What's new
Status
Not open for further replies.
Mình đi bụi bụi tới Pattaya và muốn đi tới tượng phật khắc trên vách núi bằng bus or songtheo,thì phải đi như thế nào? Mong mọi người chỉ giúp mình nhé, thank.

Last edited by a moderator:
e muốn tới chợ chatuchak ở bangkok để mua đồ,e hỏi là nếu đi thứ 7 về chủ nhật thì giá vé máy bay hãng nào rẻ nhất,ăn uống và khách sạn ở đêm ra sao,tổng chi phí là bao nhiêu :D

Bạn có thể tham khảo ở phần 1, chắc cũng đủ thông tin cho bạn đó ;)

Đầu tháng 8 này mình sẽ đưa bà xã và con gái 3 tuổi đi bụi 5 ngày ở Bangkok, mình đặt phòng khách sạn khu Khaosan / Grand Palace. Lần đầu đi nên cũng khá lo lắng. Các bạn có kinh nghiệm đi Thái Lan cho mình lời khuyên với: Nên đi chơi và ăn uống thế nào cho hợp lý và rẻ!

@nhan1980:

Câu hỏi của anh quá rộng, sẽ khó có ng trả lời đc, anh nên tìm hiểu thông tin, chắc lọc lại rồi hỏi mọi ng sẽ dễ góp ý hơn. :)

Nhưng em có 1 gợi ý về chổ ở. Anh đi cùng vợ & 1 con gái 3 tuổi thì vị trí Khao San Road ko thích hợp lắm. Khu này chỉ nên dành cho mấy bạn trẻ, thích vui chơi, nhộn nhịp. Vì khu phố này là khu phố Tây, bar biếc, nhạc sống, nhạc chết khá nhộn nhịp. Em nghĩ ko thích hợp cho bé 3 tuổi.

& thêm nữa khu này nằm ở Bangkok cũ, phương tiện đi lại ko thuận tiện lắm, ko có trạm tàu, TBS nào hết, chỉ gần trạm bus & thuyền trên sông. Ngoài ra hầu như phải đi taxi, mà taxi khu này cũg quen phục vụ khách du lịch nên hét giá khá cao.

Nên em nhận thấy nó ko phù hợp với gia đình có con nhỏ lắm, anh nên xem xét lại. (có thể chọn khu Siam hay Sukhumvit sẽ phù hợp hơn).

1. Đã có bác nào ngủ lại đêm ở Suvarnabhumi chưa ạ? Cho em xin chút kinh nghiệm với. Em lo nhất là em bay đến đó là 1am, check in xong thì cũng phải gần 2am, tương đối muộn rồi nên chắc mấy chỗ ngủ ngon ngon là bị chiếm hết.
2. Nếu em rời khỏi sân bay lúc 5am vào Bkk chơi thì sáng sớm có gì xem không ạ. Em tính tầm 10am là phải quay lại sân bay rồi, nên phương án vào Bkk chơi có khả thi không ạ.

1. Sân bay Suvarnabhumi khá rộng và sạch sẽ nên bạn sẽ dễ dàng kiếm được 1 chỗ để ngủ. Tuy nhiên lưu ý là nhiệt độ họ để rất lạnh nên bạn tốt nhất là chuẩn bị túi ngủ. Trước cửa toilet có các điểm lấy nước sạch để uống trực tiếp. Bạn cũng có thể tìm được ổ cắm điện ở gần các ghế ngồi.
2. Bạn vào trung tâm lúc 5 a.m thì chắc phải đi taxi. Các cửa hàng, siêu thị họ mở khá muộn nên vào tầm đấy chắc cũng ko có gì. Tốt nhất là loanh quanh ở sân bay.

Đầu tháng 8 này mình sẽ đưa bà xã và con gái 3 tuổi đi bụi 5 ngày ở Bangkok, mình đặt phòng khách sạn khu Khaosan / Grand Palace. Lần đầu đi nên cũng khá lo lắng. Các bạn có kinh nghiệm đi Thái Lan cho mình lời khuyên với: Nên đi chơi và ăn uống thế nào cho hợp lý và rẻ!

Mình nghĩ lilac nói đúng, chỗ này chỉ tiện là gần cung điện thôi. Bạn nên ở các chỗ như lilac nói vì gần các trung tâm mua sắm, foodcourt, tiện đi lại.

Mình nghĩ 5 ngày ở BK thì nhiều quá, bạn có thể có các lựa chọn:
- 1 ngày cho gia đình đi chơi theo tour dạo thuyền trên sông (nó tựa như các tour hop on hop off nhưng ko phải cho bus mà cho thuyền) nó chạy dọc sông và bạn có thể lên xuống các bến tùy thích để tham quan.
- 1 ngày cho bé đi chơi, có thể là Safari world, Dusit Zoo... cho bé xem mấy thứ VN không có như biểu diễn cá heo, sư tử biển...
- 2 ngày đi:
a/Ayothaya - cố đô của người thái và là di sản thế giới, rất nên đến đây - cách BK 70 Km có thể đi bằng train hoặc minivan (bus 16 chỗ). Có tour dạo thuyền trên sông ayothaya đi qua các đền đài cung diện hoặc dùng tuttut, thuê xe đạp, xe máy đi cũng hay.
b/ Pattaya, nhưng mà có con nít thì nên consider.
- 1 ngày đi shopping, mùa này đang bắt đầu sale bên đó. Sang trọng thì vào siam paragon, ít hơn chút thì vào MBK, isetan store, zen plaza (World Trade Center)... ít hơn chút nữa thì big C, tesco lotus, các chợ pratunam, nếu đụng cuối tuần thì trải nghiệm ngôi chợ lớn nhất châu á Chatuchak.

Ăn thì foodcourt tại các trung tâm mua sắm là lựa chọn số 1, rất đa dạng và có thể tìm thứ thích hợp cho bé. Nếu muốn có 1 buổi tối hoàng tráng thì buffer tại tháp baiyoke có thể là một lựa chọn đáng giá.

Nhờ Anh chị giúp, hhiện em đang ở khao san. Mai muốn về, k biết ra bến xe nào mua vé về phnom penh. Làm ơn chỉ cụ thể dùm em. Gấp gấp. Sáng Mai em phải đi rồi. Mấy Văn phòng du lịch đe nghị đến siem reip giá 300 bath. Giá như vậy OK k ạ?

@ bus from Poipet to Siemrep 9USD. Neu ai do offer Khaosan Siemrep 300 Baht <10USD thi OK roi, mac du no se chuyen xe tai Poipet va keo dai thoi gian stop at restaurant, dich vu Visa tai cua khau...
Tom lai chieu ve Bangkok-Siemrep khong tranh duoc bus ticket price Poipet-Siemrep 9USD (chieu di Siemrep-Poipet Capitol bus ticket price < 4USD).
Nhung neu khong ghe Siemrep ma ve thang Phnompenh bus ticket price 5-6USD, bus Capitol nay di theo lo trinh Poipet Battambang Phnompenh.

@lilac: Cảm ơn bạn rất nhiều!
Theo lời khuyên của bạn và đặc biệt sau khi xem qua google street thì mình quyết định sẽ ở khu Pratunam (mình đặt phòng ở đây: White Palace Hotel: 40 Soi Somprasong 3 (Petchburi 15) Petchburi Road, Rajthevee, Pratunam, Băng Cốc)

@giangholonggio: Quá tuyệt, cảm ơn bạn nhiều!!! Mình sẽ lên chương trình theo ý này, nhiều chổ để đi quá, hic!!!!!!!

@lilac: Cảm ơn bạn rất nhiều!
Theo lời khuyên của bạn và đặc biệt sau khi xem qua google street thì mình quyết định sẽ ở khu Pratunam (mình đặt phòng ở đây: White Palace Hotel: 40 Soi Somprasong 3 (Petchburi 15) Petchburi Road, Rajthevee, Pratunam, Băng Cốc)

@giangholonggio: Quá tuyệt, cảm ơn bạn nhiều!!! Mình sẽ lên chương trình theo ý này, nhiều chổ để đi quá, hic!!!!!!!

Hahaha book ở đây thì chắc bạn nhan1980 nhắm đến một bữa tối lãng mạn gia đình bằng buffer ở Baiyoke đây (beer).

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back