What's new

Thông tin du lịch Malaysia 1

Status
Not open for further replies.
Dành cho bạn nào mê shopping. KL có Ikea store được coi là lớn nhất châu á (nó claim thế, mình không biết à nha). Bắt bus M88 từ trạm bus trước Chinatown là đến Ikea và Ikano shopping mall, 2 cái này thông nhau. Đi từ KL Sentral thì phải đi 2 lần bus thì phải, cũng có thể đi bằng LRT rồi đi tiếp shuttle bus free. Quanh đó còn có 1 cái Tesco nữa. Ikea bán đồ trang trí nội thất, nhiều đồ do-it-yourself. Hay khuyến mãi, tất nhiên là theo đợt, mỗi đợt một loại hàng. Có thùng và băng keo để sẵn để bạn tự đóng nên rất tiện. Có khu ăn uống, giá tốt. Món thịt viên kiểu Thụy Điển hơi bị ngon.

Bổ sung thêm để các bác có đi có thêm tí thông tin:
Khu đó là khu shopping liền kề bao gồm Ikano Power Center shopping, IKEA và The Curve (nằm ở quận Damansarra, thuộc thành phố vệ tinh Petaling Jaya (PJ), cách KLCC ~20km), đi đến khu đó mà đi bus, đảm bảo các bác mất không dưới 2h đồng hồ, mà bus ở KL thì lởm kinh khủng, chỉ có 2 hãng xe bus: RapidKl và Metrobus, nếu đi tránh xa cái Metrobus ra nếu không bác lại quay lại khen dịch vụ xe bus dù nhà mình mấy năm trước. Ở khu này có quán phở Hòa (tô lớn to bằng chậu :D) ở the Curve. Shopping ở đây cũng khá cool, có rất nhiều cửa hàng từ đồ nội thất, quần áo, ăn uống ... dành cho dân địa phương hơn là du lịch. Nhưng mà có thời gian, đến cũng hay.
Free Shuttle bus từ ga LRT Kelana Jaya cũng vậy, 2-3 hr mới có 1 chuyến.
Tesco là hyper market, mua thịt rau và nhu yếu phẩm rất rẻ (so với các super market). Nếu muốn mua sữa cho con, Tesco là nơi highly recommended.
Cạnh khu Ikano là khu shopping 1 Utama, một trong những khu shopping có shop outlet nhiều nhất Malaysia. Nếu muốn đến đấy thuận tiện, có lẽ taxi là giải pháp hiệu quả.
Ngoài ra còn 1 khu shopping tương đối lớn và nhiều shop outlet là Mid Valley - Mega Mall, thuộc PJ cách KLCC khoảng 15 km. Đi lại thuận tiện, từ KLCC đi LRT đến KL Central. Sau đó đi tàu KTM đến Mid Valley (1 ga cách KL Central).
P/S: dịch vụ giao thông công cộng tại KL cực chán, taxi đa phần là dù, mặc cả cũng là 1 trải nghiệm. Chỉ có hệ thống Metro LRT và monorail là OK, những cũng chỉ cover được trung tâm KL. Taxi mới có hãng mới, chịu sự quản lý của Tổng cục du lịch ML, xe màu xanh dương và có biểu tượng du lịch của ML: bông hoa dăm bụt và chữ Malaysia Tourism dán trên xe (đặc biệt là không dùng xe nội địa, mà là nước ngoài như Nissan Cefiro, Naza Ria (Kia Carnival), Kia Optima (Kia Forte) ... giá khá đắt, nhưng dùng meter.
Bác nào có hỏi gì về KL hoặc Malaysia, PM hoặc post ở đây, em giải quyết hoặc tìm thông tin cho (c)

Best ơi, tớ Ikea bằng bus từ KLCC, mất 3 chặng bus khoảng gần 2 tiếng thôi, 2 lần chờ bus hơi bị lâu. Còn nếu đi Metrobus từ trước Chinatown thì tới thẳng luôn, chắc khoảng 1,5 tiếng là cùng. Đi bus này thì phải đi bộ 1 quãng khoảng 200m nữa. Thêm nữa là Free shuttle bus trước cửa Ikano Power Center 1 tiếng có 1 chuyến nhá, muộn nhất 6pm

Mà mình thấy Metrobus cũng như không lởm mấy, hihi, chỉ có cái không có tiếp viên bán vé. Lúc đi thi đi bus/LRT, lúc về ví nhẹ tay xách nặng đi taxi là ổn

chào cả nhà, sau bao ngày chờ dợi thì hôm nay E cũng đã có thông tin chi tiết nơi sẽ đến trong chuyến công tác KL.
Putrajaya Campus
Dewan Peperiksaan, Aras 6, Perpustakaan
Uniten
KM7, Jalan Kajang -Puchong; 43009
Kajang, Selangor
Kuala Lumpur
còn hotel thì E book ở Tune hotel at Tune Hotels- LCCT Transit Low Cost Carrier terminal Lot PT 29, Jalan KLIA S4 64000 KLIA Selangor.
bác nào đã đi rồi có thể hướng dẫn chi tiết được không ah, cảm ơn

Last edited:
chào cả nhà, sau bao ngày chờ dợi thì hôm nay E cũng đã có thông tin chi tiết nơi sẽ đến trong chuyến công tác KL.

còn hotel thì E book ở Tune hotel at Tune Hotels- LCCT Transit Low Cost Carrier terminal Lot PT 29, Jalan KLIA S4 64000 KLIA Selangor.

Hic, vậy là bạn không nên book Hotel tại LCCT được, nó cách nơi bạn làm việc khoảng 40 km.
THế này cho dễ hình dung: chỗ bạn làm việc nó gần như nằm giữa KLCC và LCCT . Khoảng cách từ chỗ Campus đến KLCC khoảng 25km ( KLCC : hiểu là tháp đôi Petronas nhé) . Còn từ Campus đến TUnes Hotel ( hoặc LCCT: sân bay giá rẻ) là khoảng 40km. Bạn nghĩ như thế sẽ phù hợp chăng? có lẽ bạn nên book lại khách sạn khác rồi :(
Vậy bạn nên book KS ở Selangor là phù hợp nhất, nếu muốn di chuyển vào KLCC cũng dễ, mà ra lại sân bay cũng ok. Di chuyển: Bus hoặc taxi.
Hotel: http://www.hoteltravel.com/malaysia/selangor/hotels.htm

mới biết có thế? bạn có gì hỏi thêm thì cứ hỏi. Ai biết sẽ trả lời cho bạn.

@ khi3mkp,

Khoảng cách từ LCCT Tune Hotel sang Uniten tương đối xa ~ 30 - 35km. Hàng ngày đi lại cũng là vấn đề, không có phương tiện khác ngoài taxi. Sao bác không check thử khách sạn này xem, giá cũng tương đối, lại nằm ngay trong khuôn viên của Uniten:
http://www.residenceatuniten.com/accommodation.htm

Tất nhiên là ở Backpacker dorm thì ngu gì đưa PP cho thằng counter làm giề. Xỉa tiền ra trả luôn, lấy received dắt túi. PP mình, mình cầm...

Ngủ ở Dorm thì đồ thằng nào thằng nấy giữ cho chặt. Đồ quý tiền thì cho ba lô với túi bụng mang đi chơi. Đồ ở nhà thì tốt nhất là có khóa và khóa đồ vào chân giường í, hoặc vứt vào locker khóa vào.

Lúc đi ngủ thì mặc cái gì khó bị sàm sỡ í ( đối với gái), giai thì chả phải lo rồi

Nhìn chung ở Dorm chả ai care đến đứa kia, việc mình mình làm thôi, miễn lúc chúng nó ngủ cả thì đừng bật đèn lên nhảy múa là được rồi.

Ngoài KL ra thì ở Malaysia tương đối buồn tẻ đối với người đi một mình như bạn. Nếu là mình mình sẽ đặt khách sạn ở KL (khu Bukit Bintang chẳng hạn). Mỗi sáng chịu khó dậy sớm (khoảng 7 giờ), đi monorail ra KL Sentral, sau đó bắt tàu KTM đi đến Serdang KTM Station, từ đó đến Uniten thì đi bằng taxi. Chiều về đi nhờ xe của bạn Mã nào đó học chung ra ga, đi ngược lại. Tối là có thể vi vu ở Lot 10 shopping center được rồi. Tổng thiệt hại mỗi ngày ước tính dưới 20RM cho chuyện đi lại.
Mùa này KL hay có mưa bất chợt, nên mang theo một cái ô xếp.

Mình sẽ ở Malaysia vào 3/9 , Và muốn ở Khu China town . Bạn nào còn địa chỉ Gueshouse hay Hotel giá vừa phải , sạch thì cho mình tham khảo thêm với

Lần trước tớ ở cái này sạch sẽ, đi bộ 2 phút là ra khu China town, tha hồ đi mua sắm ăn uống, lại còn gần MRT Pasa Seni, đi 1 trạm là tới KL Sentral terminal. Tớ thấy ở Malay đi lại tiện, 3-4 người thì đi taxi rẻ.

http://www.hostelbookers.com/proper...&fromPropertyNameSearch=0&intpropertyid=31465

Ở Chinatown, tớ cũng nhìn thấy Reggae Guest House KL, được đánh giá cao nhất trong số hostel ở KUL nhưng tớ không ở nên không rõ lắm, cái này cũng rất gần China town
http://www.hostelbookers.com/proper...&fromPropertyNameSearch=0&intpropertyid=42983

Có bạn nào biết về trang web này không?

Tôi mới tham gia vào diễn đàn, đọc các topic cũ thấy ham wá nên muốn tham gia làm ta balô:D. Hôm wa đang lướt web kiếm được trang này http://www.agoda.vn book phòng rẻ wá. Tôi đang định di Sin nên muốn book phòng wa trang này. Không biết có ai đã từng sử dụng trang này chưa, xin cho biết nhận xét. Cám ơn nhiều(c).
Ps: có ai từng đi Langkawi chưa, xin cho hướng dẫn thông tin luôn, tks.

Lịch trình của mình dự kiến bên dưới, kính mong các phượt gia góp ý: ( đi bằng vé Khứ hồi HCM-Kuala Lumper của AA):

Ngày 1: 30/8

0650 checkin sân bay TSN.

0850 bay sang KL, 11h40 đến nơi.

12h00 Nhập cảnh Malaysia , ăn trưa KFC sân bay( có thể đem theo mì gói, trong sân bay có sẵn nước sôi, hehe).

14h00 Đi xe bus về Genting ngay cửa ra sân bay.

16h00 An chơi Genting. Ngủ đêm tai Genting.

Ngay 2: 31/8

8h00: Di bus về Malacca, tham quan phố cổ

14h00: Mua vé đi Sing.

21h00: Đến Sing, di MRT đến Chinatown . Tham quan và ngủ đêm tại Chinatown (sing)

Ngay 3: 1/9

8h00: Tham quan Sentosa: bảo tàng sáp, thủy cung, ….

12h00 Tiếp tục tham quan Sing buổi chiều.

21h00: Train hoặc bus ve lai KL. Ngủ đêm trên xe.

Ngay 4: 2/9

0600: Đến Sentral. đi MRT về Chinatown (KL)

0630: Xếp hàng lấy vé tham quan Twin Petronas.

9h00: Tham quan chùa Thiên Hậu, tượng đài Chiến Thắng, Nhà thờ hồi giáo,Quản trường Độc lập,………… nếu còn thời gian đi siêu thị Central Market.

14h00: Đi bus ra sân bay LCCT.

17h20: Về nhà.

Xin hỏi các bác đã đi trước: Thời gian đi bus từ LCCT về Genting và từ Genting đi Malacca mất bao lâu? Vé bus là bao nhiêu?

Xin cám ơn trước.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,585
190,138
Latest member
NgoDieu
Back