What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Lào

hôm nọ em đi từ Phonsavan đến Luang Prabang có một cậu cũng vác theo súng. Không rõ là phụ lái hay không, nhìn cũng kinh. Giữa đường xe hư, tài xế sửa cũng mất mấy tiếng. Tưởng phải ngủ giữa đường rồi.

Đang tính đi Lào nữa, lần này muốn qua Sầm Nứa, Luang Prabang và khu phía bắc. Chắc đợi Tết Lào đi cho nó vui nhỉ.

Em định đi du lịch Lào vào đợt 30/4 này (thời gian cụ thể từ 29/4-4/5). Các bác nào đã đi Lào rùi cho em lời khuyên với:
+ Em xuất phát từ 3A nguyễn Gia Thiều, xe sẽ đi thẳng sang Viên hay dừng lại ở Cầu Treo để nghỉ, mình có phải thuê nhà nghỉ ở đây ko ả
+ Sang Vientiane: các bác cho em cái địa chỉ nhà nghỉ hay nhà ăn với (giá rẻ rer một chút ý các bác à)
+ Luonprabang: các bác có thông tin nào nữa ko ả
Nhìn các bác chụp ảnh đẹp wa, em cũng sướng mê, quyết tâm đợt này sang nước hàng xóm cái để xem thế nảo
Cảm ơn các bác trước nhá

3A nguyễn gia thiều là cái gì vậy nhỉ :). Theo tôi thì bạn nên nghỉ ở Cầu treo, gần đến cửa sổ cầu treo có 1 cái resort nhỏ tên là Nước sốt :). Nếu nghỉ ở đấy, thì sáng hôm sau có thể ra cửa khẩu rất nhanh, và đi thẳng 1 lèo đến viên chăn. À, mà bạn đi bằng gì ấy nhỉ?

Em định đi du lịch Lào vào đợt 30/4 này (thời gian cụ thể từ 29/4-4/5). Các bác nào đã đi Lào rùi cho em lời khuyên với:
+ Em xuất phát từ 3A nguyễn Gia Thiều, xe sẽ đi thẳng sang Viên hay dừng lại ở Cầu Treo để nghỉ, mình có phải thuê nhà nghỉ ở đây ko ả
+ Sang Vientiane: các bác cho em cái địa chỉ nhà nghỉ hay nhà ăn với (giá rẻ rer một chút ý các bác à)
+ Luonprabang: các bác có thông tin nào nữa ko ả
Nhìn các bác chụp ảnh đẹp wa, em cũng sướng mê, quyết tâm đợt này sang nước hàng xóm cái để xem thế nảo
Cảm ơn các bác trước nhá

Xe 3A Nguyễn Gia Thiều đến cửa khẩu Cầu Treo trong đêm, có thể khoảng 2h sáng là đến, bạn sẽ nghỉ ngay trên xe, đến 7h bắt đầu mở cửa khẩu sẽ làm thủ tục sang Lào luôn. Xe tiếp tục chạy đến 4h là đến Vientiane.

Tại Vientiane có nhiều chọn lựa. Hồi đó tôi ở Laoong Dao hotel, chủ là người gốc Việt, nói được tiếng Việt. Giá thì không đắt lắm nhưng cũng không phải rẻ lắm. Cứ viết tên khách sạn này ra giấy là tuktuk sẽ chở đến tận cửa.

Theo nhiều người thì quanh khu gần trục chính Patuxay của Vientiane cũng có nhiều nhà khách, khách sạn rẻ.

Tại Luangprabang thì có nhiều nhà nghỉ gần bờ sông. Nếu không phải mùa đông khách thì khá rẻ và tiện, đẹp. Thú thực là lâu không nhớ nổi chính xác thông tin nằm ở đâu nữa. Phải tìm lại sau.

Nếu bác thích ở gần Thad luông thì có thể đến địa chỉ này Villa Darraxay, 113 Sissangvone Rd, Saysettha District. Tel : +856 21 414640. Ngày trước em toàn ở đây mỗi khi lên Vientiane, phong ốc rất sạch sẽ có sân vườn, giá ca luc đó có 12$ thôi, không biết bây giờ có tăng không nữa. Ở đây thì có thể đi bộ ra Thad Luông và Patuxay, rất gần khu chợ người việt ở gọi là Chợ Naxay, ở đây các quán ăn người việt nhiều lắm, có cả cơm phở HN, các kiểu các thể loại đổi tiền, giặt quần áo...nhưng có cái bất tiện là nếu đi vào trung tâm, chợ sáng thì phải đi tuktuk khoảng 2km.
Còn không thì chịu khó đi dọc bờ sông cũng khá nhiều Guest house tạm ổn.

Bạn anhminh có thể cho mình số điện thoại cuả resort đó được không? Mình chưa lần nào đi Lào mà sắp tới muốn đưa gia đình đi theo cung đường HN-Cầu treo - viengchan - vangvieng-luanprabang - xiengkhoang -nậm cắn - diễn châu - hn bằng xe nhà.
Bạn nào có kinh nghiệm đi đường bộ cho mình xin thông tin thêm về các chặng trên, bao nhiêu km, đường đi khó hay dễ, đi vào tháng 6 có bị mưa không?
Đồ ăn thế nảo nếu đi đoàn khoảng 10-15 người, có thể ăn tối thiểu ?tiền/người/bữa, khách sạn tiêu chuẩn giá bao nhiêu?
Cảm ơn sự chỉ bảo của các phươt tiền bối!

Khoảng cách các cung đường:

HN - Vinh - Cửa khẩu Cầu Treo - Vientiane : khoảng 800km
Vientiane - Vangvieng : 150 km
Vangvieng - ngã ba Pukhun : 100 km
Pukhun - Luangprabang : 150 km
Pukhun - Phonsavan : 150 km
Phonsavan - cửa khẩu Nậm Cắn: 130 km
Nậm Cắn - Vinh: 250 km

Cung đường Cầu Treo - Vientiane - Vangvieng đường tốt nên xe chạy nhanh, từ Vangvieng trở đi đường núi khó đi, xe chạy rất chậm.

Bay đến Lào

Một phương án đi Lào bằng đường hàng không xuất phát từ Hà Nội:
Hà Nội - Viêng Chăn; Viêng Chăn - Luang Prabang; Luang Prabang - Hà Nội

Có thể bay với Vietnam Airlines hoặc Laos Airlines (hay gọi là Laos Aviation nhỉ?), giá vé của Hãng hàng không Lào rẻ hơn vé của VNA đến vài chục USD/vé. Trong khi đó có nhiều chuyến họ kết hợp với nhau share chung một chuyến, thế thì tội gì mình không đi với hãng Lào nhỉ?

Bạn anhminh có thể cho mình số điện thoại cuả resort đó được không? Mình chưa lần nào đi Lào mà sắp tới muốn đưa gia đình đi theo cung đường HN-Cầu treo - viengchan - vangvieng-luanprabang - xiengkhoang -nậm cắn - diễn châu - hn bằng xe nhà.
Bạn nào có kinh nghiệm đi đường bộ cho mình xin thông tin thêm về các chặng trên, bao nhiêu km, đường đi khó hay dễ, đi vào tháng 6 có bị mưa không?
Đồ ăn thế nảo nếu đi đoàn khoảng 10-15 người, có thể ăn tối thiểu ?tiền/người/bữa, khách sạn tiêu chuẩn giá bao nhiêu?
Cảm ơn sự chỉ bảo của các phươt tiền bối!

Resort nước sốt chắc anhminh cũng không lưu số điện thoại đâu. Nhưng khỏi cần book trước vì rất vắng vẻ. Đi tháng 6 không vấn đề gì, muộn hơn thì cẩn thận lũ phá đường khó đi.

Tuyến bác định đi chiều dài (khứ hồi) khoảng 2100km, nên dừng ở Vangvieng 1 ngày chơi. Còn nếu đi thẳng từ Vientiane lên Luang thì hơi vất vả (khoảng hơn 500km) 150km cuối đường đèo dốc và cua tay áo khiếp hơn cả cung Hà Giang - Quản Bạ - Đồng Văn - Mèo Vạc, tốc độ trung bình đi sedan, tay lái tốt chiều lên cũng chỉ đạt hơn 30km/h thôi.

Khách sạn ở Vientiane khoảng 200K tiền Việt, ở được, trên Luang đắt gấp đôi. Nhưng Luang có nhiều loại motel nhỏ giá thấp hơn.

Đợt anhminh với tôi đi đoàn 8 người, 2 sedan, 6 ngày, đúng lộ trình nói trên, chi phí 160 USD/người bao gồm tất tần tật xăng, xuất nhập cảnh Việt - Lào - Thái, ăn hàng, nghỉ, uống bia Lào bè nhè.

Giờ xăng bên Lào chắc tăng chút ít, xăng 800km Việt Nam tăng gấp 1.5, giá cả cũng nên, bác cứ tính khoảng >200 USD/người

Cheer

èo, bác Eskimot nói thế nào ấy chứ, cái đoạn 150KM cuối, em thấy vẫn ù ù khoảng 60km/h.
Resort nước sốt thì em về tìm lại cái tờ rơi đã.
@recko, bác có dùng ppc với gps ko? bọn em có quả bản đồ Lào ngon phết, sai số khoảng 5km thôi :D. và chưa update đường ra cửa khẩu bờ Y.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back