What's new

Thiên đường tìm thấy (Côn Minh - Đại Lý - Lệ Giang - Shangrila) (đoàn Cloud2001)

Thiên đường tìm thấy (Côn Minh - Đại Lý - Lệ Giang - Shangrila) (đoàn Cloud2001)

Những hình ảnh tuyệt đẹp về Lệ Giang, về đỉnh Ngọc Long Tuyết Sơn quanh năm tuyết phủ đã chinh phục tôi từ năm 2004 qua bộ phim lãng mạn Ánh sáng tình yêu (One meter sunlight).

http://www.youtube.com/watch?v=SxPUQ5gNfbY&feature=related

Bộ phim kể về tình yêu 3 ngày ở Lệ Giang của 1 đôi bạn trẻ. Lệ Giang đẹp với những ngôi nhà cổ, những con phố treo đầy chuông gió, con suối trong vắt dưới ánh trăng,... Tất cả, tất cả đã theo tôi như một giấc mơ, và mơ ước được đến nơi này luôn thường trực trong tôi.

Giờ giấc mơ đó đã thành hiện thực!

Đây là hành trình đầu tiên VC tôi đi theo 1 nhóm phượt! Hơi bụi bụi 1 chút, hơi dài ngày 1 chút, nhưng thực sự rất vui!
Một nhóm hầu hết là chưa quen biết nhau, vậy mà sao vui thế, sao hợp nhau thế, cứ như là quen nhau lâu lắm ấy!

Cám ơn cả 16 người đoàn mình đã làm nên 1 hành trình thật vui! Cám ơn tình yêu Lệ Giang đã giúp tôi đến đây! Một điểm đến tuyệt đẹp!

Con suối rực sắc thu - Photo by Winsa

Last edited:
Re: Thiên đường tìm thấy (Côn Minh - Đại Lý - Lệ Giang - Shangrila) (đoàn Cloud2001)

Công nhận là người đẹp, món ăn ngon. Mà sao đoàn này off rủ nhau đi bao giờ thế nhỉ? Các bạn có ăn món nướng vỉa hè ở Đại Lý không?

Ăn nhoè, bạn ạ, từ Đại Lý lên tận Hương Cách Lý Lạp. Ngon nhưng cay quá! Có món sữa chua bò yak ngon độc đáo! Muốn thử nữa mà về VN rồi, chả tìm đâu được.

Re: Thiên đường tìm thấy (Côn Minh - Đại Lý - Lệ Giang - Shangrila) (đoàn Cloud2001)

Phim trường Thiên long bát bộ - Photo by Nhi

Chỗ ni là chỗ quay cảnh lần đầu Đoàn Dự đưa Vương Ngữ Yên đến thay đồ, bị Mộ Dung Phục giả trang tướng Phiên vào bắt ghen nì! Và cũng hình như là chỗ quay cảnh Lệnh Hồ Xung bảo vệ Nhậm Doanh Doanh trên gò Ngũ Bá Cương, giết đệ tử tục gia Thiếu Lâm và đánh nhau với Phương Sinh.

@ BGI: tks anh! Nhớ thanh toán hoá đơn net cho em nhé!
Đoàn em rủ nhau đi cũng ở trên Phượt này mà, topic "Tìm bạn đồng hành và tổ chức các chuyến đi nước ngoài" đấy ạ!

@ Hot....boy: em học chuyên Toán và chuyên Ngữ anh ơi, k 1 tí nào Văn nhé! Ghét vô cùng! Nhớ hồi lớp 12, điểm thi tốt nghiệp thừa điểm vào thẳng ĐH mà Văn bị 6 đấy anh! Huhu, dốt văn lắm ấy!

ôi hu hu, chị làm nhóm 2 thèm ăn lẩu nấm quá đi. Đợt bọn em đến Dali, ko ai bít tiếng Trung đi cùng nhưng cũng vẫn hồn nhiên vào quán gọi lẩu. Họ ko hỉu nên phải vẽ nồi lẩu ra, rồi ra chọn nấm & rau, thấy họ gật đầu lia lịa nên mọi người yên tâm ngồi chờ. Khoảng 30p sau cửa hàng dọn ra 1 loạt đĩa toàn rau xào & nấm xào và kết thúc bằng 1 pot gà hầm :((. Đến khổ :(.

Bé yêu ơi, lần sau thì nhớ gọi "hou gou" nhé. hehe. Chữ này là chữ đầu tiên chị học khi đi Tung Của đấy.

Nhà mình ơi, có post bài trên topic của chị Hà Winsa nhưng đừng quên nhiệm vụ chuẩn bị cho chuyến India nha! :D Các anh các chị ngoài đó có định chứa chấp em nữa ko ??? Ngày 6/1 em ra HN nữa ah! Tiện thể rủ rê ai muốn đi Sa Pa với em thì đăng ký nha, chịu khó ra ga mua vé tàu hộ em luôn. Thanks các anh các chị ngoài đó nhiều nhiều. Dũng ơi em nghiên cứu đi Phi thế nào rùi, trang Cebu mới sales bay nội địa đồng giá 88 peso kìa, book vé nhanh đi em. Đoàn đi Phi tháng 2 mới book vé rùi. Manila - Cebu - Boracay.
Chị Hà ơi trang này em mắc ở nhà kiếm gạo nên không viết được gì ah! Hix hix đi chơi mà khổ thân ghê. Chị tranh thủ lên Lệ Giang cho em còn xuất hiện nha!
@ Hot...boy: anh về SG chưa mà ko thấy gọi em? Gọi cho em gấp nha, có vụ này vui lắm ah! 0989222004

@ chị Mèo: vâng ạh, em phải nhớ ngay để sau ko bị ngơ ngơ như vậy nữa, kể cũng hài :))

@ anh Nam: Bọn em xong hết thủ tục ở Phil rồi ạh, qua đấy giờ chỉ còn lo vụ tàu và bus nội địa bên đấy thôi ạh. Bọn em chỉ đang lo vụ đặt phòng tại Bagan và Mandalay - Myanmar thui, hic.

Đại Lý theo hình dung của mình sau khi đọc xong một số truyện của Kim Dung khác với trong các phim mô tả. Điều mình nuối tiếc là chưa bao giờ thăm địa danh nổi tiếng này.

@hunda: thế thì bạn nên bố trí thời gian để đến Đại Lý một lần hoặc nhiều hơn. Theo cảm nhận của mình: mình thích Đại Lý hơn Lệ Giang.

Bé yêu ơi, lần sau thì nhớ gọi "hou gou" nhé. hehe. Chữ này là chữ đầu tiên chị học khi đi Tung Của đấy.

Hic, nếu bạn Mèo Ú gọi "hou gou" mà đám phục vụ vẫn dọn được món lẩu ra thì chúng nó cũng giỏi lắm :D Vì từ "lẩu" tiếng Trung viết là 火锅 phiên âm Pingying là Huǒ guō , tạm đọc theo âm tiếng Việt là Huọ kuo, còn đọc theo âm Hán Việt là Hoả oa (hoả là lửa, oa là cái nồi).

Công nhận 2 ngày cuối ở lại Côn Minh, tụi em 2 đứa biết có nửa chữ mà cũng ăn uống no nê, mò đi được Tây Môn Long Sơn và Thạch Lâm bằng bus, vào Thạch Lâm chìa thẻ SV giảm được 50 tệ/người. :D Từ Hump ra sân bay cũng bus, chỉ mất 4 tệ thui.
@ namiu : gửi anh lịch trình ở Phi đi, anh canh vé cho em.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back