là lên Na Mèo ăn trưa, loanh quanh biên giới rồi chạy về TP Thanh Hóa trong ngày nhưng lại bẻ cung thêm 1 ngày nữa. )
Chúng tôi không chạy đường cũ mà đi qua cầu Mường Lát men theo sông Mã vòng qua cầu Chiềng Nơi về Hiền Kiệt. Rút ngắn được 2 giờ chạy xe.

Lân dậy từ 4 rưỡi ra nhận lợn mông cho tôi đặt từ tối qua, gửi xe về xuôi trước. Chai nước bạn rót để đầu giường lúc đêm tôi nốc hết sạch.
5h30 tôi mới dậy, lục đục gọi mọi người, thu sếp lại đồ đạc, vệ sinh cá nhân, xong xuôi kéo nhau ra quán tối qua ngồi ăn sáng.

3 anh em tôi ngủ phòng này.

Trời còn mờ hơi sương, không khí trong lành thật dễ chịu, trên độ cao này uống rượu như thế mà sáng ra đầu nhẹ tênh.

Xuất ăn sáng của mỗi người người, quán không có trứng gà.

Làm vài chén mã hồi đã. Ăn nhậu từ tối qua đến sáng nay tính tổng thiệt hại không đến 1 triệu mốt. Quen thân có khác :))

6h30. Chia tay bạn, chúng tôi lên đường nối tiếp hành trình lên Na Mèo thăm 1 người bạn học cũ hơn 20 năm rồi không gặp.
Mây bảng lảng vờn ngang sườn núi.

Xa xa là cầu Mường Lát bắc qua sông Mã.

Sông Mã gầm lên khúc độc hành

Thiếu thằng chụp ảnh.

Cứ nhìn, cứ ngắm, cứ mơ mộng đi. Cho chúng mày lên đó ở 1 tuần xem có há mồm ra không.

Cái cột treo biển báo nhìn rất đẹp.

Núi hờ hững đợi chờ chi nàng gió
Để mây vờn hiu hắt bạc trần gian!
Đường lặng lẽ gom mây về bên núi
Dấu hờn ghen giũ bụi phía cuối trời
(King)

Bác ơi ! khi mô thì lên Kế Hoạch chi tiết ạ ? Nhớ alo hoặc Tag em vào trên Facebook nhớ ... Đang rủ rê tụi bạn, mà chưa có Cung rõ ràng , nên chưa biết rủ thế nào .

Sẵn máu tình nguyện, đọc bài của anh xong lại muốn đi quá. <3
Cho em đăng ký tham gia đợt Suối Loóng 28-29/9 này nhóe!
Em có thời gian vào chiều - tối, nếu cần thêm nhân lực cho công tác chuẩn bị trước chuyến đi thì pm cho em ạ.

https://www.facebook.com/thomhoangussh

Sẵn máu tình nguyện, đọc bài của anh xong lại muốn đi quá. <3
Cho em đăng ký tham gia đợt Suối Loóng 28-29/9 này nhóe!
Em có thời gian vào chiều - tối, nếu cần thêm nhân lực cho công tác chuẩn bị trước chuyến đi thì pm cho em ạ.

https://www.facebook.com/thomhoangussh

Đã Add Fb của bạn! Chào đón bạn tham gia chương trình này! (c)
Mấy hôm nay đi suốt, giờ mới lên viết tiếp hành trình :D .

Chạy qua cầu Mường Lát, đường trải nhựa phẳng lì uốn lượn theo dòng sông Mã khoảng 7km thì đi vào đường đất, đá, Còn đường rộng rãi khá dễ đi so với đường cũ, đôi chỗ bùn lầy và những ổ gà, ổ voi... Dấu ấn của những trận mưa ngàn.

Trời vẫn mưa rả rích mỗi lúc 1 nặng hạt, 3 xe vẫn lách bùn mà đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,773
Latest member
thuexe16chodalat
Back