What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Chào mọi người, em đang là sinh viên ngành tiếng Nhật và vừa đi du lịch tự túc về tuần trước, hôm nay có tgian nên e chia sẻ với mọi người quá trình xin visa của em nha^^
Hồ sơ của em gồm có:
1. Đơn xin visa
2. Thẻ sinh viên
3. Sổ tiết kiệm ngân hàng (500tr)
4. Hộ chiếu
5. Thư mời (chị người quen ở Nhật gửi bưu điện về)
6. Hộ chiếu của chị bên Nhật
7. Giấy xác nhận công việc (chị em xin ở hãng chị đang làm)
8. Thẻ tư cách lưu trú của chị bên Nhật
9. Lịch trình (chị em viết bằng tiếng Nhật)
10. Vé máy bay (booking tạm thời chưa thanh toán)
Thời gian lưu trú của em là 15 ngày và địa chỉ lưu trú tại Nhật của e là nhà chị đó luôn, hộ chiếu của em chưa từng đi nước nào cả, e ko nhớ ngày nhưng lúc e nộp là thứ 3 xong em về, thứ 6 được gọi hẹn thứ 3 tuần kế tiếp lên phỏng vấn. Phỏng vấn xong thứ 5 được gọi báo có visa rồi và ngay hôm sau e lên lấy luôn :ROFLMAO: À em ko phải đóng 610k phí visa, em hỏi thì chị đó nói vì em là sinh viên nên ko phải đóng ^^
Lúc e phỏng vấn thì mất khoảng 5 phút (phần này ko khó khăn gì đâu ạ, hỏi gì trả lời đó đúng sự thật là ok)
Giờ đến phần em nhờ mọi người tư vấn lại nè=)))
Em có mua 1 vé concert của idol em vào ngày 23/12 tại Osaka, lần này em định xin visa dạng tự túc ko thư mời (e ko nhờ chị viết thư mời nữa vì ngại phiền chị). E định xin khoảng 5 ngày gì đó thôi vì chủ yếu e đi xem concert xong về, nhưng ko có thư mời không biết có khả quan ko :<<<< Em phải làm sao ạ :<<<<<

Có bác nào hiện đang ở Osaka không cho e hỏi tình hình cập nhật ở thành phố Osaka với. Chuyến bay của e vào đêm ngày 10, sáng ngày 11 mà giờ thấy VNairlines hủy các chuyến bay đến Osaka đến ngày 10. E lỡ mua sim, book hotel, ship hàng từ amazon về hotel hết rồi. Hotel thì đã qua giai đoạn free cancellation. :(((

Có bác nào hiện đang ở Osaka không cho e hỏi tình hình cập nhật ở thành phố Osaka với. Chuyến bay của e vào đêm ngày 10, sáng ngày 11 mà giờ thấy VNairlines hủy các chuyến bay đến Osaka đến ngày 10. E lỡ mua sim, book hotel, ship hàng từ amazon về hotel hết rồi. Hotel thì đã qua giai đoạn free cancellation. :(((
Bạn dùng chức năng request free cancellation trong các trang booking (mặc dù đã qua thời hạn), giải thích tình trạng của bạn chưa thể bay do bão lũ vậy, mình nghĩ họ sẽ đồng ý cho bạn free cancellation. Hôm mình đi, cũng do sơ suất nên bị qua mất thời hạn free cancel, mail mấy nơi thì đa số họ đồng ý hết, chỉ có 1 chỗ không đồng ý thôi. Trường hợp này do bão nên chắc là được.

Bên Cathay cũng hủy luôn hết các chuyến đi & đến sbay Osaka & Hokkaido rồi bạn, giờ cũng chỉ có đợi xem đến hôm đó có bay đc hay ko (nếu ko thì VNA sẽ có thông báo đến bạn qua email or tin nhắn), lúc đó mới tính đến việc họ cho bạn hoàn vé hay đổi vé ntnao (cái này tùy chính sách mỗi hãng nên ở bên đó cũng ko trả lời đc ấy). Còn về sim hay booking KS thì chịu, coi như xui vì mình ko mua bảo hiểm nên ko có cách nào claim đc cả.
Như đợt mình đi Bali cũng trúng đợt đóng cửa sbay vì núi lửa phun nè, mọi thứ done rồi mà cứ nhấp nha nhấp nhổm

Cám ơn mọi người. Nhân tiện có việc này e muốn hỏi là lần này e sang Osaka chỉ với ý định khuân mua mấy cây hoa tử đằng về, e mua 4 cây, 1 cây cao 1,5m, 3 cây còn lại khoảng 60cm. Em mua về trồng do thích chứ không phải buôn bán gì. Có bác nào đã từng mua bonsai ở nhật về gửi ký gửi chưa ạ. Có gặp khó khăn gì không ở Nội Bài. E đã đọc trước đây ở diễn đàn cây cảnh có người mua phong lá đỏ về, cứ nhét vali, lúc về qua hải quan không thấy ai hỏi gì. Nhưng đó là họ mua năm 2012. E đọc thấy thông tư năm 2014, VN cấm nhập tất cả cây cảnh có đất qua đường bộ và hàng không. E đã tìm hiểu là có thể xin giấy kiểm dịch thực vật free tại sân bay Kansai

http://www.maff.go.jp/pps/j/introduction/vietnamese_exp.html

Có bác nào trong thời gian gần đây mới mang bonsai từ nước ngoài về không ạ?

Em vừa rớt visa du lịch tự túc. Buồn quá. Mọi người tư vấn hồ sơ lại giúp em với ạ.

Em là giáo viên hợp đồng kiểu freelancer, nhưng chỗ em chưa đủ điều kiện lên cty. Hiện tại em có:
1. Hộ chiếu chỉ mới đi Cam
2. Sổ tiết kiệm 400tr vừa mở hôm 25/6, kỳ hạn đến tháng 9/2019 và giấy xác nhận số dư đến tháng 2/2019
3. Thỏa thuận lao động đến hết năm 2019, đơn xin nghỉ phép + giấy confirm của sếp, tất cả chỉ có chữ kí thuần chứ không có mộc đỏ
4. Lịch trình chi tiết 9 ngày từ Hiroshima-Osaka-Kyoto-Shirakawa-go-Tokyo
5. Booking hostel từ booking.com
6. Không có thư mời
7. Bảng lương (không phải sao kê vì em nhận tiền mặt) 3 tháng gần nhất, lương của em 4,3tr/tháng.
8. Thư giải thích (tiền trong sổ do mẹ cho và em để dành)

Không phải em tự tin gì đâu nhưng hiện tại em chỉ có thể nộp những giấy tờ này thôi ạ. Có cách nào để em vẫn xin được visa đi tháng 11/2018 không ạ?
Em cảm ơn mọi người.

Em vừa rớt visa du lịch tự túc. Buồn quá. Mọi người tư vấn hồ sơ lại giúp em với ạ.

Không phải em tự tin gì đâu nhưng hiện tại em chỉ có thể nộp những giấy tờ này thôi ạ. Có cách nào để em vẫn xin được visa đi tháng 11/2018 không ạ?
Em cảm ơn mọi người.

Nếu bạn trong Sài Gòn thì bạn còn một phương án là nhờ bạn bè bên Nhật làm thư mời để xin lại ngay được. Các bên dịch vụ thư mời bảo lãnh đoàn không giúp được bạn.

Nếu bạn ngoài Hà Nội vui lòng đợi đúng 6 tháng sau khi xin vì Hà Nội lưu hồ sơ và có đóng dấu từ chối trang cuối hộ chiếu.

Ngoài ra, Shachou hàng ngày đều có vài chục hồ sơ du lịch tự túc, thăm thân, bạn bè mời vào Lãnh sứ quán và Đại sứ quán nên trên tình hình thực tế Shachou vẫn khuyên các bạn hồ sơ chưa đi Châu Âu, Mỹ, Úc, Cananda, Anh, Nhật nhiều lần thì không nên xin theo diện du lịch tự túc nếu đã chắc chắn có vé máy bay, cần nhờ bạn bè hay ai đó bên Nhật mời để đảm bảo tỷ lệ đỗ visa vì Hà Nội nếu trượt sau 6 tháng mới xin lại được.
Riêng lãnh sứ quán Hồ Chí Minh chấp nhận cho đã trượt du lịch tự túc xin lại thư mời nhưng lại có thể xếp lịch nên phỏng vấn xa tít tắp, hôm trước có 1 case hỏi Shachou nộp lại bị xếp lịch phỏng vấn sau đó gần 20 ngày vì số lượng người phỏng vấn quá đông và có thể làm lỡ lịch đi của các bạn. Đại sứ quán các chị ý kiểm duyệt hồ sơ ở cửa, hồ sơ du lịch tự túc không đạt trả luôn rất nhân từ chứ Lãnh sứ quán Hồ Chí Minh là cứ nhận sau báo rớt, thật là quá đáng. :(

Cho mình hỏi, bọn mình đi 3 người dạng tự túc thì làm visa dịch vụ có cần thư mời không nhỉ ?

Bạn tham khảo nội dung mình trả lời bên trên nhé!

Các chuyến bay của Jestar đến Osaka ngày của bạn vẫn đang hủy nên bạn thử xem cân đối lại lộ trình, nếu cần đầu bay sang nhờ VN hỗ trợ chuyến bay đến Tokyo nếu chuyến bay báo hủy, sau đó đành đi bus đêm xuống Osaka rồi lúc về bay về từ Osaka xem sao bạn nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back