What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Ấn Độ

Mình chưa đi ra khu thiêu xác bên sông Hằng nên không thể phục vụ chi Toet, sorry nhé. Mình có đọc bộ sách "Đối thoại với các nền văn hoá thế giới" do Trịnh Huy Hoá của NXB Trẻ dịch gồm khoảng hơn hai mươi mấy cuốn nhưng không có Ấn độ. Anh Hoá có cho mình photo cuốn viết về VN nhưng không dịch vì có lẽ đụng chạm nhiều quá. Còn cuốn Ân độ mình đã nhận lời mua hộ khi đi công tác ở Singapore. Tuy nhiên lần đó mình tìm không ra. Mình nghĩ khi nghiên cứu Ấn độ ta sẽ hiểu hơn văn hoá ở các nước bị Ấn độ ảnh hưởng sâu sắc.

Mình cũng hân hạnh được biết một vài cô bạn gái Ấn độ nhưng toàn mấy em Bắc Ấn và con lai ( Mỹ lai Ấn độ) cho nên trông như Tây và có họ sang trọng. Ở Ấn độ chỉ cần nói tên họ thôi là biết thuộc tầng lớp nào rồi. Dân Bắc Ấn coi thường dân Nam Ấn là bọn hà tiện, ki bo, bẩn thỉu, v...v. Mấy em này cũng không có mùi hôi như các bạn Ấn khác và shaving sạch sẽ, chứ các em bảo mấy em Nam Ấn cứ gọi là rừng rậm Amazon :)

Ở Bắc Mỹ thì khu nào mà dân Ấn chuyển vào sống đông đông một chút, y như rằng bất động sản mất giá. Hồi mình mới chuyển đến Toronto, đi tìm mua nhà thấy có cái nhà kia to đẹp, có vườn trước , vườn sau, đất to rộng mà giá rất hợp lý, vừa phải. Mình nhìn ảnh thích quá, mê liền, lấy hẹn đến xem luôn nhưng hỡi ôi khi mới lái xe vô đầu phố ngửi thấy toàn mùi cà ri biết ngay cả khu này toàn bọn Ấn rồi, thế là gọi điện hủy bỏ cuộc hẹn luôn :)

Ai thích xem về cuộc tàn sát hai phía Hồi giáo và Hindu có thể xem phim Partition cũng rất hay, có em Kristin Kreuk đtrong Smallville đóng vai nữ chính. Partition nói về sự chia tách đất nước, bao gia đình ly tán, chia lìa lứa đôi. Một câu chuyện tình kiêu rnhuw Romeo và Juliet mà bức tường ngăn cấm ở đây là tôn giáo.

về VN kết hợp du lịch Ấn Độ và Singapore

Helo các bác
em là du học sinh tại Pháp , giữa tháng 6 này sẽ về VN chơi . Mê phượt nên em dự tính chia ra bay nhiều chặng , kết hợp thăm thú Ấn Độ với Singapore luôn . Kế hoạch là :

Pháp -> Delhi : ở lại Ấn 5 ngày - 2 ngày bắt tàu thăm Agra và 3 ngày Delhi
Delhi -> Singapore : thăm Singapore 4 ngày - nếu được có thể qua Malay 1 ngày
Singapore -> HCM : đích đến

Em muốn book vé máy bay bây g trong khi vẫn còn vé rẻ , nhưng visa Ấn chưa có . Em fải làm lại passport tại Pháp rùi mới xin visa tại Pháp được ( passport sắp hết hạn ) , ít nhất phải cả tháng nữa mới có visa du lịch Ấn .
Muốn hỏi ý kiến các bậc tiền bối , không biết chính phủ Ấn Độ có hiềm khích j với dân VN không ? xin visa du lịch Ấn có dễ không , em tham khảo trên các diễn đàn Pháp thì thấy công dân Pháp xin visa Ấn khá dễ ( rất hiếm khi bị từ chối ) , với người Việt thì sao ? Lỡ mua vé rồi mà bị từ chối visa thì chắc ôm vé khóc ròng :help , vé lại liên thông nhau nên một chặng teo thì cả chuyến đi cũng teo .
Vào Singapore thì không cần phải xin visa trước phải không ạ ? nó sẽ đóng visa tại sân bay ? Còn vào Malay có cần xin visa không ?
Các bác thấy có khả thi không , khi mang lỉnh kỉnh 7kg xách tay với 20kg hành lý gửi + máy ảnh laptop đi du lịch ? em bay bằng British Airways + Air India + Tiger Air , các hãng này có hay bị phàn nàn về trễ chuyến bay hay mất hành lý không ạ :( ?
Lúc về lại Pháp vào tháng 9 , em sẽ bay ngược lại lộ trình cũ , muốn dành ít nhất khoảng 6 tiếng giữa từng chuyến để lấy/nhập hành lý , thủ tục , đi lại , không biết có ít quá không ? hay dùng luôn mỗi chặng một ngày cho chắc ăn 8/9 đến Sing - 9/9 Sing đến Delhi - 10/9 Del đến Pháp ?
Với kế hoạch như vậy không biêt có rủi ro hay khó khăn gì không , và cả các điều cần chú ý ở Ấn với Sing ?

Rất cảm ơn góp ý của mọi người :L

Nếu bạn vẫn là công dân Việt Nam thì việc xin visa đi Ấn Độ với mục đích du lịch rất dễ dàng . Tôi xin visa đi Ấn Độ ở Sài gòn giá 40 usd và 3 ngày sau thì lấy .

Nếu bạn vẫn là công dân Việt Nam thì đến Singapore hoặc Mã Lai đều không cần visa .

Visa Ấn độ khá dễ. Ấn độ với VN tình cảm không hết chứ hiềm khích gì đâu. Các đây hơn chục năm thì hai bên đã miễn visa cho HC công vụ rồi. Có khi vài năm nữa HCPT cũng không cần visa cũng nên.

nghe các bác nói vậy mà nhẹ cả lòng , đi cũng yên tâm :D .
Em đặt vé trên TigerAirways thì nó yêu cầu phải có số passport , mà passport hiện nay của em sắp được thay thế . Liệu em có thể đặt vé bằng số passport cũ , rồi khi đi thì mang cả 2 passport mới lẫn cũ cho hải quan xem ( hoặc trước ngày đi liên lạc với bọn Tiger để thay đổi thông tin hành khách ) có được không ?

p/s : em là người Việt 100% ạ :)

Tớ mới gặp 2 bạn Ba Lan vừa đi qua Trung Á, Mông Cổ, Ấn Độ, Trung Quốc, Nepan ... và sắp đi Lào. Theo 2 bạn này thì ở Ấn Độ giá cả rẽ bất ngờ chỉ bằng 1/3 ở Thái Lan và Việt Nam, nhất là ở vùng bắc Ấn Độ, ví dụ như phòng đôi tiện nghi chỉ 3-5 USD thôi nghe thích thật :)

Các bạn còn kể đã cố gắng vào CHDCND Triều Tiên từ TQ nhưng không thành vì thủ tục khó khăn và rất tốn kém (phải tổ chức đoàn, có hướng dẫn viên, phải đi lại ăn ở theo lộ trình quy định... ) ;)

Vầng, Ấn Độ rẻ lắm í, phòng rẻ, thức ăn rẻ, mua sắm rẻ... Hoa quả rẻ vô cùng, chẹp chẹp, nghĩ đến đây em thèm quá...
Nhưng:
Phòng mà 3-5$ thì các bác nhớ mang theo cuộn giấy toilet, họ chỉ có xô nước với cái ca ở trong nhà tắm thôi :)) . Nếu không phải đến cái siêu thị trung tâm mới mua được 1 cuộn giấy, các cửa hàng nhỏ nhỏ không có.
Đồ ăn không giống những nhà hàng Ấn ở nơi khác, ăn đồ Ấn 'xịn' khó ăn hơn, đa số ở Ấn là nhà hàng ăn chay, nhà hàng nào nonveg thì thịt cứ nướng cháy đen như nhai các bon .
Uống, nếu các bạn dùng đồ uống có cồn thì rất khó tìm được nơi bán. Thường phải mua ở siêu thị xách về phòng, chỉ uống ở phòng.
Hút thuốc: có vẻ ít ng hút, thik cái này, bên này cấm hút thuốc ở công cộng nên đi đâu không bị tra tấn bởi mùi này trong tàu xe hay khách sạn..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back