What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Đồng bằng Sông Hồng

...nhưng xin chừa bánh Cáy Đông Hưng, nó là đặc sản nhưng không thể nào nuốt trôi được.

Em nghĩ bánh cáy cũng tùy loại,tùy cơ sở sản xuất và để lâu chưa.Hôm nọ bạn em mua mang lên làm quà quê.Hic! mốc meo hết cả.Nhưng mà em mua lên lại khác.Hi! hàng đặt có khác

Đường về chùa Keo khá dễ dàng,đường nhựa rộng,chính xác là từ cầu Thẫm ghi "C Keo 11km".Em chắc chắn điều này vì nhà em ở cạnh chùa Keo mà. hehe
Từ chùa Keo này bác cũng có thể sang chùa Cổ Lễ (Nam Định) (cách 7 hay 8km rồi sang đò sang NĐ,ngay bên sông).Hai ngôi chùa này khác nhau nhiều về kiến trúc,một chùa xây,một chùa dựng bằng gỗ.Ở Thái Bình thì em đến chùa Keo như đi chợ còn các nơi khác thì em chịu.hii

Last edited:
Mình ở Tiền Hải đây, ngày đó mình cũng có ở quê, bạn nào cần thông tin có thể trao đổi với mình. Nếu bạn đi theo Quốc lộ 1 thì đến Phủ Lý rẽ về Nam Định, rồi từ Nam Đinh theo đường 10 về Thái Bình. Tới thành phố Thái Bình bạn có thể đi theo đường 39B về thị trấn Tiền Hải. Ngày 10/03 bạn có thể đi thăm biển Đồng Châu cùng vỡi lễ hội đền Cửa Lân ngay đó và cũng diễn ra từ mùng 10 tới 15 tháng 3 âm lịch. Từ cửa Lân bạn có thể đi thăm cồn Vành của sồn Hồng nới tiếp giáp với khu bảo tồn thiên nhiên Giao Thủy của Nam Định. Tiền Hải có rất nhiều vùng cửa biển còn hoang sơ và thơ mộng, như Ba Lạt, cửa Lân, cửa Trà Lý, vùng bãi bồi giữa 2 con sông Lân và Lý đang hứa hẹn cho một vùng đất mới. Rất hân hạnh được đón các bạn về thăm quê mình Tiền Hải. Ngoài ra về Thái Bình dịp này bạn có thể đi thăm quan rất nhiều nơi , Chùa Keo ngôi đại già lam cổ kính và lớn vào bậc nhất ở đồng bằng Sông Hòng cùng với những bãi bồi ngô xanh mơn mởn, đền Tiên La thờ tướng quân thời 2 Bà Trưng - Vũ Thị Thục đang trong mùa lễ hội với kiến trúc tòa trung cùng bằng đá xanh độc đáo. Đền Đồng Bằng thờ vua cha Bát Hải cũng đang trong mua lễ hội với rất nhiều mảng chạm độc đáo, được ví nhu bảo tàng mỹ thuật chạm khắc của đồng bằng sông Hồng. Thị trấn cảng Diêm Điền của Thái Thụy .....

thank các bác nhiều. các bác cho hỏi thêm là dưới đó có ngọ hải đăng nào không/
mình coi trên bản đồ thấy có 1 cái ở đoạn Hưng Hải hay Lộc Trung ấy

Mình ở Tiền Hải đây, ngày đó mình cũng có ở quê, bạn nào cần thông tin có thể trao đổi với mình. Nếu bạn đi theo Quốc lộ 1 thì đến Phủ Lý rẽ về Nam Định, rồi từ Nam Đinh theo đường 10 về Thái Bình. Tới thành phố Thái Bình bạn có thể đi theo đường 39B về thị trấn Tiền Hải. Ngày 10/03 bạn có thể đi thăm biển Đồng Châu cùng vỡi lễ hội đền Cửa Lân ngay đó và cũng diễn ra từ mùng 10 tới 15 tháng 3 âm lịch. Từ cửa Lân bạn có thể đi thăm cồn Vành của sồn Hồng nới tiếp giáp với khu bảo tồn thiên nhiên Giao Thủy của Nam Định. Tiền Hải có rất nhiều vùng cửa biển còn hoang sơ và thơ mộng, như Ba Lạt, cửa Lân, cửa Trà Lý, vùng bãi bồi giữa 2 con sông Lân và Lý đang hứa hẹn cho một vùng đất mới. Rất hân hạnh được đón các bạn về thăm quê mình Tiền Hải. Ngoài ra về Thái Bình dịp này bạn có thể đi thăm quan rất nhiều nơi , Chùa Keo ngôi đại già lam cổ kính và lớn vào bậc nhất ở đồng bằng Sông Hòng cùng với những bãi bồi ngô xanh mơn mởn, đền Tiên La thờ tướng quân thời 2 Bà Trưng - Vũ Thị Thục đang trong mùa lễ hội với kiến trúc tòa trung cùng bằng đá xanh độc đáo. Đền Đồng Bằng thờ vua cha Bát Hải cũng đang trong mua lễ hội với rất nhiều mảng chạm độc đáo, được ví nhu bảo tàng mỹ thuật chạm khắc của đồng bằng sông Hồng. Thị trấn cảng Diêm Điền của Thái Thụy .....
Bạn còn quên đền Tam Tòa, nơi Trần Hưng Đạo rơi nước mắt rút gươm chỉ xuống Sông Hóa - nơi con voi chiến sa lầy mà nói: Nếu không thắng trận này, thề không quay lại. chỗ ấy cách Thị trấn Diêm điền chừng 10km về phía Vĩnh Bảo.

Có một ngọn Hải Đăng ở cồn Vành chỗ Sông Hồng đổ ra biển ở cửa Ba Lạt bác ạ. Bác cứ đến Tiền Hải có đường đi thẳng ra đó trải nhựa rất đẹp.

Cám ơn bạn! Nhưng mục đích chuyến đi của mình không cao lắm. Mà mình nghĩ có thể đi Cái Rồng từ chiều tối hôm trước. Sáng dậy sớm ra Cô Tô. Chỉ ở đó nửa ngày rồi chiều về. Đến Quảng Ninh nhiều lắm rồi nhưng chưa một lần được đặt chân đến Cô Tô. Vì mình chưa có kinh nghiệm ở đó nên muốn hỏi mọi người xem thế nào. :)
khó đấy bác ạ,nếu bác muốn đi như thế thì phải thành 2 ngày.Vì thời gian 4-5h đi xe khách từ HN xuống Hạ Long - Cẩm Phả rồi mới băt Bus hoặc xe đò ra cái rồng nếu bác đi từ 1h chiều thì về đến Hạ Long là 5h bắt tiếp xe đi cái rồng thì đến 7 h bác ở thị trân Cái Rồng (đã mất nửa ngày đi chưa kể nửa ngày về nữa)thế nên bác nên đẻ dành dịp nào ra đó hẳn 4-5 ngày thì mới bõ công

Bác về Tiến Đức, Hưng Hà còn có Đền Trần và Thái Đường Lăng nơi đặt mộ tổ Nhà Trần. Thấy năm nay các cụ toàn xuống đấy xin ấn, không xuống Nam Định nữa.

hí hí!!! người TB nè!! uh thì Thái Bình cũng có nhìu chỗ hay nhg mà về TB đừng có mà tắm biển, dị ứng đó!!! có nhìn thấy mấy pác áo vàng thổi còi đứng đường thí đừng nhìn lại k là bị tóm ngay!!!

Nếu có nhu cầu đi để đặt chân lên Cô Tô cho biết thì cũng có thể đi chuyến cuối cùng ở bến xe Mỹ Đình về Cửa Ông, rồi bắt taxi ra Cái Rồng, đến nơi khoảng 11h đêm gì đó. Ngủ đêm ở Cái Rồng, sáng hôm sau đi tàu 6h30 ra Cô Tô, đến nơi, lang thang chút xíu, ăn trưa rồi lại nhảy tàu 13h về Cái Rồng, khoảng 4, 5h chiều lại nhảy ô tô về HN. Về đến nơi khoảng 10h tối.

Đó nếu bạn thích thì lịch trình như thế. E k đủ sức đâu, với lại đi thế k bõ, vì Cô Tô đẹp lắm, phải chơi tối thiểu 1 ngày ở đó thì mới bõ. :D

Không thì về Hạ Long chơi cũng đc, có đủ thời gian lang thang trên vịnh đó. Có thể tối hôm trước về Hạ Long, hoặc sáng về sớm, đi thăm vịnh, rồi chiều lại nhảy xe khách chuyến cuối về HN.

Chiều tà chạy òa xuống biển Cồn Vành vùng vẫy với sóng rồi cởi trần quần đùi, ngồi ăn lẩu uống rượu ngay bờ cát rặng thông, ngắm trăng non, phơi phới gió lộng hòa mình trong sóng biển rì rào. Cảnh được xếp vào hạng bồng lai tiên cảnh. Bạn cứ thử một chiều hè gần ngày rằm sẽ biết. Không ở đâu có cái hoang sơ nhưng rất thanh bình đến thế

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back