What's new

Thắc mắc gởi đến Admin

Status
Not open for further replies.

mr.danghuynh

Phượt thủ
Nguyên tắc diễn đàn nói rằng, bị cảnh cáo khi không viết Hoa, viết khong dau, viết sai chánh tả.

1. Viết Hoa đầu câu : chính xác.
2. Viết khong dau : điều này cũng..chính xác.

Nhưng viết đúng và sai chánh tả ???

Thiết nghĩ đây là 1 điều cần cân nhắc, bao nhiêu bạn sẻ viết đúng chánh tả ?? Đây là vấn đề mang tính chủ quan rồi. Thật sự mình cũng muốn viết đủ và đúng chính xác nhưng do mình ít học nên trình độ của mình có tới đó thôi. Viết đủ một cái note hay topic là cả một cố gắng lớn của mình rồi. Mà mình nghĩ mặc dù mình viết sai chính tả nhưng có lẽ tất cả những-người-hơi-thông-minh sẽ dễ dàng bỏ qua và hiểu dc nội dung mà bài viết của mình muốn nói. Vì vậy cho nên mình nghĩ vấn đề hết sức nhỏ nhặt này nên có cái nhìn mở hơn , đặt nặng vấn đề dễ gây ức chế cho người viết. Nên để cho mọi người thoải mái type [ thoải mái trong phạm vi cho phép ] . Vậy mới đúng tính chất tự do của PHƯỢT.

Thân !

P/s : Nguyên cái topic này ko sai chánh tả nhá :D

Nguyên tắc diễn đàn nói rằng, bị cảnh cáo khi không viết Hoa, viết khong dau, viết sai chánh tả.

Thiết nghĩ đây là 1 điều cần cân nhắc, bao nhiêu bạn sẻ ...

"Sẽ" chứ không phải "sẻ" bác ơi .:D
Mà viết đúng chính tả là 1 điều hết sức nhỏ nhặt hả bác?Em thì lại nghĩ nếu ngữ pháp sai thì dễ bỏ qua hơn là chính tả,vì chính tả khi ta học abc là thầy cô đã dạy ta viết đúng rồi,chỉ ngữ pháp là rắc rối hơn thôi,
"Phong ba bão táp không bằng ngữ pháp tiếng Việt":D
Em là thằng ít học,cũng là dân đen trong diễn đàn như bác, nhưng cũng vì muốn giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt,và ấn tượng với câu tái bút của bác nên spam theo bác 1 bài bác bỏ qua cho em nhá.Thân.Nếu Admin thấy vớ vẩn thì xóa hộ bài này giùm em .Cảm ơn

Thiết nghĩ đây là 1 điều cần cân nhắc, bao nhiêu bạn sẻ viết đúng chánh tả ?? Đây là vấn đề mang tính chủ quan rồi. Thật sự mình cũng muốn viết đủ và đúng chính xác nhưng do mình ít học nên trình độ của mình có tới đó thôi. Viết đủ một cái note hay topic là cả một cố gắng lớn của mình rồi. Mà mình nghĩ mặc dù mình viết sai chính tả nhưng có lẽ tất cả những-người-hơi-thông-minh sẽ dễ dàng bỏ qua và hiểu dc nội dung mà bài viết của mình muốn nói. Vì vậy cho nên mình nghĩ vấn đề hết sức nhỏ nhặt này nên có cái nhìn mở hơn , đặt nặng vấn đề dễ gây ức chế cho người viết. Nên để cho mọi người thoải mái type [ thoải mái trong phạm vi cho phép ] . Vậy mới đúng tính chất tự do của PHƯỢT.

Thân !

Chào ban Danghuynh!
Góp môt vài ý trên tinh thần xây dưng của Diễn Đàn:
- Ban tư nhân ít hoc nhưng cách chơi chữ "khong dau" cho thấy ban quá...khiêm tốn!
- Nếu thât sư ít hoc han chế sử dung ngôn ngữ pha trôn Viêt/Anh, ngoai trừ từ đã đươc chấp nhân rông rãi hay không có từ tương đương trong tiếng Viêt.
- Mình không chắc là Min/Mod của Diễn Đàn này có thuôc nhóm "hơi-thông-minh" không, nhưng mình biết chắc là môt vài thành viên cưc ghét viết sai chính tả hay cố tình làm méo mó ngôn ngữ.
- Ban quá tư tin khi cho rằng bài của ban không sai chính tả!!!
- Đồng ý với Ban là PHƯƠT là tư do, nhưng Diễn Đàn có khuôn khổ, qui đinh!

Bài này ...cũng sai chính tả vì không có dấu năng do con virus nào đó ăn mất cái dấu năng mất rồi!

Thân.

Thân !

Thân gửi bạn danghuynh!
Dân đen, dân thường , ít học hay học rất nhiều đều trải qua quá trình học đọc , tập viết . Mình nhớ không nhầm thì từ lớp 1 đến hết lớp 5 trong chương trình học tập cấp bậc tiểu học ai cũng được học môn "chính tả" đó là nền tảng cho các cấp học sau này mà theo chuẩn ở Việt Nam thì đã phổ cập giáo dục bậc "tiểu học " xong từ lâu rồi .
Việc viết sai chính tả, viết chữ không dấu chẳng qua là do thói quen và sự chủ quan của bạn, mọi người cứ chung tư tưởng là viết sai một vài chữ thì có sao đâu nhưng như thế làm các bạn khác và bản thân mình rất khó chịu. Mình không dám khẳng định viết đúng 100% chính tả nhưng mình luôn cố gắng viết đúng chính tả . Tiếng Việt rất trong sáng và đẹp, thế thì tại sao bạn lại có thể làm hỏng nó từ những việc vô tình hoặc cố tình như thế nhĩ? Hơn thế nữa diễn đàn có nội quy, bạn đăng nhập vào diễn đàn có nghĩa là bạn đã chấp nhận phải tuân theo nội quy (không biết bạn có nhớ cái phần nhiều chữ mà bạn bấm nút đồng ý trước khi tạo nick nói gì không? ) các bạn mod, min cũng có quyền nhắc nhở bạn theo như cam kết bạn đã bấm chấp nhận trước khi vào diễn đàn.
Còn việc tranh luận sai đúng chính tả chi tiết từng trường hợp ư ? Bạn có thể cùng trao đổi với mod, min hoặc mua hẳn một cuốn từ điển tiếng Việt về mà cùng xem .

Các anh cứ đặt nặng vấn đề quá!
Luật đề ra là một chuyện, phạt hay cảnh cáo hay không lại là chuyện khác.
Các anh cứ để ý vòng quanh đi, ngày nào cũng mấy trăm bài viết nhưng quá nhiều bài sai chính tả hoặc văn phạm. Có mấy ai như anh HoPhap1 hay HoPhap2 đi chỉnh bôi đỏ chữ lên mà nhắc nhở đâu, chưa nói là các anh ấy cũng chỉ nhắc được 1 số lượng bài nhất định, như muối bỏ biển.
Cứ như ngoài đường, đầy cảnh sát mà có cản hết người đi sai luật đi đường đâu!
Diễn đàn chỉ thực sự trong sạch khi ai cũng có ý thức, ai cũng cảm thấy tự trọng khi mình làm tròn trách nhiệm của mình mà thôi. Chứ ai mà cũng nghĩ như anh mr.danghuynh thì sinh ra thêm ngàn anh HoPhap cũng chả giải quyết hết vấn đề.
Thân.

Nói đơn giản rằng chúng ta cần sự tự giác chứ ko cần sự ràng buộc : " bạn phải hiểu và tuân theo " , xin thưa rằng chỉ có bậc cha mẹ ông bà hay pháp luật mới dùng cái từ ấy, đây là diễn đàn, open forum, chúng ta cần sự tự giác và tôn trọng chứ ko cần sự ra lệnh theo cách bề trên.
Chúng ta cám ơn những người ra sức giữ cho sự trong sáng của tiếng Việt, nhưng bao nhiêu bạn sẽ viết đúng, bao nhiêu bạn sẽ viết sai??? Từ ngữ và ngữ pháp của ai là chính xác ?? Trong chính chúng ta đôi khi còn chưa xác định được đâu là đúng đâu là sai khi đang viết 1 bài viết vậy thì hãy để cái chánh tả kia được liệt vào một khoảng nhẹ nhàng hơn.

sami : bạn sẽ hiểu khi mà trong một tuần bị cảnh cáo lần, trong đó hết lần reply lại cho mod mà mod cứng họng.

đây là thư mr.danghuynh nhận được từ cvn

Gửi bạn mr.danghuynh,

Bài viết Phuot.com - The Real Phuot.

Lý do: Viết không dấu, sai chính tả, ngữ pháp (không viết hoa, ngôn ngữ méo mó...)
-------

-------

Do lỗi trên, bạn bị trừ đi 1 điểm trong tổng số điểm bạn có. Nếu vi phạm nhiều bạn có thể bị hạn chế viết bài có thời hạn. Trường hợp phạm lỗi nặng sẽ bị hạn chế không thời hạn.

Bài viết có lỗi của bạn:
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=245355
em bên SCDC cũng tham gia lễ hội 3 miền này ^^ rất hoành tráng và cám ơn bài tường thuật bằng ảnh rất chân thực của anh em Vespa Hà Nội ^^
Mong bạn không bao giờ phải nhận thư nhắc nhờ này lần nào nữa.

đây là thư hồi âm cho cvn :

https://www.phuot.vn/showthread.php?p=245355#post245355
Quote Originally Posted by ongxabeo Xem bài
uhm, thêm Chuối này (PX) , Giang Mod mới này (đi Ping)

Nhà mình ai đi Vespa thì xướng danh giùm cái nhé (^_^), biết đâu lại lập được chi hội Vespa Phượt đấy (^_^)
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=245355#post245355
em bên SCDC cũng tham gia lễ hội 3 miền này ^^ rất hoành tráng và cám ơn bài tường thuật bằng ảnh rất chân thực của anh em Vespa Hà Nội ^^
giải thích hộ mình vì sao mình bị cảnh cáo và bạn vui lòng xem kĩ. Nếu có bất kì trường hợp được gọi là vì lý do cá nhân thì đề nghị trực tiếp Admin giải thích

chúng ta đừng biện bạch rằng các bác ấy nhầm lẫn ra sao, mà hãy xem mọi thứ từ một gốc nhìn khác.

Bạn luôn bỏ qua viết hoa chữ đầu câu ở hầu hết các bài mà bạn đã trích, do đó bị nhắc nhở nhiều. Chẳng phải CVN "cứng họng" như bạn tưởng (bở) đâu !!

Bây giờ thì đoạn văn đầu tiên bạn đã khắc phục được lỗi đó rồi đó. Vậy có phải việc đó là nhờ những thư nhắc nhở ở trên không nhỉ ?
(Tuy nhiên hàng loạt câu khác vẫn tiếp tục mắc lỗi).

sami : bạn sẽ hiểu khi mà trong một tuần bị cảnh cáo lần, trong đó hết lần reply lại cho mod mà mod cứng họng.

đây là thư mr.danghuynh nhận được từ cvn

đây là thư hồi âm cho cvn :

chúng ta đừng biện bạch rằng các bác ấy nhầm lẫn ra sao, mà hãy xem mọi thứ từ một gốc nhìn khác.

Nói đơn giản rằng chúng ta cần sự tự giác chứ ko cần sự ràng buộc : " bạn phải hiểu và tuân theo " , xin thưa rằng chỉ có bậc cha mẹ ông bà hay pháp luật mới dùng cái từ ấy, đây là diễn đàn, open forum, chúng ta cần sự tự giác và tôn trọng chứ ko cần sự ra lệnh theo cách bề trên.
Chúng ta cám ơn những người ra sức giữ cho sự trong sáng của tiếng Việt, nhưng bao nhiêu bạn sẽ viết đúng, bao nhiêu bạn sẽ viết sai??? Từ ngữ và ngữ pháp của ai là chính xác ?? Trong chính chúng ta đôi khi còn chưa xác định được đâu là đúng đâu là sai khi đang viết 1 bài viết vậy thì hãy để cái chánh tả kia được liệt vào một khoảng nhẹ nhàng hơn.

chúng ta đừng biện bạch rằng các bác ấy nhầm lẫn ra sao, mà hãy xem mọi thứ từ một gc nhìn khác.

Mình thấy bạn vẫn còn sai chính tả, cho dù bạn đã có cố gắng để viết không sai, không hiểu bạn cố tình hay vô ý, hay là bạn vẫn chưa xác định được đâu là đúng, đâu là sai khi đang viết một bài viết.
Bạn nói là "trong chính chúng ta..." nghĩa là bao gồm bạn và tôi, và cả mọi người. Nhưng đó chỉ là một suy nghĩ chủ quan, có thể đó chỉ là của cá nhân bạn mà thôi, riêng tôi, tôi luôn biết mình đang viết về cái gì và cố gắng không viết sai chính tả.
Về quy luật của diễn đàn, bạn tham gia một diễn đàn nào thì bạn phải tuân thủ những quy luật của diễn đàn đó. Không ai ra lệnh cho ai hết.

Chjtto : xin thưa chả phải đâu, đơn giản rằng là sợ bị banne nick thôi chứ chả phải khắc phục.

vâng xin thưa cho bạn 2luamientay : " Nói đơn giản rằng chúng ta cần sự tự giác chứ ko cần sự ràng buộc : " bạn phải hiểu và tuân theo " , xin thưa rằng chỉ có bậc cha mẹ ông bà hay pháp luật mới dùng cái từ ấy, đây là diễn đàn, open forum, chúng ta cần sự tự giác và tôn trọng chứ ko cần sự ra lệnh theo cách bề trên."

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,619
190,146
Latest member
sportifiles
Back