What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Đồng bằng Sông Hồng

Đi bằng tàu hỏa thì tôi ko biết, nhưng nếu đi bằng xe máy thì bạn có thể đi biển Hải Thịnh ( ở Nam Định, gần Quất Lâm, cứ đi vào Nam Định hỏi đường vào biển Hải Thịnh là ok). Hải Thịnh vắng và đẹp hơn Quất Lâm nhiều. Mà Nam Định đi tàu hỏa cũng tiện thì phải. Ngoài ra đi biển Đồng Châu ở Thái Bình cũng vắng nhưng ko đẹp. Ở đây biển phục vụ làm ăn là chính. Đến Đồng Châu thì gần đấy có Cồn Vành, biển siêu vắng và đẹp hơn.

Mấy hôm rồi nghỉ ngơi, hôm nay mới vào 4r - không biết tour của bạn đã done hay chưa, nhưng theo tớ thì nếu nhiều pax trong lớp chưa đi Hanoi thì nên đi Hanoi trước - là thủ đô, trái tim cả nước mà, ai cũng phải cố gắng đến ít nhất là một lần trong đời, rồi sau đó muốn lên rừng hay xuống biển thì tính sau. Chương trình đi Hanoi trong ngày cũng hợp lý. Những điểm nên đến tham quan là khu Lăng Hồ Chủ Tịch, bao gồm vào Lăng viếng Bác, khu Phủ Chủ tịch, Nhà sàn, chùa Một cột. Sau đó đi Văn Miếu Quốc tử giám, Hồ Hoàn Kiếm... có thể thăm quan làng gốm Bát Tràng rôi về là tối rồi. Không có thời gian đi Công viên nước đâu, chưa kể chi phí vào chơi cũng hơi cao. Lưu ý thêm với bạn là nếu đi Hanoi thì tránh đi vào thứ Hai và thứ Sáu vì Lăng Hồ Chủ Tịch đóng cửa vào những ngày này. Những ngày mở cửa thì chỉ mở vào buổi sáng thôi, từ 7.30 - 11.00.
Chúc bạn chọn được tour hợp lý nhất cho lớp.

Mấy hôm rồi nghỉ ngơi, hôm nay mới vào 4r - không biết tour của bạn đã done hay chưa, nhưng theo tớ thì nếu nhiều pax trong lớp chưa đi Hanoi thì nên đi Hanoi trước - là thủ đô, trái tim cả nước mà, ai cũng phải cố gắng đến ít nhất là một lần trong đời, rồi sau đó muốn lên rừng hay xuống biển thì tính sau. Chương trình đi Hanoi trong ngày cũng hợp lý. Những điểm nên đến tham quan là khu Lăng Hồ Chủ Tịch, bao gồm vào Lăng viếng Bác, khu Phủ Chủ tịch, Nhà sàn, chùa Một cột. Sau đó đi Văn Miếu Quốc tử giám, Hồ Hoàn Kiếm... có thể thăm quan làng gốm Bát Tràng rôi về là tối rồi. Không có thời gian đi Công viên nước đâu, chưa kể chi phí vào chơi cũng hơi cao. Lưu ý thêm với bạn là nếu đi Hanoi thì tránh đi vào thứ Hai và thứ Sáu vì Lăng Hồ Chủ Tịch đóng cửa vào những ngày này. Những ngày mở cửa thì chỉ mở vào buổi sáng thôi, từ 7.30 - 11.00.
Chúc bạn chọn được tour hợp lý nhất cho lớp.

Thanks bạn rất nhiều .Mình cũng định chọn đi HN rồi,nhưng chưa quyết định lịch trình thế nào.
Nếu đi theo như bạn bảo thì bạn có thể cho mình hỏi thêm 1 vài điều dc ko.
Đầu tiền là chuyện đỗ xe,đi qua nhiều chỗ như vậy thì đỗ xe như thế nào hả bạn,phí đỗ xe thế nào.có thuận tiện và đảm bảo an toàn ko(ở Lăng bác và ở Bát tràng ây)
Cái nữa là tiền vé thế nào hả bạn.
Mong bạn giúp đỡ hazzz

Lăng thì không biết nhưng Bát Tràng nó chỉ là cái làng thôi bạn, đỗ đâu chả được, đường rộng thênh thang, lại có cái bến đỗ xe bus to uỵch trước cổng chợ Bát Tràng. Bát Tràng thì chẳng có gì đâu. Nếu đến thì các bạn nhanh chóng tới chơi chợ Bát Tràng thôi, chứ còn cái làng đó nhà cao cửa rộng đường to, chẳng có cái j mà nhìn cả.
Theo mình thì các bạn ra Hà Nội rồi vào lăng là điểm đầu tiên, khi trở ra cũng trưa trưa rồi vì vào lăng xong là còn vào bảo tàng nữa. Mình tính thế này, các bạn sau khi vào lăng có thể vào vườn thú Hà Nội nghỉ trưa, xong chiều các bạn đi thăm Bảo tàng lịch sử và bảo tàng cách mạng ( hai cái này gần nhau, vài bước chân là tới, mà bảo tàng cách mạng hình như giờ vẫn free vé vào).
Hoặc sau khi vào lăng, các bạn về chơi bảo tàng Dân tộc học cũng hay. Chơi tới chiều rồi về. Chỗ này đẹp.
Mình nghĩ tốt nhất các bạn làm một vòng thế này: Lăng Bác - Bảo tàng Dân tộc học. Như thế là quá đủ cho một ngày rồi :D

Last edited:
Xe của các bạn là loại quá khổ, quá tải hay sao mà quan tâm đến chỗ đỗ xe? Đã là điểm tham quan du lịch thì phải có Parking chứ, còn phí đỗ xe thì để mình gọi điện cho ông Giám đốc Sở GTCC Hanoi bảo ông ấy vào 4r này trả lời trực tiếp cho bạn vì tùy loại xe to, nhỏ mà thu phí P khác nhau - nhưng cũng vào khoảng 15 - 30k/lượt. Vào tham quan vào Lăng và Bát Tràng đâu có thu tiền, còn các nơi khác thi khoảng 5 - 10k thôi.
Khi nào ra Hanoi thì nhớ điện thoại cho tớ để bố trí thời gian mời đoàn về nhà tớ ăn cơm. :D

Xe của các bạn là loại quá khổ, quá tải hay sao mà quan tâm đến chỗ đỗ xe? Đã là điểm tham quan du lịch thì phải có Parking chứ, còn phí đỗ xe thì để mình gọi điện cho ông Giám đốc Sở GTCC Hanoi bảo ông ấy vào 4r này trả lời trực tiếp cho bạn vì tùy loại xe to, nhỏ mà thu phí P khác nhau - nhưng cũng vào khoảng 15 - 30k/lượt. Vào tham quan vào Lăng và Bát Tràng đâu có thu tiền, còn các nơi khác thi khoảng 5 - 10k thôi.
Khi nào ra Hanoi thì nhớ điện thoại cho tớ để bố trí thời gian mời đoàn về nhà tớ ăn cơm. :D

:) Thanks thiện ý của bạn.Mình cũng đang tìm chỗ nghỉ trưa ăn uống đây.Nhà bạn đủ chỗ cho bao nhiêu người hả bạn,Mình chỉ sợ bọn mình đến lại làm phiền gia đình thôi.Đoàn của mình tầm 30 người thôi.Nhưng mà vẫn còn hơi bỡ ngỡ trong việc dẫn đoàn đi lắm nên phải hỏi nhiều chút.
Năm ngoái đi lên Ao Vua trên Hà Tây thấy chỗ đấy cũng dc.Bây giờ tìm 1 chỗ nó tương tự như thế mà sao khó thế

:).
Năm ngoái đi lên Ao Vua trên Hà Tây thấy chỗ đấy cũng dc.Bây giờ tìm 1 chỗ nó tương tự như thế mà sao khó thế

Tương tự ao vua thì thiếu gì? Khu du lịch thác đa,khu du lịch đầm long,khu du lịch khoang xanh suối tiên,vườn quốc gia ba vì....

Thanks bạn rất nhiều .Mình cũng định chọn đi HN rồi,nhưng chưa quyết định lịch trình thế nào.
Nếu đi theo như bạn bảo thì bạn có thể cho mình hỏi thêm 1 vài điều dc ko.
Đầu tiền là chuyện đỗ xe,đi qua nhiều chỗ như vậy thì đỗ xe như thế nào hả bạn,phí đỗ xe thế nào.có thuận tiện và đảm bảo an toàn ko(ở Lăng bác và ở Bát tràng ây)
Cái nữa là tiền vé thế nào hả bạn.
Mong bạn giúp đỡ hazzz

Chuyện đỗ xe ở những khu du lịch hoặc làng nghề quanh Hà nội thì không có gì phải lo,chỉ lưu ý bạn 1 điều.Nếu bạn đi tuor trong nội thảnh HN cụ thể là 7 quận cũ của hn bạn phải xin giấy phép vào phố của công an giao thông hoặc giao thông côn chính cấp,nếu xe ô tô của bạn nhiều hơn 12 ghế và có kinh doanh vận tải.

Re: Thông tin du lịch Đồng bằng Sông Hồng

Biển Tiền Hải chả thấy có ai đi về show ảnh nhỉ. Hay các bác ém hàng, năm sau đi tiếp cho hoang sơ đấy. Tuổi thơ mình ở Thẫm - Vũ Thư đến lớp 8 mà chưa một lần đến chùa Keo và ra biển, thế mới đau. Có bác nào ở HN muốn đi TB (tốt nhất trong ngày chủ Nhật) thì PM mình nhá. Đường TB thì mình biết khá rõ rồi. Mình có 1 súng (và lens :D) + 1 xe 2b, quá đủ cho chuyến này. Thêm nữa thì:
- Cà phê trên triền đê
- Bắt sâu trong ruộng dâu
- Hát ngoài bãi cát
- Dẫm chân lên đống ...:D

Last edited:
Re: Thông tin du lịch Đồng bằng Sông Hồng

Biển Tiền Hải chả thấy có ai đi về show ảnh nhỉ. Hay các bác ém hàng, năm sau đi tiếp cho hoang sơ đấy. Tuổi thơ mình ở Thẫm - Vũ Thư đến lớp 8 mà chưa một lần đến chùa Keo và ra biển, thế mới đau. Có bác nào ở HN muốn đi TB (tốt nhất trong ngày chủ Nhật) thì PM mình nhá. Đường TB thì mình biết khá rõ rồi. Mình có 1 súng (và lens :D) + 1 xe 2b, quá đủ cho chuyến này. Thêm nữa thì:
- Cà phê trên triền đê
- Bắt sâu trong ruộng dâu
- Hát ngoài bãi cát
- Dẫm chân lên đống ...:D

Bác đi biển Tiền Hải hay Cồn Vành??? Biển TH thấy bảo cũng bình thường mà! Trc mình có ra biển gì mà nó ở Diêm Điền và Thái Thụy ý, hồi đó đi chỉ thấy rừng ngập mặn thôi :p. chả thấy rì hì hì.....
Bác định đi 1 hay 2 ngày???? hị hị....tối về nhà em rồi sáng sớm phóng sang TB? :d. Chắc 1 ngày 1 đêm là đủ, hẩy?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,591
190,141
Latest member
bongdatvme
Back