What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Hi cả nhà,

Cuối tháng này mình mới đi mà search một hồi mình thấy hoang mang vụ mua vé bus hay subway tại mỗi thành phố.

Lịch trình của mình là ngày đầu từ Tokyo đi Kyoto (ở 3 đêm) -> osaka ( 1 đêm) -> Nagoya (1 đêm) -> Shizouka (1 đêm) -> Tokyo (4 đêm)

Mình đã mua JR Pass (7 ngày), đó là lý do 4 ngày còn lại ở Kyoto mình dự định sẽ xài Tokyo Metro pass.

Nhưng coi xong mới thấy các điểm ở Kyoto thì đi xe bus nhiều, Osaka thì tàu điện. Vậy mình có nên mua one day Pass ở 2 thành phố này k hay vẫn xài JR Pass rồi cứ trả mấy line nằm ngoài thì tiết kiệm hơn.

Mong mọi người góp ý. (Em có đi ra 2 vùng hơi ven như Kurama, Kibune ở Kyoto hay Minoo Park ở Osaka)

Cám ơn mọi người nhiều.

Bạn hỏi chả rõ nghĩa gì cả, nhầm lẫn tên địa danh lung tung.

Có JR pass rồi thì dò các tuyến dùng JR mà đi miễn phí, còn những chỗ, tuyến không dùng JR như Furama (Kyoto) thì phải mua vé thêm của hãng khác thôi. Kyoto, Tokyo và Osaka có các tuyến tàu JR chạy trong thành phố dùng JR được, còn các tuyến metro, bus phải trả tiền

CẬP NHẬT LÃNH SỨ QUÁN TRONG HỒ CHÍ MINH.
Có nhóm khách trượt vi sa đầu tháng 9, đã apply với thư mời của bạn xin visa lại đầu tháng 10, lãnh sứ quán gọi lên phỏng vấn và đã cấp visa trước ngày bay 2 ngày.

Thế nên các bạn trượt vi sa cứ mạnh dạn tìm người quen và chuẩn bị thật đầy đủ hồ sơ như yêu cầu trên web của Lãnh sứ quán để nộp lại.
Trường hợp đã trượt vi sa du lịch tự túc chỉ có cách tự mình cứu mình hoặc đi công tác may ra được cấp vi sa còn không đơn vị du lịch nào dám nhận để làm dịch vụ vi sa vì chắc chắn là không được.

Bạn nào chưa biết cách nào làm thư mời thì cứ inbox mình hướng dẫn.

Giờ chắc sắp hết đợt cao điểm ở Nhật rồi ko biết lãnh sự quán ở HCM còn siết chặt vụ xin visa nữa ko, ngày mai mình nộp hồ sơ cho dịp 30/11 này đi mà hồi hộp quá đi.

Chào cả nhà,

Sang tới nơi thì thấy thuận lợi quá, wifi miễn phí phát ở các station, trong các thành phố du lịch như Osaka, Kyoto cũng có free wifi, mình cũng chuẩn bị kỹ bằng cách học cách đi tàu và subway từ hostel đến các điểm tham quan như lịch trình, download bản đồ subway & train, nên chuyến đi mặc dù di chuyển nhiều từ Tokyo - Osaka - Kyoto - Kawaguchiko - Nikko - Tokyo nhưng chưa bị nhầm tàu nhầm bus lạc đường lần nào :D
Bên cạnh đó, các bạn cài app Travel Japan Wifi sẽ có 2 tuần truy cập wifi miễn phí vào các điểm phát wifi có tên Wi2, Wi_premium, Wi2_premium_club, nhé
Một kinh nghiệm nữa là khi đi không chỉ tìm hiểu lịch nghỉ của người Nhật để chủ động book vé bus vé tàu, mà còn nên tìm hiểu lịch nghỉ của người anh em tốt Trung Quốc nữa =)) mình đi trúng đợt người anh em ăn mừng đại hội đảng, đến Kyoto gặp anh em đông như kiến cỏ :((
Nếu đi vào dịp lễ của người Nhật (dù chỉ là ngày lễ thể thao gì gì đó :D ) thì phải đặt vé bus trước, đừng để như mình, do bạn mình đi nói vé bus ko cần đặt trước vì chả ai đi mấy, ghế trống hơn nửa xe nên mình chủ quan, công với chuyến bay sang Tokyo bị delay, nếu mình book trước vé bus đi Osaka từ sân bay Narita thì lúc đó chắc chắn bỏ vé, xuống tới sân bay 10h đêm chạy ra Ikebukuro vẫn còn ghế đi Osaka ngồi hàng thứ 4, nên từ Kyoto đi về lại Kawagichiko mình chủ quan ko đặt vé trước, kết quả là hết vé :)) báo hại phát sinh chi phí cho 2 vé shinkansen và thêm 1 đêm ks ở Osaka, ko còn tiền để ăn bò kobe :))
Chả bù cho em. E k dùng đc wifi ở station nào, vào toàn bị out nhanh ra ngoài :( Thôi thì lưu lại sang năm thử dùng lại xem ntn hehee

Chào mọi người,

Mình và vợ vừa mới đậu visa xong. Cảm giác rất vui do kỳ này tụi mình đi tuần trăng mật.

Lúc đầu mình lo sợ rằng do 2 vc mới cưới sẽ dễ cho rớt nhưng cuối cùng thì cũng đậu. :D

Về mặt giấy tờ thì như những bạn khác đã chia sẻ, mình không nhắc lại, chỉ riêng là vc thì phải nộp thêm giấy kết hôn.

Như bạn Shachou cũng từng hay nhắc chuẩn bị giấy tờ kỹ càng. Để tăng cơ hội đậu, mình đã chuẩn bị lịch trình rất kỹ, tính toán từng loại chi phí và nghiên cứu địa điểm tham quan hợp lý.

Nhân tiện các bạn có ai có thể giới thiệu cho mình Airbnb ở Kyoto và Tokyo dc ko?

Chào mọi người,

Mình và vợ vừa mới đậu visa xong. Cảm giác rất vui do kỳ này tụi mình đi tuần trăng mật.

Lúc đầu mình lo sợ rằng do 2 vc mới cưới sẽ dễ cho rớt nhưng cuối cùng thì cũng đậu. :D

Về mặt giấy tờ thì như những bạn khác đã chia sẻ, mình không nhắc lại, chỉ riêng là vc thì phải nộp thêm giấy kết hôn.

Như bạn Shachou cũng từng hay nhắc chuẩn bị giấy tờ kỹ càng. Để tăng cơ hội đậu, mình đã chuẩn bị lịch trình rất kỹ, tính toán từng loại chi phí và nghiên cứu địa điểm tham quan hợp lý.

Nhân tiện các bạn có ai có thể giới thiệu cho mình Airbnb ở Kyoto và Tokyo dc ko?
Bạn ơi, 2vc bạn nộp du lịch tự túc không thư mời hả bạn, hai bạn có đi các nước G7 chưa.

Cám ơn bạn

Mình theo dõi page cũng khá lâu để đọc tips xin visa và thành công khi xin visa schengen.
Cho tới khi mình và 1 người chị bạn xin visa Nhật thì gặp trục trặc (nhóm mình đi 4 người, 2 người ở HCM, 2 người ở HN). Mình có visa Mỹ, visa Hàn, visa schengen. Có việc làm lương 6 triệu, saving account 100tr, credit card các thứ cũng kha khá. Chị bạn đi chung thì làm manager lương gấp 4 lần mình, đã từng đi Mỹ, Hàn, Nhật. Vé máy bay mình đã mua, vé concert ở Nhật của mình cũng đã thanh toán. Tụi mình ủy thác cho 1 bên dịch vụ Transviet để nộp hồ sơ giúp, và tụi mình bị từ chối visa không có lí do.
Mình nghe mọi người bảo là trong vòng 6 tháng không được nộp hồ sơ xin visa du lịch. Nhưng cái concert í tụi mình dồn hết tâm huyết để mua vé cơ mà tự dưng bị từ chối làm mình mất hẳn niềm tin luôn. Các bạn cho mình xin ý kiến là tụi mình nên làm thế nào để xin visa cho kịp tháng 12 này đây? Mình thiệt sự đang rất hoang mang :(

Bạn ơi, 2vc bạn nộp du lịch tự túc không thư mời hả bạn, hai bạn có đi các nước G7 chưa.

Cám ơn bạn

Mình thì từng đi Nhật một mình tự túc năm ngoái và trong passport của mình ngoài visa Nhật thì chỉ có dấu nhập cảnh của Thái

Vợ mình thì chỉ mới đi Thái cùng cty

Mình xin ở LSQ TPHCM, ko cần thư mời bạn.

Mình thì từng đi Nhật một mình tự túc năm ngoái và trong passport của mình ngoài visa Nhật thì chỉ có dấu nhập cảnh của Thái

Vợ mình thì chỉ mới đi Thái cùng cty

Mình xin ở LSQ TPHCM, ko cần thư mời bạn.

Chúc mừng vc bạn, cảm giác chắc là yomost lắm hen... Mình thì chuẩn bị lịch trình kỹ quá đến ăn ở đâu cũng ghi vô mà kết quả bị từ chối cấp visa bạn à, mình chưa đi Nhật chỉ đi loanh quanh ĐNA, HK, HQ thôi. Bạn có thể ib mình bộ hồ sơ bạn nộp cho LSQ không bạn. Hai vc bạn đi vào thời gian nào vậy. Mình cám ơn bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,372
190,552
Latest member
chinh77
Back