What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Mình vừa nhận được visa multi 1 năm. Sáng LSQ gọi báo có kết quả mà không nói thêm có nộp phí như lần trước mình nộp làm cứ nghĩ là rớt luôn single rồi hihi.
Giờ chuẩn bị đi thôi.
Mình nữ, độc thân, tự nộp du lịch tự túc, đi một mình. Nên các bạn có kế hoạch đi thì cứ mạnh dạn nộp nhé.

Cho mình hỏi! Mình nộp hồ sơ xin visa nhật tự túc ở LSQ sài gòn ngày 5/11. Nhưng ở giấy hẹn ko có điền ngày nhận kết quả! Thì mình phải làm thế nào ạ! Thanks các bạn

Uh mình hơi shock vì thấy 2 bác kia ở dưới quê lên mà được visa trong khi hộ khẩu mình nằm ở phường đối diện lsq luôn hihi.
Hồ sơ này có phần nhỉnh hơn hồ sơ mình dùng để xin visa Schengen (thêm 50tr + multi Hàn) nên ai muốn đi châu Âu thì tự tin lên nhé.
Sắp tới mình sẽ xin lại theo dạng thư mời.
Bạn vui lòng cho mình xin email để giúp mình về hồ sơ đi châu âu đc ko

Cháu thấy bus từ Kanazawa đi Shirakawa-go chỉ khoảng hơn 1 tiếng là đến rồi ạ, đi về trong ngày khá ổn vì sẽ không đi tới Takayama
Nếu đi tự túc không qua tour bằng bus từ Kanazawa đến Shirakawago thì bạn nên có phương án dự phòng. Cuối năm ngoái mình đi, tới lúc ra bus station ở Kanazawa đặt vé để hôm sau đi Shirakawago thì họ bảo không còn vé. Họ chỉ cách khác để đi là đi tiếp lên Takaoka, từ đó sẽ có bus (không cần đặt chỗ trước) để đi Shirakawago. Hôm sau 5h sáng lọ mọ bắt shikansen đi Takaoka. Tới nơi thì chuyến bus đầu tiên chưa tới nhưng không dám đi đâu hết, đứng xếp hàng dưới trời tuyết lạnh cóng hơn nửa tiếng đồng hồ. Chơi ở Shirakawago chưa đã thì đã phải tranh thủ chạy đi xếp hàng đón bus về lại vì sợ không có xe về.
Cũng may là mình có mua JR Pass nên đoạn đường phát sinh trên không làm phát sinh thêm đồng nào.

Cho mình hỏi! Mình nộp hồ sơ xin visa nhật tự túc ở LSQ sài gòn ngày 5/11. Nhưng ở giấy hẹn ko có điền ngày nhận kết quả! Thì mình phải làm thế nào ạ! Thanks các bạn
Mình nộp ngày 31/10. Giấy hẹn cũng không ghi ngày. Nhưng quy định thì kết quả sẽ có sau ít nhất là 8 ngày làm việc. Hôm nay đúng ngày thứ 8 và mình đã nhận được kết quả. Bạn đợi thêm mấy ngày nhé

Mình vừa nhận được visa multi 1 năm. Sáng LSQ gọi báo có kết quả mà không nói thêm có nộp phí như lần trước mình nộp làm cứ nghĩ là rớt luôn single rồi hihi.
Giờ chuẩn bị đi thôi.
Mình nữ, độc thân, tự nộp du lịch tự túc, đi một mình. Nên các bạn có kế hoạch đi thì cứ mạnh dạn nộp nhé.
Cho mình hỏi bạn nộp ở HN hay SG vậy?
Đơn xin multi bạn có viếtgif đặc biệt không chia sẻ với ạ.

Nếu đi tự túc không qua tour bằng bus từ Kanazawa đến Shirakawago thì bạn nên có phương án dự phòng. Cuối năm ngoái mình đi, tới lúc ra bus station ở Kanazawa đặt vé để hôm sau đi Shirakawago thì họ bảo không còn vé. Họ chỉ cách khác để đi là đi tiếp lên Takaoka, từ đó sẽ có bus (không cần đặt chỗ trước) để đi Shirakawago. Hôm sau 5h sáng lọ mọ bắt shikansen đi Takaoka. Tới nơi thì chuyến bus đầu tiên chưa tới nhưng không dám đi đâu hết, đứng xếp hàng dưới trời tuyết lạnh cóng hơn nửa tiếng đồng hồ. Chơi ở Shirakawago chưa đã thì đã phải tranh thủ chạy đi xếp hàng đón bus về lại vì sợ không có xe về.
Cũng may là mình có mua JR Pass nên đoạn đường phát sinh trên không làm phát sinh thêm đồng nào.
Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Mình cũng sợ hết vé nên đã book online rồi. Vé hủy được nên có thay đổi lịch trình cũng không sao.

Vấn đề là nếu đi tour Shirakawa từ Kanazawa trong 1 ngày thì không sao, thời gian Tour họ dẫn xem làng chỉ khoảng 2-3 tiếng là cùng, nhưng tự đi thì nên đi cuốn chiếu sang Takayama (Thời gian đi bus same same nhau, lại biết thêm Takayama, đi về tokyo từ Takayama cũng same same từ Kanazawa. Xem gì ở Kanazawa thì xem xong rồi đi làng Shirakawago, không nên quay đi quay về không hợp với du lịch. Takayama hấp dẫn và đáng xem hơn Kanazawa cháu ạ.
Phục vụ nhu cầu tham quan làng kiểu cuốn chiếu, bế xe bus đã chuyển vào sâu gần làng hơn (sát lối lên view point đâù làng), và tại bến xe có mấy dãy hộc gửi đồ tiuwj phục vụ cho khách dừng chân vài ba tiếng.

Phục vụ nhu cầu tham quan làng kiểu cuốn chiếu, bế xe bus đã chuyển vào sâu gần làng hơn (sát lối lên view point đâù làng), và tại bến xe có mấy dãy hộc gửi đồ tiuwj phục vụ cho khách dừng chân vài ba tiếng.
Hihi, Nhật Bản phục vụ khách du lịch đến tận răng bác nhỉ. Lần trước cháu đi thì bé nhà cháu mới 1 tuổi được ưu tiên đủ thứ và tiện nghi cho hai mẹ con không chê vào đâu được :giggle:.

Cho mình hỏi bạn nộp ở HN hay SG vậy?
Đơn xin multi bạn có viếtgif đặc biệt không chia sẻ với ạ.

Mình nộp ở LSQ Hồ Chí Minh. Đơn xin multi mình cũng chỉ viết chung chung là yêu thích nước Nhật vì cảnh đẹp, con người, văn hóa vv..v và đây là địa điểm du lịch phù hợp với nhu cầu của mình. Mình có nói là đã từng đến Nhật rồi và mong muốn được có cơ hội đi thêm và visa multi sẽ tạo điều kiện thuận lợi hơn. Ý chung là thế.

Mình từng đi Nhật 1 lần năm 2016, du lịch tự túc với bạn. Lần này nộp do đi một mình nên cũng lo là không được visa (mình còn nghĩ nhiều khi fail luôn cả single ^^) do đọc thấy nhiều trường hợp hồ sơ đẹp mà vẫn rớt.

Hồ sơ của mình thì cũng cơ bản, gồm:
- Hộ chiếu: Có visa UK-EU multi năm 2011/2012, Nhật single 2016. Hàn Quốc (single 2016, multi 2018), Hongkong và các nước ĐNÁ
- Sổ tiết kiệm + xác nhận số dư
- GPKD và báo cáo thuế 3 quý năm 2018 (mình kinh doanh)
- Hộ khẩu
- Booking khách sạn
- Vé máy bay (em nhận hồ sơ trả lại, không xem luôn)
- Lịch trình
- Đơn xin multi

Khi nộp, em nhận hồ sơ hỏi về lịch trình, khách sạn, và hỏi lần trước mình đi Nhật đã đi những TP nào. Nói chung, mình nộp hồ sơ chắc tầm 2ph là xong.
Khi mình đi nộp và nhận kết quả đều không đông lắm, tầm 30 người. Hôm qua mình nhận kết quả không thấy ai rớt visa và có một anh trước mình cũng được visa multi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,556
190,122
Latest member
tomulan
Back