What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Đồng bằng Sông Hồng

Em thấy các bác ở trên có vẻ không thích bánh cáy cho lắm nhưng cá nhân em lại rất thích :D ăn khá đặc biệt(em dốt văn nên cũng không tả được nó đặc biệt thế nào ạ :p chỉ biết là thấy ngon)

Mình ở Tiền Hải đây, ngày đó mình cũng có ở quê, bạn nào cần thông tin có thể trao đổi với mình. Nếu bạn đi theo Quốc lộ 1 thì đến Phủ Lý rẽ về Nam Định, rồi từ Nam Đinh theo đường 10 về Thái Bình. Tới thành phố Thái Bình bạn có thể đi theo đường 39B về thị trấn Tiền Hải. Ngày 10/03 bạn có thể đi thăm biển Đồng Châu cùng vỡi lễ hội đền Cửa Lân ngay đó và cũng diễn ra từ mùng 10 tới 15 tháng 3 âm lịch. Từ cửa Lân bạn có thể đi thăm cồn Vành của sồn Hồng nới tiếp giáp với khu bảo tồn thiên nhiên Giao Thủy của Nam Định. Tiền Hải có rất nhiều vùng cửa biển còn hoang sơ và thơ mộng, như Ba Lạt, cửa Lân, cửa Trà Lý, vùng bãi bồi giữa 2 con sông Lân và Lý đang hứa hẹn cho một vùng đất mới. Rất hân hạnh được đón các bạn về thăm quê mình Tiền Hải. Ngoài ra về Thái Bình dịp này bạn có thể đi thăm quan rất nhiều nơi , Chùa Keo ngôi đại già lam cổ kính và lớn vào bậc nhất ở đồng bằng Sông Hòng cùng với những bãi bồi ngô xanh mơn mởn, đền Tiên La thờ tướng quân thời 2 Bà Trưng - Vũ Thị Thục đang trong mùa lễ hội với kiến trúc tòa trung cùng bằng đá xanh độc đáo. Đền Đồng Bằng thờ vua cha Bát Hải cũng đang trong mua lễ hội với rất nhiều mảng chạm độc đáo, được ví nhu bảo tàng mỹ thuật chạm khắc của đồng bằng sông Hồng. Thị trấn cảng Diêm Điền của Thái Thụy .....

Từ Hà Nội đi biển trong vòng 1 ngày

Em là newbie, muốn hỏi mọi người một chút. :)
Từ Hà Nội em có thể đi biển nào là gần nhất? Bãi biển nào đẹp mà vắng ý. Chỉ cần được ngắm biển thôi :( Đi được bằng đường sắt thì càng tốt ạ. Vấn đề chính là em chỉ có 1 ngày. :(
Ai biết giúp em được không ạ! Em xin cám ơn :x

Đi biển trong 1 ngày

Từ Hà Nội em có thể đi biển nào là gần nhất? Bãi biển nào đẹp mà vắng ý. Chỉ cần được ngắm biển thôi :( Đi được bằng đường sắt thì càng tốt ạ. Vấn đề chính là em chỉ có 1 ngày. :(

Theo Ngo tôi, nếu chỉ có 1 ngày và đi bằng đường sắt thì tốt nhất là bạn nên đi Đồ Sơn, bạn có thể đi thế này:
Chặng 1: đi tàu từ ga Gia Lâm xuống ga Hải Phòng (6h sáng đến 7h30) giá vé khoảng 50k.
Chặng 2: đi xe buyt Thịnh Hưng từ ga Hải Phòng ra đến tận khu 2 Đồ Sơn giá vé khoảng 15k.
Đến nơi chỉ khoảng 10h (bạn có thể thuê các phương tiện để đi lại trong khu vực ĐS và có thể sẽ khám phá được rất rất nhiều điều ở ĐS nữa đấy chứ không phải đơn thuần chỉ ngắm biển đâu :D =)) ). Bạn cứ chơi đến tầm khoảng 4h chiều rồi bắt xe buyt về ga HP và lên tàu về đến HN khoảng 8h tối.
Hy vọng có thể giúp gì cho bạn.

Chào Ruin - Warmly welcome to Phượt Family.
Thế từ bé đến giờ bố mẹ chưa cho đi biển à. Biển thì đâu có xa Hanoi là bao, nhưng biển mà theo yêu cầu của Ruin thì khó lắm nếu nói là không thể: Thời gian hạn chế trong một ngày - Đi bằng rail thì càng tốt - Mà lại còn phải đẹp và vắng nữa chứ. Không tìm được ròy, chịu thua thôi, biển xấu mà vắng cũng không tìm được chứ đừng nói là biển đẹp. Vì sao vậy, vì đội quân nhà phượt quanh năm ngày tháng suốt ngày lùng sục khắp nơi, đi đến đâu là hội nghi, diễn đàn đến đấy rồi thông báo lên mạng, thế là mọi người lại ầm ầm kéo đến, thế thì lấy đâu ra biển vắng nữa.

@Ngo: Ruin chưa đi tàu xuống HP bao giờ. Thật nhanh vậy ạ :| nhưng ở Đồ Sơn thì có bãi nào đẹp? Lần cuối cùng Ruin đến đó là từ hồi xíu xiu nên không biết gì nhiều ạ.
@Xoài: Hết biển vắng, vậy biển không đông có không ạ :"> mà mùa này chắc cũng chưa nhộn nhịp lắm. Ruin đi biển rồi. Nhưng khốn nỗi là giờ chỉ có 1 ngày. Cùng lắm là 1 đêm 1 ngày (tức là đi từ đêm hôm trước ý). Thực ra đi bằng gì cũng được, nhưng có đứa chưa được đi tàu bao giờ, muốn cho nó thử nên tranh thủ dịp này ạ :|

À, trong thời gian đó có thể đến Cô Tô được không mọi người nhỉ?

Em cám ơn nhiều :D Rất mong nhận được nhiều hơn sự giúp đỡ của mọi người :x

@Ngo: Ruin chưa đi tàu xuống HP bao giờ. Thật nhanh vậy ạ :| nhưng ở Đồ Sơn thì có bãi nào đẹp? Lần cuối cùng Ruin đến đó là từ hồi xíu xiu nên không biết gì nhiều ạ.
@Xoài: Hết biển vắng, vậy biển không đông có không ạ :"> mà mùa này chắc cũng chưa nhộn nhịp lắm. Ruin đi biển rồi. Nhưng khốn nỗi là giờ chỉ có 1 ngày. Cùng lắm là 1 đêm 1 ngày (tức là đi từ đêm hôm trước ý). Thực ra đi bằng gì cũng được, nhưng có đứa chưa được đi tàu bao giờ, muốn cho nó thử nên tranh thủ dịp này ạ :|

À, trong thời gian đó có thể đến Cô Tô được không mọi người nhỉ?

Em cám ơn nhiều :D Rất mong nhận được nhiều hơn sự giúp đỡ của mọi người :x

Bạn tham quá. Đi mỗi Đồ Sơn thôi mà đi và về trong ngày cũng đã là khó, vậy mà bạn còn đòi ra Cô Tô. Bạn tham khảo 1 topic các ace PHP đang tổ chức đi Cô Tô nhé. 3 ngày 2 đêm đấy.

Bạn tham quá. Đi mỗi Đồ Sơn thôi mà đi và về trong ngày cũng đã là khó, vậy mà bạn còn đòi ra Cô Tô. Bạn tham khảo 1 topic các ace PHP đang tổ chức đi Cô Tô nhé. 3 ngày 2 đêm đấy.

Cám ơn bạn! Nhưng mục đích chuyến đi của mình không cao lắm. Mà mình nghĩ có thể đi Cái Rồng từ chiều tối hôm trước. Sáng dậy sớm ra Cô Tô. Chỉ ở đó nửa ngày rồi chiều về. Đến Quảng Ninh nhiều lắm rồi nhưng chưa một lần được đặt chân đến Cô Tô. Vì mình chưa có kinh nghiệm ở đó nên muốn hỏi mọi người xem thế nào. :)

Xin lưu ý các bác khi đi đường đoạn qua Nam Định, Thái Bình (đặc biệt là Thái Bình) phải luôn luôn chú ý đến hệ thống biển báo và tốc độ xe kẻo có vô số các anh hùng "núp" đang bắn tốc độ (vấn đề không chỉ là polyme mà các bác í còn giữ giấy tờ ít nhất là 1 tuần mới giải quyết nên rất là phiền phức).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back