What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
Re: Qua Trung Quốc từ cửa khẩu Hà Khẩu (Lào Cai) có cần visa không ạ?

Đúng rồi, qua Hà Khẩu thì không cần xin visa. Tuy nhiên bạn lưu ý các điều sau nhé:
1, Chuẩn bị giấy tờ cá nhân: CMND và ảnh 3x4. (phải nhớ cái này vì các hiệu ảnh chụp tại chỗ chặt chém ác lắm).
2, Các dịch vụ làm giấy thông hành lấy ngay rất nhiều. Họ sẽ nói rằng họ dẫn bạn vào gặp hải quan luôn. Thực chất là đến khi bạn làm xong sổ, họ sẽ vòi vĩnh thêm tiền để đưa vào hải quan và đút cho người trực. Đây là điều không cần thiết, khi có sổ rồi là bạn qua được, nhớ yêu cầu là tôi không có nhu cầu dẫn qua.
3, Nhớ mặc cả khi làm sổ. Sổ này chỉ có giá trị đi về trong ngày.

mình cũng muốn đi. Giờ mình cần 1 số thông tin về giá xe, tàu lửa di chuyển ở các chỗ sau theo giá mới nhất 2014 hoặc 2015 ạ:
1. Từ Lào Cai - Hà Khẩu
2. Hà Khẩu - Côn Minh
3. Côn Minh - Lệ Giang
4. Lệ Giang - Đại Lý
5. Đại Lý - Lugu
6. Di chuyển từ bến xe vào trung tâm thành phố thì đi bằng gì ạ? Taxi có đắt không?
7. Bên đó có cho mướn xe máy hay xe đạp ko?

Xin chân thành cám ơn ạ!

mong các bạn giúp đỡ. Cám ơn ạ!

Cho mình hỏi trên đây có ai biết dịch vụ làm Visa TQ tại TPHCM không? Giá tốt tí.

Hay là mọi người đều tự làm?

bác di chuyển bằng taxi nhé bác. Taxi bên đó khá rẻ. Còn đi đâu ở đó thì bác lên lonely planet coi nhé!

Phuong tien di lai tien loi nhat trong thanh pho Thuong Ha la tau dien ngam. Minh khong khuyen ban di taxi:) gia khoi diem la 14 RMB, sau 11pm la 18 RMB, day la con chua ke den ban co biet tieng Trung de trao doi voi tai xe khong?

Dia diem PHAI den thi chac co Ben Thuong Hai, thap Minh Chau, vuon Yu Yuan v.v...THuong Hai cung co loai xe bus 2 tang nhu Hongkong/Anh..10 RMB/luot...thoi tiet dep ngoi xe nay di ngam 1 vong cung duoc

Do an thi chang biet ban thik an gi ma goi y :)

Chuc vui!

mình cũng muốn đi. Giờ mình cần 1 số thông tin về giá xe, tàu lửa di chuyển ở các chỗ sau theo giá mới nhất 2014 hoặc 2015 ạ:
1. Từ Lào Cai - Hà Khẩu
2. Hà Khẩu - Côn Minh
3. Côn Minh - Lệ Giang
4. Lệ Giang - Đại Lý
5. Đại Lý - Lugu
6. Di chuyển từ bến xe vào trung tâm thành phố thì đi bằng gì ạ? Taxi có đắt không?
7. Bên đó có cho mướn xe máy hay xe đạp ko?

Xin chân thành cám ơn ạ!

mong các bạn hướng dẫn ạ. Xin cám ơn

Đúng rồi, qua Hà Khẩu thì không cần xin visa. Tuy nhiên bạn lưu ý các điều sau nhé:
1, Chuẩn bị giấy tờ cá nhân: CMND và ảnh 3x4. (phải nhớ cái này vì các hiệu ảnh chụp tại chỗ chặt chém ác lắm).
2, Các dịch vụ làm giấy thông hành lấy ngay rất nhiều. Họ sẽ nói rằng họ dẫn bạn vào gặp hải quan luôn. Thực chất là đến khi bạn làm xong sổ, họ sẽ vòi vĩnh thêm tiền để đưa vào hải quan và đút cho người trực. Đây là điều không cần thiết, khi có sổ rồi là bạn qua được, nhớ yêu cầu là tôi không có nhu cầu dẫn qua.
3, Nhớ mặc cả khi làm sổ. Sổ này chỉ có giá trị đi về trong ngày.

dạ, xin cám ơn. Vậy nó chỉ đi về trong ngày thôi à. Em muốn đi tới Côn Minh. Chắc làm visa quá. CHo em hỏi là đi tới Côn Minh từ Hà Khẩu đi xe lửa giá vé mới nhất bạn biết là bao nhiêu ạ?Xincám ơn

1. Đi bộ ra cửa khẩu được.
2. Buýt Hà Khẩu Côn Minh.
3. Train Côn Minh Lệ Giang.
4. Lệ Giang Đại Lý bus ngắm cảnh or Côn Minh Đại Lý Lệ Giang bus hết, chiều về Lệ Giang Côn Minh đi train.
5. Google
6. Xe ôm (xe máy điện), xe buýt công cộng rẻ bèo, quên taxi đi.
7. Ngủ 1 đêm tại các hostel Côn Minh, muốn gì hỏi họ kể cả mua vé tàu, xe, tour....

Thường nếu đi cửa Lao Cai (Hà Khẩu) mọi người hay đi bus.
Đi cửa Đồng Đăng (Lạng Sơn) qua Bằng Tường, Nam Ninh, thì đi xe lửa Nam Ninh Côn Minh. Đó là tự đi.
Ngoài ra ga Gia Lâm Hà Nội có xe lửa đi thẳng Nam Ninh.
Trong Saigon mọi người có nói mua vé tại VP trưởng ga SG.
Muốn biết giá vé xe lửa China (khoảng khoảng) vào trang chinatravelguide là ra hết.

Đi Côn Minh từ cửa khẩu Lào Cai - Hà Khẩu và từ Lạng Sơn - Bằng Tường - Nam Ninh là hai hướng hoàn toàn khác nhau, hướng nào cũng tự đi được cả. Đi qua Lào Cai - Hà Khẩu thì gần hơn.

Muốn biết giá vé tàu hỏa, xe buýt liên tỉnh + giờ tàu + mã hiệu tàu, bạn check hai trang chinatrainguide và chinabusguide thông tin đầy đủ hơn.

Tàu Hà Khẩu - Côn Minh (mới đưa vào khai thác thời gian gần đây) theo chinatrainguide thì ngày có hai chuyến, đi từ ga Hà Khẩu (Hekou North, ghi rõ để không nhầm lẫn với ga Hekou South nhé) lúc 6g20 và 16g22 đến ga Côn Minh (Kunming) luc 12g20 và 22g35, giá vé ngồi cứng là khoảng 35 tệ.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back