What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Có bạn nào đi TPHCM - OSAKA - KYOTO - TOKYO - TPHCM không hướng dẫn giúp mình cách đi lại với. Mua thẻ JR thì tiện đó nhưng mắc quá (đến 5,9tr/người/7 ngày). Nhóm mình đi 10 ngày chả lẻ mua 2 thẻ mất toi 11,8tr chắc die mất

Mua theo vé ngày sẽ tiện hơn

Có bạn nào đi TPHCM - OSAKA - KYOTO - TOKYO - TPHCM không hướng dẫn giúp mình cách đi lại với. Mua thẻ JR thì tiện đó nhưng mắc quá (đến 5,9tr/người/7 ngày). Nhóm mình đi 10 ngày chả lẻ mua 2 thẻ mất toi 11,8tr chắc die mất

Bặn sắp xếp lịch trình hợp lý thì dùng 1 JPR 7 ngày hoặc là dùng một số thẻ vùng cũng đủ.

Mình đã từng đi 10 ngày rồi 13 ngày đều chỉ cần 1 thẻ JRP 7 ngày thôi. Quan trọng là biết sắp xếp lịch trình sao cho hợp lý mới tiết kiệm chi phí đi lại được.

Chào mọi ng. Mình là mem mới. Mọi người cho mình hỏi:
Mình dự định bay từ mồng 9 đến 17/11 sẽ về thì nên bay theo lịch từ Tokyo - Kyoto - Osaka hay là Osaka - Kyoto - Tokyo để ngắm lá vàng lá đỏ đẹp nhất ạ.

Bạn lên Hyperdia tìm và liệt kê giá vé từng chặng rồi tính tổng lại xem mua JR pass có lợi hơn không. Ngoài Japan Raill Pass thì còn có các loại pass cho từng khu vực giá sẽ rẻ hơn. JR pass chỉ nên mua khi đi lại nhiều thành phố với những quãng đường xa.

Nếu lịch trình của bạn chỉ là Osaka - Kyoto - Tokyo thì mình nghĩ bạn chỉ cần mua Kansai through pass (hoặc chỉ dùng IC card là ok để đi lại trong Osaka - Kyoto là ok, trước mình cũng không mua pass) và vé tàu 1 chiều từ Kyoto đi Tokyo là đủ. Ở Tokyo thì dùng IC card để đi lại trong thành phố.

Bạn có thể tham khảo các loại Rail Pass trên trang web Japan Guide
Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn. Bạn cho hỏi thêm từ OSAKA đi KYOTO đi bằng tàu bình thường hay phải mua JR Pass? Mình search trên Google map thì thấy chỉ khoảng 410 Yên không biết chính xác không và đi bằng loại tàu nào thì không rõ. Vậy từ KYOTO đến TOKYO có tàu nào rẻ ngoài JR không bạn vì mình search trên Hyperdia thấy 8210 yên?

Bặn sắp xếp lịch trình hợp lý thì dùng 1 JPR 7 ngày hoặc là dùng một số thẻ vùng cũng đủ.

Mình đã từng đi 10 ngày rồi 13 ngày đều chỉ cần 1 thẻ JRP 7 ngày thôi. Quan trọng là biết sắp xếp lịch trình sao cho hợp lý mới tiết kiệm chi phí đi lại được.
Như vậy là nếu đi 10 ngày như mình thì sử dụng JR từ ngày thứ 4 trở đi, 3 ngày đầu phải mua vé nội ô ở OSAKA pk bạn?

Chào mọi ng. Mình là mem mới. Mọi người cho mình hỏi:
Mình dự định bay từ mồng 9 đến 17/11 sẽ về thì nên bay theo lịch từ Tokyo - Kyoto - Osaka hay là Osaka - Kyoto - Tokyo để ngắm lá vàng lá đỏ đẹp nhất ạ.
Chào bạn. Theo mình biết thì khu Tokyo lá sẽ chuyển màu sớm hơn Kyoto và Osaka. Nhưng tầm thời gian bạn đi thì ở Kyoto-Osaka hình như lá vẫn xanh vì đầu tháng 12/2018 mình đi thì lá mới đỏ.
Nếu bạn đã chốt thời gian bay thì mình nghĩ nên đi Tokyo - Kyoto - Osaka.

Chào bạn. Theo mình biết thì khu Tokyo lá sẽ chuyển màu sớm hơn Kyoto và Osaka. Nhưng tầm thời gian bạn đi thì ở Kyoto-Osaka hình như lá vẫn xanh vì đầu tháng 12/2018 mình đi thì lá mới đỏ.
Nếu bạn đã chốt thời gian bay thì mình nghĩ nên đi Tokyo - Kyoto - Osaka.
Cảm ơn bạn. thế có khi mình lùi lại lịch sang cuối tháng 11 từ 23/12 đến 1/12 cho chắc bài :D

Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn. Bạn cho hỏi thêm từ OSAKA đi KYOTO đi bằng tàu bình thường hay phải mua JR Pass? Mình search trên Google map thì thấy chỉ khoảng 410 Yên không biết chính xác không và đi bằng loại tàu nào thì không rõ. Vậy từ KYOTO đến TOKYO có tàu nào rẻ ngoài JR không bạn vì mình search trên Hyperdia thấy 8210 yên?
1/ Đi Osaka - Kyoto bạn có thể trả vé tàu các cách sau:
- Mua vé lẻ
- Trả bằng thẻ IC card loại nạp tiền vào để sử dụng (vd: ICOCA card)
- JR pass (vd: kansai through pass)
Nói chung là tùy bạn sắp xếp. Như mình trong suốt chuyến đi Kyoto - Osaka - Nara, mình chỉ dùng ICOCA card để đi lại (trừ chuyến đi giữa sân bay Kansai và Kyoto / Osaka thì mình mua vé tàu lẻ)

2/ Kyoto đi Tokyo thì hoặc là bạn đi tàu shinkanshen của JR. Và 8210 yen chỉ là giá vé, bạn phải trả thêm giá ghế (4870 yen cho ghế unreserved hoặc 5390 yen cho ghế reserved). Nên tổng giá vé một chiều sẽ là 13080 yen hoặc 13600 yen. Nếu không đi tàu thì như hình như có bus, mình cũng không rõ lắm. Nhưng tất nhiên đi tàu thì thoải mái và nhanh ^^

1/ Đi Osaka - Kyoto bạn có thể trả vé tàu các cách sau:
- Mua vé lẻ
- Trả bằng thẻ IC card loại nạp tiền vào để sử dụng (vd: ICOCA card)
- JR pass (vd: kansai through pass)
Nói chung là tùy bạn sắp xếp. Như mình trong suốt chuyến đi Kyoto - Osaka - Nara, mình chỉ dùng ICOCA card để đi lại (trừ chuyến đi giữa sân bay Kansai và Kyoto / Osaka thì mình mua vé tàu lẻ)

2/ Kyoto đi Tokyo thì hoặc là bạn đi tàu shinkanshen của JR. Và 8210 yen chỉ là giá vé, bạn phải trả thêm giá ghế (4870 yen cho ghế unreserved hoặc 5390 yen cho ghế reserved). Nên tổng giá vé một chiều sẽ là 13080 yen hoặc 13600 yen. Nếu không đi tàu thì như hình như có bus, mình cũng không rõ lắm. Nhưng tất nhiên đi tàu thì thoải mái và nhanh ^^
Ahh. Thẻ icoca là nạp tiền vào rồi đi nhiu trừ nhiu phải ko bạn?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back