What's new

[Chia sẻ] Thâm Quyến - Quảng Châu: Đâu chỉ có đánh hàng

Cách đây dễ đến hơn 10 năm, PeterPan đã được biết tới Quảng Châu và Thâm Quyến qua các bộ phim đình đám thời bấy giờ là "Vòng đời" và "Tình Châu Giang" - những bộ phim từng khiến phố xá vắng tanh vào mỗi giờ phát sóng.

Ngần ấy thời gian trôi qua, cũng nhiều lần muốn đi Quảng Châu - Thâm Quyến cho biết mà đều bất thành. Lần này, sau khi đã kéo được 1 dải từ Nam Ninh tới Côn Minh rồi lên tới Thành Đô với điểm nhấn Cửu Trại Câu, PeterPan lại khăn gói lên đường làm chuyến chốt cho 1 năm khám phá các tỉnh phía Nam của Trung Quốc.

Một chuyến đi khá ngẫu hứng nên thời gian chuẩn bị chưa tới 1 tuần chứ không được tới hơn nửa năm như chuyến khám phá Cửu Trại Câu. Trong đoàn 4 người đi lần này, chỉ mình PeterPan lên đường với mục đích du lịch, 3 người còn lại đều qua Quảng Châu lần đầu để đánh hàng.

Một chuyến đi 6 ngày với phần nhiều thời gian là lọ mọ 1 mình giữa Quảng Châu và Thâm Quyến, khá thú vị và đáng nhớ, cũng đủ để thấy đó không phải là nơi chỉ có đánh hàng.

Lịch trình chi tiết
03/12: khởi hành từ Hà Nội lúc 12 giờ trưa, tới Hữu Nghị Quan lúc 15 giờ, 19 giờ 30 lên xe giường nằm từ Bằng Tường tới Quảng Châu.
04/12: đi xem các chợ nổi tiếng ở Quảng Châu, dạo sông Châu Giang, tối đi chơi phố đi bộ Bắc Kinh nổi tiếng.
05/12: thăm nhà số 250A phố Văn Minh - nơi bác Hồ từng sống và làm việc, thăm công viên Việt Tú Nam với biểu tượng Ngũ Dương, ghé bảo tàng Quảng Châu, tới thăm mộ liệt sỹ Phạm Hồng Thái tại công viên Hoàng Hoa Cương, tối về dạo phố đi bộ Thượng Hạ Cửu.
06/12: bắt tàu cao tốc từ ga Quảng Châu Đông đi Thâm Quyến, ngó qua Cửa Sổ Thế Giới, Trung Hoa Cẩm Tú và Thung Lũng Hạnh Phúc bằng tàu trên không, trèo lên tầng 69 của tháp Địa Vương để ngắm toàn cảnh Thâm Quyến.
07/12: phá sản kế hoạch đi vườn Bảo Mặc - nơi thờ Bao Công - vì bị sốt, tối lên xe giường nằm trở lại Bằng Tường.
08/12: về tới Hà Nội lúc 12 giờ trưa, kết thúc một chuyến lọ mọ.

Tượng Ngũ Dương tại công viên Việt Tú - biểu tượng của thành phố Quảng Châu

Last edited:

Sáng hôm sau bọn em quay lại các khu cửa hàng cung cấp đá quanh Quảng Châu. Những tượng tròn sản xuất tại đây giống hệt những gì được trưng bày tại làng đá Non Nước khu Ngũ Hành Sơn, Đà Nẽng, không biết là nơi nào xuất cho nơi nào nữa.

Những tấm đá ốp cột làm bằng bột đá ép. Hầu hết đều là bột giá ép giả đá cẩm thạch.

Tụi em được tiếp nước trà từ chiếc bàn pha trà khá đặc sắc: người pha cứ việc trút nước bẩn và nước rửa trà xuống bàn, nước sẽ chảy xuống thùng chức nước bẩn dưới gầm - nếu xét theo quan điểm phương Tây thì việc trút thẳng nước xuống bàn là không đẹp mắt và lịch sự, nhưng theo quan điểm Tàu thì là tiện lợi, là OK. Dù sao, theo nhãn quan dân đi du lịch thì cứ lạ là hay :) Trà ngon.

Kiến trúc quanh Đông Quảng

Sau đó tụi em đi thẳng tới Thâm Quyến. Để vào Thâm Quyến, mọi người phải qua kiểm tra passport rất kỹ, vì Thâm Quyến dẫn thẳng tới HongKong, hệt như Johor Baru với Singapore vậy.

Một số hình ảnh của Thâm Quyến.

Một thành phố hoàn toàn mới, mang phong cách quốc tế chứ không chút gì truyền thống cả. Cứ dân cũng rất trẻ, không mấy người già. Xe hơi HongKong chạy ở đây rất nhiều - hình như họ qua đây để giải trí, chơi bời, đánh bạc, những thứ mà ở HongKong tốn kém hơn. Có cảm giác như Đại lục ráng xây dựng Thâm Quyến nhưng một hình thức tự sướng, để chứng tỏ họ cũng có khả năng như người Anh dựng nên một tiểu thiên đường từ vùng đất quê mùa khô cằn. Do đó nhà cửa phải thật cao, thật sang, thật dày đặc, thật hiện đại.... Chính sách một con một gia đình của Đại lục chắc chắn sẽ dẫn tới một sự hủy diệt, ít nhất là sự hủy diệt nhân tính của vài thế hệ, nhưng một lần nữa, sự hủy diệt này sẽ gây hậu quả tàn khốc cho lân bang.

Họ xây những ngọn tháp và mạ vàng chóe sáng như thế này để mong có được sự thịnh vượng tài vật chóng vánh.

Em vào một ngọn tháp như vậy để lên cao quan sát thành phố

Trên đỉnh tháp trưng bày mô hình các cao ốc nổi tiếng của HongKong

và của Thâm Quyến. Một sự so sánh quá rõ: HongKong chúng mày có cái gì thì chúng tao có cái đó. Mỹ chúng mày có F22, Nga chúng mày có PAK thì chúng tao có J20. Về bản chất thì điều này là rỗng tuếch, nhưng bộ óc của 1,2 tỷ người nghèo và ít học cần có thứ kích thích kiểu như vậy.

Nhìn sang Hương Cảng

Hương Cảng khúc này xanh rì

Còn đây là Shenzen-Thâm Quyến. Gái gọi ở Thâm Quyến chỉ 300 tệ tức hơn 600k tiền Việt. Thứ này thì HongKong không thể sánh bằng.

Cả một đại công trường

Một dịch vụ giải trí nổi tiếng của xứ này là nằm bồn tắm chung với cá và một em chân dài. Cá rỉa da chết đồng thời cũng kích thích các bộ phận cơ thể. Kiểu bồn cá thế này hiện đã xuất hiện ở Việt Nam.

Trên tháp có phòng chiếu phim nổi

Mọi người đều hể hả

Một góc khác của Thâm Quyến.

Em xin kết thúc chuyến đi tại đây.

Peter Pan ơi, cho mình hỏi xin kinh nghiệm 1 tý. Tháng 7 /2011 này, mình định đi 1 chuyến Quảng Châu - Thâm Quyến - Quế Lâm. Mình chỉ được nghỉ 5 ngày thôi. Bạn cho mình hỏi nếu đi như thế thì đi bao nhiêu ngày là hợp lý ? Và phương tiện di chuyển từ Thâm Quyến đến Quế Lâm như thế nào nhé.
Peter Pan có thể cho mình list địa điểm mà nhất định phải đến tham quan khi đến 3 địa điểm trên không?
Cảm ơn nhé :)

Hi nabi147,

Với 5 ngày, bạn sẽ có 1 lịch trình khá gấp gáp đấy. Nếu bạn đi đường không thì còn đỡ, nếu bạn đi đường bộ thì sẽ tương đối vất vả.

Theo mình, bạn nên đi Quế Lâm trước thì sẽ tiện di chuyển hơn. Các điểm tham quan chính của Quế Lâm thì bạn xem thêm tại topic này nhé.

Từ Quế Lâm, bạn có thể mua vé xe khách chạy thẳng tới Thâm Quyến (252Y/người, 12 tiếng, 3 chuyến/ngày) hoặc Quảng Châu (172Y/người, 9 tiếng rưỡi, 6 chuyến/ngày). Để đi ngược lại Quế Lâm từ Quảng Châu hoặc Thâm Quyến thì cũng tương tự thôi.

Ngoài ra bạn có thể nghiên cứu link này để tham khảo cách di chuyển bằng tàu hỏa (chỉ cần nhập điểm đi và điểm đến là có thể tìm ra lộ trình hợp lý).

Chúc bạn có chuyến đi như ý :).

Peter Pan ơi, cho mình hỏi xin kinh nghiệm 1 tý. Tháng 7 /2011 này, mình định đi 1 chuyến Quảng Châu - Thâm Quyến - Quế Lâm. Mình chỉ được nghỉ 5 ngày thôi. Bạn cho mình hỏi nếu đi như thế thì đi bao nhiêu ngày là hợp lý ? Và phương tiện di chuyển từ Thâm Quyến đến Quế Lâm như thế nào nhé.
Peter Pan có thể cho mình list địa điểm mà nhất định phải đến tham quan khi đến 3 địa điểm trên không?
Cảm ơn nhé :)

Mình đang ở Quảng Châu nè, mới ở đc có gần nửa tháng nên cũng ko có recomment đc nhiều cho bạn lắm :(

Ở Quế Lâm, mình vẫn chưa có cơ hội để đi qua nên ko có gợi ý nào cho bạn cả.

Ở Quảng Châu, kinh nghiệm là hãy take note, đặc biệt là phải take note những chỗ nên đi và chuẩn bị tinh thần và sức khỏe thật tốt vì QZ khá rộng và nếu bạn ko đi taxi có nghĩa là bạn đi bộ và thế thì khá là gian nan đó :(

Ban ngày ở QZ bạn có thể đi chơi tại các điểm du lịch như Yuexiu Park, Chimelong Park (ngoại vi thành phố và khá tốn xiền :(), vài điểm du lịch khác hoặc đi shopping tai các chợ lớn.

Tối có thế đi shopping, ăn uống tại dưới hầm tàu điện ngầm hoặc khu Beijing Lu, Shangxiajiu (khu này mua đồ rẻ và dễ mua hơn), ngắm cảnh thì đi dọc bờ sông (gần Shangxia jiu), khu có cái tháp cao nhất GZ nhưng mà vé lên thì đắt lắm (có 3 loại là 50, 100, và 150 tệ/ người)...

Đi Thâm Quyến để du lịch thì 1 ngày là ok rồi, sáng mua vé tàu đi, chiều là về đc rồi, tàu chạy tới gần 12h đêm mới hết tuyến :D (Vé là 80 tệ/lượt, giá hiện thời)

Còn gì thì để mình có thời gian sẽ up tiếp nha, có gì bạn cứ hỏi mình ko biết sẽ hỏi các bạn biết, hihi :D

(Take note là bên này tháng 7 nóng như Hà Nội tháng 7 nhé, rất nóng nhưng chị em đi shopping rất thích vì sale off nhiều, kaka)

Cảm ơn thông tin của Peter Pan và Evey Tran nhé.
Bọn mình đi 5 người nên chắc phương tiện di chuyển chủ yếu là Taxi.
Bạn có cái bản đồ Quảng Châu thì share cho mình với.
Thanks nhé, nice day

Cho em hỏi,nếu như đi phượt Thẩm Quyến-Quảng Châu,muốn đi đầy các nơi mà Peter đi,thì tốn khoảng chừng nhiêu ạ?
Nếu tính luôn cả tiền xe cộ đi từ Hà Nội?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back