What's new
Status
Not open for further replies.
Cảm ơn bác Kephieulang nhiều ạ. Em đã thử hỏi cty du lịch rồi mà nó bảo ko thể giúp mình được. Bởi vậy em mới bí quá đây này.

Em có kêu nhỏ bạn lại đại sứ Nhật ở SG hỏi là nếu mình có giấy tờ xác nhận đi tour thì có được miễn thư mời ko. Cái ông ở sứ quán bảo giấy xác nhận đi tour cũng cần mà quan trọng là phải có giấy lý do mời ???? Em cũng không biết phải làm sao luôn. Đi theo tour mà bảo phải có lấy lý do mời --> khác nào là mình đi thăm thân nhân bạn bè??!!!

Còn cách nào khác không bác?

Tình hình là không thể đi Sapporo vì không có đường bay trực tiếp mà trong đoàn lại có người sợ lạnh. Vậy là chỉ loanh quanh Osak, Kyoto và Tokyo thôi :((
Bù lại, tớ gõ được tiếng Nhật trong này nè, khà khà

ありがとう ございます

Anh đi tầm tháng 12 này thì có gì đặc sản hả Rùa ơi?
Áo rét vừa phải hay phải quấn nằm vòng ba bận?
Bên đó có cho hút thuốc ở nỏi công cộng không? Anh hỏi giúp thằng bạn chứ anh không hút, anh chỉ uống riệu :)

Đi nếu đầu tháng 12 hoặc đến vùng lạnh chắc còn ngắm được tí Momiji, tức là Lá đỏ đẹp mê hồn.

Thời tiết hơi lành lạnh, nói chung nên mang áo khoác ấm.

Nhật Bản nhiều nơi nhà hàng có khu vực hút thuốc và khu vực không hút thuốc. Nói chung không ngặt nghèo như mấy nước nó cấm tiệt đâu.

lãnh đạo: cháu thấy bạn cháu nó mặc nhiều áo lắm rồi bác ạ >:), nên bác cứ mang 1 or 2 cái áo phao siêu ấm đi cho chắc ăn. Còn ăn uống thì mùa đông có tửu là nhất rồi :X
Bên Nhật ngoài đường có những chỗ kiểu tự do, bà con tụ tập đấy hút thuốc nhả khói y hệt đầu máy xe lửa, kinh lắm. Đặc biệt là quanh khu Station, thể nào cũng có chỗ hút thuốc. Trên Shinkansen cũng thế ạ, có toa dành cho người hút thuốc. Mùa đông nên hút cho ấm người bác ạ >:). Ngoài những chỗ cho phép hút thuốc ra thì cháu thấy bà con người Nhật không hút bừa phứa đâu ạ :D

Ăn uống mùa đông thì cháu chỉ gợi ý là lẩu Nhật nhiều loại rất ngon :X. ăn món nướng cũng tuyệt. Như cháu nói, có loại ăn Hodai, tức là ăn thoải mái trong vòng 2 tiếng, lai rai thì chịu rồi :D. Bữa cháu ăn lai rai ở Kyushyu, phè phỡn cả rượu bia này nọ mất tận 10k yên :((. Bữa cháu ăn thịt nướng lai rai mất nhiều thời gian ở Kyoto thì mất khá đắt, hình như cũng phải 4000yen, cho tí xíu thịt nướng (không phải HOdai như cháu nói ở trên).

Ở Kyoto, bác mà ở Ryokan kiểu Nhật thì rất tuyệt! Trong bữa cháu lang thang tìm K House ở Kyoto, cháu để ý thấy nhiều Ryokan đẹp, phong cách rất Nhật :D. Giá đương nhiên là không dễ chịu lắm. Bác nên nghiên cứu kỹ bản đồ Kyoto để đi lại tránh mất thời gian. Theo cháu được biết thì thứ 3, mọi địa điểm du lịch tại Kyoto đều đóng cửa. Nếu bác cần bản đồ thì nói cháu, cháu còn giữ cái bản đồ đấy ạ.

Cháu sẽ thu thập thêm thông tin từ bạn cháu đang ở NHật để báo cáo tình hình bác biết.

lãnh đạo: bác đi mon men Hokkaido cũng đc mà >:). Cháu muốn gõ domo, itashimashite thì gõ thế nào ạ :D
KPL: anh up ảnh lên đê

Để gõ được tiếng Nhật thì cần có bộ gõ tiếng Nhật cài vào máy. Bộ gõ này đi kèm trong đĩa cài đặt Windows. Khi cài xong sẽ có biểu tượng Language Bar, chọn kiểu oánh chữ JP.

Ví dụ: 度も 致しまして

Tớ cứ đánh bừa theo chữ latinh là domo itashimashite thôi chứ cũng chả hiểu nghĩa đâu!

Thank you em kame nhiều. Chắc mình chuyển sang xưng hô là anh em cho nó nhẹ nhàng nhé. Bác rồi còn cháu nghe sợ quá.

Có người bạn mới phone về nói rét lắm rồi, phải mặc áo ấm, lại còn phải đeo khăn quàng nữa. Vụ rượu và thuốc coi như xong. Nhưng không biết điện thoại thì thế nào nhỉ? Nghe nói mấy cái 2G nhà mình qua không dùng được? Và không biét có SIM trả trước hay không?

Vụ ăn uống chắc không lo lắm vì mình có thể xơi thoải mái, kể cả đậu hủ thúi của Tàu cũng phình phường. Đó là chưa kể mình là fan của sushi, sashimi, miso và thường dùng washabi để phòng cảm cúm. :) Dù sao cũng thủ 2 tô mỳ ly phòng khi đói bụng.

Mọi việc cũng hòm hòm rồi, chỉ còn mỗi vụ điện thoại chưa rõ thôi. Kame hoặc bạn nào biết chỉ đạo vụ này giúp nhé. Big Thanks.

Chuẩn không cần chỉnh

Vụ điện thoại bác phải đổi con 3G thôi. Tất cả các mạng điện thoại ở Nhật bổn dều có công nghệ 3G. Bác đem cái 2G sang là dùng để đập đá thôi. Hôm trước VINAPHONE thử nghiệm 3G các em 2G còn nguyên sóng nhưng nói chẳng ai nghe, ai dặn cũng ko biết chỉ phát hiện đầu cột sóng có chữ 3G

Sang đó bác mua cái thẻ xài đỡ ko thì roaming . Giá cả chấp nhận được

lãnh đạo: Vụ điện thoại thì cháu thấy cực đơn giản, cứ làm phát roaming cho tiện, cũng không đắt lắm đâu ạ. Còn vụ sim thẻ bên Nhật có tí lằng nhằng. Bác đi bao giờ ạ??? Cháu dùng điện thoại Nhật mà bác :D, để cháu hỏi xem nhét cái sim NHật vào chạy có ngon không. Con này cháu dùng làm cảnh >:)

Phong: hehe. cảm ơn bác ^^

Anh đi tầm tháng 12 này thì có gì đặc sản hả Rùa ơi?
Áo rét vừa phải hay phải quấn nằm vòng ba bận?
Bên đó có cho hút thuốc ở nỏi công cộng không? Anh hỏi giúp thằng bạn chứ anh không hút, anh chỉ uống riệu :)

Không biết bác chủ topic đã trả lời bác chưa, em cũng xin mạo muội có đôi lời về vụ hút thuốc.
Trên đường phố em thấy có nhiều chỗ có làm khu dành riêng cho người hút thuốc, nhỏ nhỏ thôi nhưng rất tiện lợi,người đi đừong hay các nhân viên bán hàng tại các cửa hiệu gần đó thì ghé qua hút xong, bỏ tàn thuốc rồi họ lại tiếp tục quay lại công việc.

À về vụ điện thì sao nhỉ? Ở Nhật có cả 50 và 60 Hz nhưng việc đó không quan trọng.
Nghe nói là điện 110 V? Thế thì máy tính và máy ảnh phải làm sao? Khách sạn có adaptor không? Ai biết chỉ giúp vì gấp quá rồi. Thanks

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back