What's new

[Chia sẻ] Tháng Tư ở nước Nga

Kế hoạch đi Nga đến bất chợt khiến tôi đờ ra mấy hôm không biết nên bắt đầu từ đâu. Nhưng chuyến đi châu Âu năm ngoái mà ký ức hãy còn tươi mới đã giúp tôi dần dần xác định những việc phải làm. Đầu tiên là đặt vé. Phòng vé thân quen cho biết giá của VNA là tốt nhất, dịch vụ cũng “thân thiện” (đặc biệt với những người không biết một chữ Nga nào như tôi). Tuy nhiên, VNA không bay Nga hàng ngày, vì thế việc du di ngày đi vì lịch bay và cũng vì giá vé cũng phải tính đến. Tôi mua được giá khứ hồi bay Hà Nội - Moscow 920 đô la, không rẻ chút nào. Việc thứ hai là phải xem thủ tục visa Nga. Tìm trên mạng, chỉ thấy nhan nhản quảng cáo làm visa đi Nga của các công ty du lịch, tịnh không có một hướng dẫn “tự làm” nào. Tuy nhiên, sục vào trang web của Sứ quán Nga tại Hà Nội, bạn sẽ thấy có phần hướng dẫn xin thị thực, tuy đơn giản nhưng cũng khá rõ ràng, và nó đơn giản không phải tại vì trang web đưa thông tin sơ sài, mà tại vì yêu cầu thực sự đơn giản, nếu so với yêu cầu của visa Schengen thì đúng là một trời một vực. Tuy nhiên, để chắc ăn, tôi vẫn rình gọi vào số điện thoại của bộ phận thị thực (theo đúng lịch ghi trên trang web của sứ quán), gặp một chị người Nga. Vì biết là chị ấy nói được tiếng Việt, nên dù chị ấy chào bằng tiếng Nga, tôi cứ thao thao hỏi bằng tiếng Việt một cách hết sức tự nhiên. Và đây là yêu cầu hồ sơ visa: 1 thư mời của công ty du lịch (vì tôi nói tôi đi du lịch), vé máy bay khứ hồi (đã xuất, chứ không phải booking đặt chỗ), hộ chiếu (không cần phải copy), bảo hiểm du lịch, bản khai xin visa (load về từ trang web và điền tay vì không có form word để khai trên máy), 1 ảnh hộ chiếu và phí xin visa 50 đô la Mỹ. Lưu ý là không cần đặt hẹn trước, chỉ cần đủ hồ sơ mang đến sứ quán trong giờ làm việc ghi trên trang web để nộp. Và tiền lệ phí thì phải trả bằng đô la chứ không nhận quy đổi ra tiền Việt (tôi không biết trước điều này, nên hơi ớ người khi nghe mọi người xếp hàng bảo nhau, tuy nhiên, ở cổng nộp hồ sơ visa, luôn có một đội “cò” ôm hàng xấp hộ chiếu xin thị thực, và hãy hỏi đổi đô, họ sẽ sẵn sàng). Một điều nữa là dù đã ngồi nhà nắn nót viết bản khai xin visa (vì nhiều chữ phải biết bằng tên tiếng Nga, mà tôi thì không biết một tẹo nào), khi vào nộp, họ sẽ lấy ảnh đã dán của bạn trên bản khai ra, dán vào một tờ mới, giống y chang, cho bạn ngồi khai lại tại chỗ. Nộp 50 đô là và nhận hẹn 1 tuần sau đến lấy. Nếu bạn cần gấp, bạn có thể yêu cầu và trả 90 đô la.
Và tôi nhận visa sau đúng 1 tuần, không có cảm giác siêu hồi hộp như khi nộp visa Schengen. Có vẻ như là nếu có thư mời, bạn sẽ đương nhiên có visa. Visa thuộc dạng du lịch, thời hạn 30 ngày, vào 1 lần. Công ty làm thư mời cho bạn sẽ được ghi trên dấu visa. Vì thế, không phải là đương nhiên, mà lãnh sự quán sẽ dựa trên thống kê về lượng khách “không trốn lại” ở Nga của công ty cấp giấy mời để quyết định có cấp visa cho bạn không.
Và vì đơn giản vậy, tôi cũng khuyên bạn tự làm visa Nga, thay vì mua dịch vụ đắt đỏ của các công ty du lịch Việt Nam. Như bác Kimvanchinh có bảo tôi, giá có khi lên tới 500 đô la lận.
Hơn nữa, khi xem giá phòng ốc, xe cộ tàu bè ở Nga, tôi đều thấy có lựa chọn hỗ trợ về visa. Nghĩa là nếu bạn đặt dịch vụ của họ, họ sẽ xuất thư mời cho bạn (và tính phí), để bạn có thể xin visa. Tôi thấy phí thư mời thấp nhất là khoảng 35 đô la. Nhưng tôi không chắc về độ tin cậy của những thư mời này. Công ty xuất thư mời cho tôi (với giá hữu nghị là 50 đô la).

Bạn ơi, có thể pm cho mình thôg tin về thư mời từ cty du lịch để làm visa ko?
Làm wa cty nào, giá ntn
Cám ơn b nhìu

Chúc mừng bạn Bumxiu đã có chuyến đi Nga tốt đẹp mặc dù có những vấn đề nho nhỏ xảy ra. Bạn không biết tiếng Nga mà đã trải nghiệm như vậy là quá giỏi đấy! Mình 2 tháng nữa mới đi. Lúc mình mua vé máy bay của Aeroflot thì chỉ gần 800$/khứ hồi và theo như thực tế hãng Nga ít bị chậm hơn VNA.

Vừa rồi mình mua vé khứ hồi HN-MOSCOW-HN khuyến mại của VN Airlines có 600$ cho tháng 6 bay, nếu mua hoàn hủy đổi bây giờ của VN Airlines là 750$. Tuy nhiên mua của Aeroflot thì 650$ được đổi (không được hoàn). Đồng rúp của Nga đang mất giá nên đi du lịch Nga sẽ lợi hơn trước. Giá khách sạn, căn hộ thuê rẻ vô cùng so với trước đây. Mình vừa đặt căn hộ khá tiện nghi cho 4 người ngay trên đại lộ trung tâm Nhevski ở Saint Petersburg, tiện metro mà chỉ có 65 $ /night - rẻ đến bất ngờ.

Chị Bachduong65, chị lại đi Nga à? Thích thế nhỉ? Vé khuyến mại mà mua được cho cả 4 người hả chị, rẻ quá trời. Hồi em ở SPT, khách sạn cũng không đắt mà rộng mênh mông như phòng Suite luôn. Chúc chị chuyến đi vui vẻ nhé.

Vừa rồi mình mua vé khứ hồi HN-MOSCOW-HN khuyến mại của VN Airlines có 600$ cho tháng 6 bay, nếu mua hoàn hủy đổi bây giờ của VN Airlines là 750$. Tuy nhiên mua của Aeroflot thì 650$ được đổi (không được hoàn). Đồng rúp của Nga đang mất giá nên đi du lịch Nga sẽ lợi hơn trước. Giá khách sạn, căn hộ thuê rẻ vô cùng so với trước đây. Mình vừa đặt căn hộ khá tiện nghi cho 4 người ngay trên đại lộ trung tâm Nhevski ở Saint Petersburg, tiện metro mà chỉ có 65 $ /night - rẻ đến bất ngờ.

@Bachduong65, @xuanhoa2000ru @Bumxiu

Anh, chị cho em xin địa chỉ uy tín xuất thư mời xin Visa với

Em đi dạng budget. Hostels cũng có dịch vụ này mà em k thấy an tâm lắm

Cám ơn anh/chị nhiều

@tr4i000: cái này thì khó thật :-(. Vì mình cũng nhờ "quan hệ tốt" mà xin được họ cấp thư mời ONLY, còn thường, nếu không có bảo lãnh (tín chấp) thì chắc họ cũng không dám, vì lỡ mình trốn lại là họ mất điểm rồi. Còn thì đặt một hai dịch vụ gì đó của họ chắc cũng được. Bạn thử gọi lên sứ quán hỏi xem thư mời do khách sạn xuất có được chấp nhận không?
Good luck
@Bachduong65, @xuanhoa2000ru @Bumxiu

Anh, chị cho em xin địa chỉ uy tín xuất thư mời xin Visa với

Em đi dạng budget. Hostels cũng có dịch vụ này mà em k thấy an tâm lắm

Cám ơn anh/chị nhiều

Cám ơm Bumxiu. Chắc chắn bạn còn dịp đến thăm nước Nga, ít ra, như chúng tôi, sau gần 30 năm mới có dịp 'dắt' con thăm lại 'chốn cũ, người (không) xưa'. Kể cho con bao chuyện về nước Nga, hẹn với con cả nhà sẽ sang thăm Nga mà tới giờ, sau khi đến cả 5 châu mới lại đang 'thuyết phục' nhau để có thể sớm bắt tay chuẩn bị cho chuyến đi dự kiến vào cuối tháng 6 đến cuối tháng 7 này.
Khó nhất vẫn là bố trí thời gian để cả nhà cùng du hành.

Sáng nay mình gọi điện thoại lên lãnh sự quán Nga tại Taipei, họ yêu cầu phải có thư mời bản chính của một Travel agent của Nga. không phải từ Khách sạn, chi phí xin visa là 140USD. Cứ nghĩ đi Nga dễ hơn CA, Mỹ thế mà......

@NGLIEN05: vậy bạn thử search book 1 tour nhỏ nào đó của công ty du lịch để họ xuất thư mời. Phí visa vậy thì cao nhỉ.

Sáng nay mình gọi điện thoại lên lãnh sự quán Nga tại Taipei, họ yêu cầu phải có thư mời bản chính của một Travel agent của Nga. không phải từ Khách sạn, chi phí xin visa là 140USD. Cứ nghĩ đi Nga dễ hơn CA, Mỹ thế mà......

@4em: vậy bác chắc phải ở tuổi phụ huynh của cháu rồi :)
Chúc bác và gia đình có một chuyến đi vui vẻ. Nước Nga mùa hè chắc phải đẹp lắm, cháu cũng sẽ cố gắng phấn đấu để đi nữa, để chiêm ngưỡng nước Nga của mùa hè rực rỡ .

Cám ơm Bumxiu. Chắc chắn bạn còn dịp đến thăm nước Nga, ít ra, như chúng tôi, sau gần 30 năm mới có dịp 'dắt' con thăm lại 'chốn cũ, người (không) xưa'. Kể cho con bao chuyện về nước Nga, hẹn với con cả nhà sẽ sang thăm Nga mà tới giờ, sau khi đến cả 5 châu mới lại đang 'thuyết phục' nhau để có thể sớm bắt tay chuẩn bị cho chuyến đi dự kiến vào cuối tháng 6 đến cuối tháng 7 này.
Khó nhất vẫn là bố trí thời gian để cả nhà cùng du hành.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back