What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Lào

Giá tuk tuk thì thế nào pà con nhỉ? Bọn mình đi nhóm có 3 người, đã mua vé ô tô rùi (hết có 280,000/ người), kể cũng rẻ nhỉ.
Món ăn chính ở bên Lào thì thế nào? Có ổn ko ý nhỉ?
Mình cũng sắp sửa đi rùi (29/4-4/5) mà cũng chưa chuẩn bị được gì mấy hic hic. Mong bà con chỉ giáo

Thông tin trong topic này khá đầy đủ rồi mà, bạn tham khảo để rõ hơn rồi cần gì thì hỏi chứ hỏi chung chung thế này thì cũng chẳng biết trả lời thế nào :)

Đoạn 150km cuối đi Luang em nhớ cũng đâu đến nỗi lắm nhỉ, lần trước bọn em ăn trưa xong ở chỗ ngã ba Pukkhun rồi đi chỉ khoảng 4h30,5h chiều là đến Luang rồi, đấy là kể cả thời gian dừng giữa đường bổ dưa hấu ăn nữa đấy :LL

Sabaidee :LL

Đi Lào nhớ ăn xôi nếp được đồ và đựng trong các giỏ cói. Nếu có xôi nấu từ gạo màu tím và nước cốt dừa thì ôi, chẹp chẹp, không còn gì để nói nữa, tuyệt ngon.
Các món salad rau cay xè, chẹp.
Cá sông Mekong to vật, da cá cực dày, có thể nướng hoặc nấu canh đều ngon.
Chú ý dân Lào dùng mì chính dã man, kinh hơn cả người Kinh nhà mình. Nếu bị dị ứng mì chính phải nhắc ngay khi đặt món ăn, và thỏa thuận nếu cho mì chính thì không trả tiền.
Mì chính tiếng Lào là pen-nủa (nên hỏi lại khi sang đến Lào), chỉ cần bảo là no pen-nủa là ok. hehe

Beer Laos ngon tuyệt đấy! Chẹp cái nữa.

Đi Lào nhớ ăn xôi nếp được đồ và đựng trong các giỏ cói. Nếu có xôi nấu từ gạo màu tím và nước cốt dừa thì ôi, chẹp chẹp, không còn gì để nói nữa, tuyệt ngon.
Các món salad rau cay xè, chẹp.
Cá sông Mekong to vật, da cá cực dày, có thể nướng hoặc nấu canh đều ngon.
Chú ý dân Lào dùng mì chính dã man, kinh hơn cả người Kinh nhà mình. Nếu bị dị ứng mì chính phải nhắc ngay khi đặt món ăn, và thỏa thuận nếu cho mì chính thì không trả tiền.
Mì chính tiếng Lào là pen-nủa (nên hỏi lại khi sang đến Lào), chỉ cần bảo là no pen-nủa là ok. hehe

Beer Laos ngon tuyệt đấy! Chẹp cái nữa.

"pú pen nủa" mới chính xác!
Em học được từ câu "húng pú tao" - mất điện :D

Còn câu nữa "sác cà lầy túc tiệp" có nghĩa là "hỏi ông công viên nước" =))

ồi ôi, bác Babel tài thế, lại còn tách từ ra được.
Em chỉ chào mỗi Sabaidee chắp tay trước ngực, rồi lúc gọi đồ ăn nhấn vài phát no pen-nủa, các bạn Lào đã trợn mắt lên choáng rồi, há há

Em đi Lào về, biết vài câu cơ bản :
Sabaidee - Xin chào :D
Nọng ngăm lái - Em xinh lắm :LL
Cọt ai me - Ôm anh đi :)) :LL
Xin chụp ảnh em nào xong cứ khen Nọng ngăm lái là các em cười tít, yêu cực :L

Công nhận bia Lào ngon, em thích cảm giác ngồi nhâm nhi bia Lào với cá sông Mekong hoặc tảo vớt dưới sông Mekong phơi khô rồi chiên lên :)

Last edited:
Hihi
Cảm ơn mọi người nhiều nhiệu!
@Esskimot09: hihi, tớ là con gái, ko bít nên nói thế nào nhi? hehe
@mihtua: Tkss mihtua nhịu
Hic hic nhưng các bác cho em toàn mấy câu tán, còn mấy câu cơ bản kiểu hỏi đường, cảm ơn, hỏi WC thì nói thế nào ý nhi????

Hic hic nhưng các bác cho em toàn mấy câu tán, còn mấy câu cơ bản kiểu hỏi đường, cảm ơn, hỏi WC thì nói thế nào ý nhi????

Cám ơn - Khob trai đơ
Đường...... ở đâu? - Thang....... iu say?
WC ở đâu? Hông năm iu say?
Cái này giá bao nhiêu? - An ni la kha thảo đay?
đắt quá - Peng pôd
giảm được không? Lụd đay bó?
Trạo - yes- vâng
Bò - no - không
không có - bò mi
Có không? - mi bó?

các bác trên có mỗi Mihtua là học đúng thôi còn lại sai bét nhè:LL
đừng bỏ mỳ chính nhé - bò say Peng ngua đơ

còn gì nữa không nhỉ :LL

Em nghĩ là phát âm từ em tiếng Lào là Noọng chứ không phải là Nọng ạ. Nghe Nọng kinh khổng? Chả đáng yêu tị nào. hị hị

Chính xác là Noọng Mađam ạ , em viết Telex trên quick reply nên nó thành thế đấy :shrug:

Noọng ngăm lái :L :L (kiss) (kiss) :H :H

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,948
190,282
Latest member
zbetvnapp
Back