What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc (phần 2)

giưã tháng 5 em sẽ đi Lệ Giang-Shangrila
Các bác cho em hỏi từ sân bay CHangSHui đi phương tiện gì ra tới được ga Côn Minh a (Càng rẽ càng tốt)
Em đang phân vân giữa Shika (Thạch Ca) và Ngọc Long núi tuyết.Thấy đi Ngọc Long cũng tầm 500 tệ rồi.Không biết Shika có rẽ hơn không và vào tháng 5 trên 2 núi này còn tuyết không ạ?
Em thấy 1 số người khuyên không nên đi bus đêm từ Shangri-La về Côn Minh vì nguy hiểm.Có ai đi bus chặng này chưa.Hay e phải đi bus về Lệ Giang r bắt tàu về lại Côn Minh?
FB của em https://www.facebook.com/truongchinh117 ai có hảo tâm cho em FB chat cho nhanh nha.Cám ơn nhiều

giưã tháng 5 em sẽ đi Lệ Giang-Shangrila
Các bác cho em hỏi từ sân bay CHangSHui đi phương tiện gì ra tới được ga Côn Minh a (Càng rẽ càng tốt)
Em đang phân vân giữa Shika (Thạch Ca) và Ngọc Long núi tuyết.Thấy đi Ngọc Long cũng tầm 500 tệ rồi.Không biết Shika có rẽ hơn không và vào tháng 5 trên 2 núi này còn tuyết không ạ?
Em thấy 1 số người khuyên không nên đi bus đêm từ Shangri-La về Côn Minh vì nguy hiểm.Có ai đi bus chặng này chưa.Hay e phải đi bus về Lệ Giang r bắt tàu về lại Côn Minh?
FB của em https://www.facebook.com/truongchinh117 ai có hảo tâm cho em FB chat cho nhanh nha.Cám ơn nhiều
1, Từ sân bay có tàu điện về ga Côn Minh đó bạn.
2, Theo mình bạn nên đi Ngọc Long, đắt hơn nhưng xứng đáng, đi cả Blue Moon Valley ở Ngọc Long nữa. Tổng vé đi Ngọc Long theo giá mới gần 500 tệ bao gồm Vé xe đến Ngọc Long, vé cáp lên Ngọc Long, vé vào cổng, bus đi Ngọc Long và Blue Moon Valley, vé xe điện đi Blue Moon Valley. Còn Thạch Ca vé 130 tệ lên cáp treo. Còn nếu muốn đi cao hơn nữa, lên Blue Moon vally ở Thạch Ca thì mất thêm tiền, mình chỉ đi đến đoạn giữa đó mà thở không được vì thiếu oxi rồi nên không đi tiếp. Tháng 5 trên Ngọc Long vẫn còn tuyết đấy.
3, Bạn có thể check thử giá máy bay từ Côn Minh -Shangrila đi, cỡ 300 tệ thôi, bay cũng sướng của Lucky air hoặc China Eastern Airline. Bus chặng dài thế sợ bạn mệt thôi chứ trên Tripavisdor tụi Tây vẫn đi mà, nhưng giá ô tô ở TQ đắt gấp đôi đi tàu đấy, muốn tiết kiệm chi phí thì tách đoạn ra, và chia chặng để đi ngày- ghế cứng, đêm - giường cứng sẽ rẻ hơn.

Bạn ơi cho hỏi mình bôk trên Ctrip thấy giá vé total là 260CNY gồm thuế phí rồi của hãng Lucky Air .Vậy đã gồm hành lí chưa?
Mấy hãng giá rẽ Lucky Air,Sichuan Airline,Kunming Air.... thì hành lí xách tay với kí gửi được bao nhiêu kg vậy ah?

Chào các anh/chị, nhóm em có 4 nữ sẽ đi theo CTC vào tháng 10 này theo lịch trình THÀNH ĐÔ - CỬU TRẠI CÂU - HOÀNG LONG - SONG PHAN - NGA MI - LẠC SƠN. Nhờ các anh, chị hỗ trợ và tư vấn giúp em một số vấn đề:

- 19/10 : Sài Gòn - Thành Đô
Đến Thành Đô lúc 11h tối
- 20/10 : Thành Đô - Cửu Trại Câu ( di chuyển bằng bus). Tối ngủ CTC
--> Nhờ tư vấn khách sạn nào có hỗ trợ đặt giúp xe bus đến CTC. Nếu muốn đặt vé trước từ Việt Nam thì có agent nào hỗ trợ không vì tụi mình đi dịp cao điểm; nên sợ không book được vé.
- 21/10 : Cửu Trại Câu --> Nếu chỉ có ngày thì có đi kịp các địa điểm nổi bật của cả 2 nhánh không? Nhánh nào đẹp hơn và lên xe bus ở hướng nào?
- 22/10: Cửu Trại Câu - Hoàng Long - Song Phan. Tối ngủ Song Phan
--> Có nên thuê xe riêng không, giá cả thế nào? Nếu đi bus đến Hoàng Long, thì sau đó di chuyển về Song Phan bằng phương tiện gì?
- 23/10: Song Phan - Thành Đô. Tối ngủ Thành Đô
- 24/10 - 25/10: Lạc Sơn - Nga Mi: 2 điểm này có thể đi trong 1 ngày được không? Nếu không kịp thì nên ngủ ợ đâu cho tiện lợi và tiết kiệm. So với đi bằng bus và thuê xe riêng, thì chênh lệch giá như thế nào?
- 26/10: Bay chuyến đêm từ Thành Đô - SGN lức 12h

Em xin cám ơn.

Từ sân bay Côn Minh không có tàu điện về nhà ga Kunming nhé, metro đó chỉ chạy đến bến xe phía Đông thoai , đi metro là phải đi thêm bú nữa mới đến được ga Kunming; bạn ra khỏi sân bay nhìn phía bên trái sẽ có 1 dàn xe bus đậu và các anh chị nhân viên có đeo băng như thi hoa hậu đứng đó , đến đó hỏi thì sẽ có người chỉ cho xe đi về nhà ga Côn Minh (đi 1 chuyến thôi ), mình không biết tiếng Hoa nhưng hỏi bằng tiếng Anh thì họ cũng nhiệt tình tìm 1 người biết tiếng Anh đến nói chuyện với mình, nhưng mình cũng có chuẩn bị sẵn vài địa danh ghi bằng tiếng Hoa show cho họ xem nên vẫn đi được. Xe bus đêm Shangrila về Kunming người ta đi ào ào đó thôi chả có chi mà sợ, nhưng lúc đó bọn mình đi máy bay hãng Lucky Air vì muốn nhìn núi tuyết từ trên cao hihi, Lucky Air chẳng biết cho bao nhiêu kg hành lí nữa , mình có ba lô khoảng 11kg mà họ vẫn cho kí gửi free, bạn mình cũng khoảng 12kg vẫn cho kí gửi free, đến giờ cũng chả biết hãng đó hoạt động theo mô hình low cost hay full service nữa , lên máy bay họ cho mỗi người 1 chai nước uống. máy bay chỉ có 45 phút thôi , đi xe thì 12 tiếng .

Chào các anh/chị, nhóm em có 4 nữ sẽ đi theo CTC vào tháng 10 này theo lịch trình THÀNH ĐÔ - CỬU TRẠI CÂU - HOÀNG LONG - SONG PHAN - NGA MI - LẠC SƠN. Nhờ các anh, chị hỗ trợ và tư vấn giúp em một số vấn đề:

- 19/10 : Sài Gòn - Thành Đô
Đến Thành Đô lúc 11h tối
- 20/10 : Thành Đô - Cửu Trại Câu ( di chuyển bằng bus). Tối ngủ CTC
--> Nhờ tư vấn khách sạn nào có hỗ trợ đặt giúp xe bus đến CTC. Nếu muốn đặt vé trước từ Việt Nam thì có agent nào hỗ trợ không vì tụi mình đi dịp cao điểm; nên sợ không book được vé.
- 21/10 : Cửu Trại Câu --> Nếu chỉ có ngày thì có đi kịp các địa điểm nổi bật của cả 2 nhánh không? Nhánh nào đẹp hơn và lên xe bus ở hướng nào?
- 22/10: Cửu Trại Câu - Hoàng Long - Song Phan. Tối ngủ Song Phan
--> Có nên thuê xe riêng không, giá cả thế nào? Nếu đi bus đến Hoàng Long, thì sau đó di chuyển về Song Phan bằng phương tiện gì?
- 23/10: Song Phan - Thành Đô. Tối ngủ Thành Đô
- 24/10 - 25/10: Lạc Sơn - Nga Mi: 2 điểm này có thể đi trong 1 ngày được không? Nếu không kịp thì nên ngủ ợ đâu cho tiện lợi và tiết kiệm. So với đi bằng bus và thuê xe riêng, thì chênh lệch giá như thế nào?
- 26/10: Bay chuyến đêm từ Thành Đô - SGN lức 12h

Em xin cám ơn.

Khả năng nhóm bạn miss ngày đầu tiên rất cao, vì đến Thành Đô và lúc 11h tối, lúc đó bến xe bus đã đóng cửa ko mua được vé, hơn nữa đang tháng cao điểm du lịch TQ cho nên vé của ngày hôm sau có khả năng bán hết rồi.
Theo mình biết thì 1 ngày có 19 chuyến xe từ Thành Đô đi CTC, 14 chuyến ở bến xe Chadianzi và 5 chuyến còn lại ở bến xe Xinnanmen.
HÔm đầu tiên tới Thành Đô, các bạn đi bus từ sân bay vào trung tâm thành phố, bắt tiếp taxi ra gần bến xe Chadianzi, ngủ ở đó 1 đêm và sáng sớm dậy book vé thì may chăng còn chỗ nhé.

ở CTC: các bạn đi 1 ngày vẫn kịp, giữa thường thì nhánh bên phải của chữ Y đẹp hơn, kinh nghiệm là cứ bắt Bus lên đỉnh bên phải của chữ Y, trong vé nó có khi khoảng cách giữa các điểm bus, nếu gần thì đi bộ, xa thì đi bus cho nhanh, xuống đến ngã ba của chữ Y lại bắt tiếp bus lên đỉnh bên trái, sau đó đi bus về ngã 3, lúc đó đi bộ xuống phía dưới của chữ Y và bắt bus về.

Nếu nhóm có 4 người thì thuê taxi đi Hoàng Long nhé, đàm phán với nó chở thẳng đi Songpan luôn, trước mình đi mất 100 tệ một người từ CTC đi Hoàng Long và đến Songpan, taxi đợi luôn dưới bến từ sáng tới chiều.
Đến Songpan phải mua vé bus ngay về Thành Đô, ngày có 3 chuyến 6h, 6h30 và 7h sáng nhé.

Lạc Sơn và Nga My ko thể đi trong ngày được, mỗi nơi 1 ngày, đi bus cho nó rẻ, bus ở bến xe Xinnanmen rất nhiều

Cho Jin hỏi trong Nam có chỗ nào làm thẻ sinh viên quốc tế isic không ạ? Ngoài Trung Quốc ra thì thẻ này còn xài được ở đâu?
Ở HN thì các bác làm ở đâu ạ? Giúp mình với kkkk

Mình sẽ có thời gian 03 ngày ở Bắc Kinh, đáp máy bay đến Bắc Kinh lúc đêm, nên ko biết sắp xếp lịch tham quan và chọn khách sạn như thế nào cho phù hợp. Nếu dc, mọi người giới thiệu giúp mình một vài khách sạn, hay nhà trọ dc ko, mình search trên Booking.com và Agoda thì nhiều quá, ko biết chọn cái nào. Mình cần một nơi vừa phải, thuận tiện giao thông, an ninh (do là nữ, đi một mình)
Mình không biết tiếng Trung và là lần đầu đi Trung Quốc. Mong mọi người giúp đỡ.
Thanks all.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back