What's new

Thông tin, hỏi đáp tản mạn

Tớ đi mấy lần dùng hộ chiếu công vụ, chẳng bị hỏi gì khi xuất cảnh. Nhưng có người bảo là đôi khi bị hỏi. Nên nếu xin được quyết định đi công tác ở cơ quan thì an tâm hơn.

Vậy thường sẽ bị hỏi khi xuất cảnh hay nhập cảnh ạ. Xuất cảnh thì dù sao cũng ko ngại lắm :)

Hộ chiếu công vụ xuất cảnh phải có quyết định chấp nhận của cơ quan chủ quản. Đó là quy định, còn thực hiện hay không là chuyện khác. Thường chỉ hỏi khi đi, ở phía Việt nam. Còn bên TQ thì ít khi họ hỏi nếu không có chuyện gì nghi ngờ giả mạo. Khi về mà còn bị hỏi thì liên lụy đấy, cơ quan sẽ được thông báo, sử lý thế thào thì tùy mức độ nghiêm trọng. Chúc bạn có quyết định thông minh.

Em nghĩ bác cứ đưa bác gái ra Sứ quán TQ làm cái visa cho lành (vì là nhà mình đi chơi nên dùng PP phổ thông). Em đến xếp hàng và làm thủ tục mất có 15 phút (không qua cò bác nhé), hẹn 5 ngày sau đến lấy. Đỡ lằng nhằng đến cơ quan nhà nước.

Hộ chiếu công vụ xuất cảnh phải có quyết định chấp nhận của cơ quan chủ quản. Đó là quy định, còn thực hiện hay không là chuyện khác. Thường chỉ hỏi khi đi, ở phía Việt nam. Còn bên TQ thì ít khi họ hỏi nếu không có chuyện gì nghi ngờ giả mạo. Khi về mà còn bị hỏi thì liên lụy đấy, cơ quan sẽ được thông báo, sử lý thế thào thì tùy mức độ nghiêm trọng. Chúc bạn có quyết định thông minh.

Đúng như bạn HD128 nói đấy. Bro cẩn thận khi sử dụng hộ chiếu Công vụ.
Bây giờ hộ chiếu công vụ giá trị 5 năm, việc đi sử dụng HC công vụ phải kèm theo quyết định đi công tác của cơ quan chủ quản ( thường là cấp bộ).
Lời khuyên: khi đi nước ngoài chơi không nên dùng HC công vụ, rách việc về sau.

Vậy thường sẽ bị hỏi khi xuất cảnh hay nhập cảnh ạ. Xuất cảnh thì dù sao cũng ko ngại lắm :)
Bạn cứ yên tâm mang HC CV mà đi, nếu bạn qua cửa khẩu đường bộ.
Chắc chắn với bạn điều này vì mình đã từng gọi điện hỏi công an của khẩu Hữu Nghị về chuyện này.
Các đòng nghiệp của mình đã đi nhiều lần

Các bác cho em hỏi một chút chả là tầm khoảng tháng 9 này em có chuyến lượt phượt bên Lào rồi định qua Miến, vậy nhờ các bác tư vấn xem nên đi từ Lào và VN thì từ đâu tiện hơn ạ?

Các bác cho em hỏi một chút chả là tầm khoảng tháng 9 này em có chuyến lượt phượt bên Lào rồi định qua Miến, vậy nhờ các bác tư vấn xem nên đi từ Lào và VN thì từ đâu tiện hơn ạ?

Không hiểu câu hỏi của bạn lắm ???

Bạn đã ghi rõ là "lượt phượt bên Lào rồi định qua Miến", nhưng lại hỏi đi từ Lào và từ VN thì đâu tiện hơn là thế nào ????

Lưu ý là khách quốc tế chỉ được nhập cảnh và lưu trú tại Myanmar nếu đi bằng đường hàng không. Nghĩa là nếu đi đường bộ thì chỉ được vào khu vực sát biên giới trong vòng 1 ngày. Vì thế từ Lào có thể sang Myanmar tại khu vực Tam giác vàng, nhưng sau đó phải quay lại Lào hoặc sang Thái, chứ không được lưu trú tại Myanmar.

Không hiểu câu hỏi của bạn lắm ???

Bạn đã ghi rõ là "lượt phượt bên Lào rồi định qua Miến", nhưng lại hỏi đi từ Lào và từ VN thì đâu tiện hơn là thế nào ????

Lưu ý là khách quốc tế chỉ được nhập cảnh và lưu trú tại Myanmar nếu đi bằng đường hàng không. Nghĩa là nếu đi đường bộ thì chỉ được vào khu vực sát biên giới trong vòng 1 ngày. Vì thế từ Lào có thể sang Myanmar tại khu vực Tam giác vàng, nhưng sau đó phải quay lại Lào hoặc sang Thái, chứ không được lưu trú tại Myanmar.

À vâng cảm ơn bác Chitto ạ, nãy h em cũng tìm hiểu rồi chả là em định đi từ Lào qua cho tiện nhưng mày mò một hồi cũng tìm ra đc đúng là khó khăn quá. Đành phải quay về VN rồi bay qua thôi chứ qua Thái lại phải bay về BKK cũng chả tiện ;)

2826424738

xem cái ảnh này thấy nó ngay gần khu tam giác vàng :shrug:

Các chuyến xe bus tại Sân Bay Quốc Tế Bắc Kinh

1/ beijing - Thiên Tân : 70 tệ - 2giờ 30phút
2/ beijing - Tần Hoàng Đảo : 126tệ cho 4giờ
Các chuyền bus liên tục, cách nhau khoảng 15 phút hoặc xuất bến ngay khi đã đầy khách
Đây thực sự là điểm đáng để ngắm nhìn và cách Bắc Kinh khá gần nên di chuyển cũng rất thuận tiện. Tần Hoàng Đảo là điểm đầu tiên của Vạn Lý Trường Thành _ thường nhắc đến là Thiên hạ đệ nhất quan Sơn Hải Quan.

3/ di chuyển từ sân bay về các địa đểm trung tâm thành phố như : Xidan / Beijing Railway Station / Gongzhufen/ Fangzhuang / Zhongguancun / Wangjing / Beijing West Railway Station / Shangdi với giá vé 16tệ.
Đón bus tại các Ga như sau
T1: Gate No. 7
T2: Gate No. 9
T3: exit of Zone A, opposite of the exit of Zone C onF2; next to Gate5, 7&11 on F1

wedsite tham khảo http://en.bcia.com.cn/ecotraffic/airbus.shtml
wedsite tiếng Trung chi tiết hơn và có bản đồ tham khảo:
http://www.bcia.com.cn/traffic-manual/airport-bus.shtml

good luck

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back