What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Các báce hỏi nộp hồ sơ tối thiểu trước bao ngày ạ? Trước 1 tuần trước khi bay đc ko ạ 15 e bay mà mùng 8 e mới nộp người ta có nhận ko
Ngta nhận hết, vấn đề là ngta có cấp visa cho bạn trc ngày bạn bay k thôi. 1 tuần đối với mình thấy là quá sát & rủi ro

Các báce hỏi nộp hồ sơ tối thiểu trước bao ngày ạ? Trước 1 tuần trước khi bay đc ko ạ 15 e bay mà mùng 8 e mới nộp người ta có nhận ko
Quy định cả 2 đầu HN-SG giờ đều xét 8 ngày làm việc = ít nhất tầm 10 ngày lịch. Nếu nộp qua đại lý ủy thác thì 05 ngày làm việc =7 ngày lịch. Theo đó bạn nộp hồ sơ của bạn thôi

năm ngoái cả nhà mình xin tự túc ko thư mời, tất cả hồ sơ bằng tiếng anh và tiếng việt. Lịch trình bằng tiếng Anh, và cả nhà mình đều được cấp visa.
Bạn ơi, ở post trước bạn ấy hỏi về THƯ MỜI và mình trả lời như mình đã làm bạn nhé

Nếu bạn đã hỏi visa dịch vụ thì mình chỉ bạn một chỗ, phí visa 110 đô, chỗ đó là công ty du lịch, họ sẽ làm thư mời cho bạn bằng cách biến bạn thành khách đoàn sử dụng tour bên họ, do đó tỉ lệ đậu visa của bạn rất cao. Do bạn thắc mắc cách thức thì mình giải đáp cho bạn vì mình xin chỗ này rồi và cũng chỉ một số bạn trên phuot nữa

Tuy nhiên do mình sợ công khai công ty thì ảnh hưởng đến việc làm ăn của họ nên nếu bạn cần thì ib mình nhé. Thật ra mình cũng ko cảm thấy họ tùy tiện gì đâu vì chính họ cũng sẽ duyệt hồ sơ của bạn, họ an tâm thì mới nhận làm visa cho bạn, case khó họ vẫn từ chối như thường. Tuy nhiên họ đã nhận thì gần như chắc chắn đậu (bạn bè mình xin chưa ai rớt cả) vì hồ sơ tốt lại thêm thư mời đi tour từ công ty mà

Một vấn đề nữa là, bên này là công ty của Nhật kinh doanh ở VN, hình thức họ bán tour cho bạn là tour nội địa Nhật, tức sẽ được thực hiện khi bạn đến Nhật (city tour các kiểu) chứ không phải dạng tour đi từ VN nên các bạn ko lo visa sẽ là dạng visa đoàn, vẫn là là visa du lịch tự túc như bình thường ^^
Bạn ơi có thể gửi mail mình chổ dvu làm visa Nhật bạn nói dc ko?
Mail: [email protected]
Cám ơn bạn

Bắt buộc phải có tờ lịch trình bạn bạn ghi bằng tiếng Nhật nhé b ơi. Năm ngoái m cũng làm vía diện thư mời đó. B chịu khó lội lại tầm 10-20 trang trước để đọc. Nhiều ng chia sẻ rồi b ạ

Cảm ơn bạn nhé, nhưng trong trường hợp mình đi diện visa du lịch bình thường thôi, nhưng vẫn muốn để thêm vào hồ sơ một giấy mời cho đẹp hồ sơ (vì mình có quen 1 chị lấy chồng Nhật, hiện 2 vợ chồng đang ở Nhật luôn) chứ không phải là làm visa diện thư mời ấy, nên mình muốn hỏi là với dạng visa như mình muốn làm thì có phải dùng mẫu thư mờ của visa diện thư mời không và có cần làm lịch trình tiếng Nhật không ấy (vì lịch trình của mình vẫn chỉ là đi chơi quanh nước Nhật, chỉ gặp bạn mình 1 vài ngày thôi chứ không đi cùng ở cùng nguyên cả trip)

Mình cảm ơn bạn và mong hồi âm của mọi người nếu mọi người có biết thông tin về case như của mình nhé :)

Cảm ơn bạn nhé, nhưng trong trường hợp mình đi diện visa du lịch bình thường thôi, nhưng vẫn muốn để thêm vào hồ sơ một giấy mời cho đẹp hồ sơ (vì mình có quen 1 chị lấy chồng Nhật, hiện 2 vợ chồng đang ở Nhật luôn) chứ không phải là làm visa diện thư mời ấy, nên mình muốn hỏi là với dạng visa như mình muốn làm thì có phải dùng mẫu thư mờ của visa diện thư mời không và có cần làm lịch trình tiếng Nhật không ấy (vì lịch trình của mình vẫn chỉ là đi chơi quanh nước Nhật, chỉ gặp bạn mình 1 vài ngày thôi chứ không đi cùng ở cùng nguyên cả trip)

Mình cảm ơn bạn và mong hồi âm của mọi người nếu mọi người có biết thông tin về case như của mình nhé :)

Bạn ơi, bạn dùng thư mời thì đã thuộc diện thư mời rồi nên không có thể tính nửa này nửa kia được

Theo đúng như tên gọi, du lịch tự túc tức là bạn không quen biết ai cả, tự lo liệu hoàn toàn chuyến đi, để làm được điều này, bạn phải chứng tỏ với lãnh sự bạn mạnh cả về tài chính, việc làm, kỹ năng. Dó đó xin tự túc khó đậu nhất

Tiếp theo là thư mời. Thư mời cơ bản được chia làm hai dạng: dạng thăm viếng người quen và dạng thăm thân. Trong đó thăm viếng người quen hồ sơ đơn giản hơn và được xếp chung cột với du lịch tự túc. Một khi bạn đã sử dụng thư mời thì phải đáp ứng đủ hồ sơ của dạng này, phải thể hiện rõ trách nhiệm của người mời qua các loại giấy tờ đi kèm. Muốn hồ sơ có xác suất cao hơn thì phải đầu tư mà, hehe

Về hồ sơ của thư mời thăm viếng người quen, lãnh sự đã có hướng dẫn cụ thể, bạn cứ theo đó mà làm thôi

http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm

Cả nhà ơi, cho mình hỏi một chút với ạ:

Mình sắp tới định đi Nhật, và hiện cũng có bạn bên Nhật sẵn sàng viết thư mời mình (bạn này đang lấy chồng người Nhật và ở lại luôn). Lúc mình lên website của LSQ Nhật tại TPHCM xem thông tin thì xem được thông tin như trong link này đây: http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm

1 - Nó có chia ra làm 2 loại là visa thăm người quen và visa du lịch, mình đang muốn apply theo kiểu du lịch nhưng sẽ có thêm 1 giấy mời từ bạn mình ở Nhật để đảm bảo đc visa, vậy cho mình hỏi giấy mời đó là mình làm theo mẫu này http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/visa_shohei_riyuusho.pdf phải không ạ? Hay là dùng mẫu khác ạ?

2 - Nếu xin visa đi du lịch nhưng có kèm theo giấy mời từ bạn mình ở Nhật thì mình có còn cần phải thêm cái lịch trình bằng tiếng Nhật mà bên visa thăm người quen bắt buộc không ạ? (là cái này đây: http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/visa_taizai_yotei_hyo.pdf). Mình đang ngại vì chỉ nhờ bạn mình làm thư mời là phiền lắm rồi mà giờ bắt bạn ấy phải làm cả cái lịch trình bằng tiếng Nhật nữa thì phiền quá, nên nếu được thì mình đang muốn tự làm lịch trình bằng tiếng anh rồi nộp luôn, nhưng trong lịch trình sẽ có phần đến thăm nhà bạn ấy.

3. Thư mời là bạn mình phải in ra và điền bằng tay vào, sau đó kí và đóng dấu rồi gửi theo đường bưu điện về đây phải không ạ? Vậy nếu giờ mình nói bạn mình gửi về luôn nhưng dự định đến đầu tháng 10 mình mới xin visa thì cái thư mời đó có còn dùng được không ạ?

Cảm ơn mọi người nhiều, lần đầu đi nên hoang mang quá chẳng biết sao, lại đọc thấy mọi người failed nhiều quá nên càng hoang mang hơn. Mong được hồi âm từ mọi người lắm ạ :)

Xin lỗi bạn vì trả lời lại bạn muộn.
1 Thư nhất thư mời thăm người quen hay du lịch đều cùng mẫu thư mời như bạn dẫn trong đường link là đúng.
Ngoài thư mời còn cần phiếu công dân gốc (juminhyo, tiếng Nhật 住民票 cái này bạn bạn cần lên UBND như bên mình xin, phí mất 300JPY, bạn đó chỉ có giá trị trong 3 tháng kể từ ngày được cấp thôi bạn nhé!

2. Lịch trình hoàn toàn có thể viết bằng tiếng Anh chi tiết thông tin nơi ở, sẽ đi, có thể gặp bạn ở chỗ nào đó chứ còn không nhất thiết phải ở nhà bạn.

3. Thư mời có thể viết tay, có thể đánh máy, bạn ý sẽ đóng dấu bằng con dấu cá nhân của bạn ý và có thể ký tươi nếu như bạn ý không có dấu.

Có vấn đề gì nữa cứ viết đây hoặc inbox mình theo forum hoặc Zalo số 0913010001 mình sẽ hỗ trợ.

Good luck!

Như post trước mình có trả lời rồi đó. Mình cũng là bạn sống bên Nhật, lấy chồng Nhật mời và lúc mình nộp hso qua VFS thì qua hsau bị yêu cầu bổ sung thêm lịch trình bằng tiếng Nhật dù trước đó mình đã nộp lịch trình rõ ràng bằng tiếng Anh.
Bạn nhớ ngoài những thứ cần ở thư mời như c Shachou nói thì bạn cần có thêm hình chụp chung/ thư từ tin nhắn qua lại với ng mời nữa nhé

mọi người cho mình hỏi các giấy tờ xin visa như: tờ khai và lịch trình phải điền bằng tiếng anh theo mẫu của LSQ thì hợp đồng lao động, bảng lương (mình nhận lương bằng tiền mặt nên ko có sao kê). đơn xin nghỉ phép, xác nhận việc làm thì mình nộp bản tiếng việt đc ko ạ? hay phải song ngữ hay phải dịch thuật công chứng ạ? mình cảm ơn.
Nếu lương nhận bằng TM bạn có thể xin xác nhận mức lương của cty nộp nhé
To all: Để du lịch tự túc không có giấy mời, các bạn nên thể hiện sự chuyên nghiệp trên hồ sơ bằng cách sử dụng TA trên các giấy tờ dù có thể ĐSQ không yêu cầu.

Mình cảm ơn các bạn đã tư vấn tận tình nhé, cảm ơn mọi người nhiều thiệt nhiều :) cảm ơn bạn hanhuyen1188, chị Shachou và bạn Sữa nhiều nhiều :)

chị Shachou ơi, nếu được em sẽ inbox chị qua forum để xin nhờ hỏi thêm một số giấy tờ nữa nha chị, em cảm ơn chị nhiều lắm ạ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back