What's new
Tam Cốc - BĐ gắn với kinh đô Hoa Lư và các chùa cổ quanh đó ,còn Tràng An gắn với ngôi chùa mới xây mô phỏng kiến trúc Trung Cẩu .Bạn muốn hoài cổ thì Tam Cốc còn mới thì TA-BĐinh .nhưng 1 ngày thì theo mình đi Tràng An hơn .lưu ý 1 điều là hội lái đò Tràng An bây giờ cũng chặt chém làm tiền ghê lắm .ngoài tiền vé 80k/ng cả đò phải Bo thêm kha khá nó mới chèo tử tế .ngày tết thì đông kinh khủng khiếp chen vào chỗ ấy thêm bực mình thôi.Từ Hn đi xe máy theo QL1a đến Ninh Bình có biển đề rẽ phải đi Bái Đính rất dễ nhìn ,đường rất đẹp ,bến đò đi Tràng An nằm ngay trên đường này bên tay trái ,quãng giữa đường vào Bái Đính.Còn đi Tam Cốc thì phải đi qua TP.NB rẽ phải đều có biển chỉ dẫn ( NB đang chú trọng DL ) HN-NB 100km
Nghe đến quả Trung Cẩu là em đã không thíc rồi! Đã thế chuyến sắp tới em đi chỉ đi mỗi Ninh Bình Tam Cốc thôi! Đọc về lị̣ch sử mà em mê mẩn ông vua Đinh! hí hí. Em là em thích những cái gì thuộc về Việt Nam và phải cổ cổ một tí.

Dịp đầu năm dân cư miền Bắc đi lễ hội chùa chiền đông lắm bạn nhé.
Tháng giêng là tháng ăn chơi ở ngoài này mà. :D. Về phong cảnh thì tuyệt đẹp trời cuối đông sang xuân nên hơi u ám một tẹo . Mà đẹp lắm.
Thời tiết thì chả biết đường nào mà lần đâu. Bạn cứ xem dự báo thời tiết 7N trong tuần trước khi khởi hành là được

Cho em hỏi cả nhà xíu.
Sáng thứ 7 ngày 12 đến trưa chủ nhật 13/1/2013. Em khởi hành từ Hà Nội và muốn đi bụi Ninh Bình thì em nên đi những điểm nào ạ, nên phân bố thời gian sao cho hợp lý ạ.
Xin cả nhà cho em lịch trình thích hợp ạ
Xin cảm ơn cả nhà nhiều ạ

đi ninh bình theo cá nhân mình thì lên đi thế này !
Ngày 1 đi Tràng An, chú ý là đi buổi sáng (nếu đi vào dịp sau tết) vì buổi chiều không có thuyền đâu !
Tầm 7-8h đến Tràng An là ok, sau đó thong dong Tràng An mất 2-4h, khuyên các bạn lên vô đền Trần Thôi
Đến Trưa tầm 10h-12h, nếu sớm thăm quan Bái ĐÍnh mất 2h là thoải mái, 1 giờ là vừa đủ, sau đó vòng theo lỗi đường nhỏ theo hướng rẽ trái quanh chùa (hỏi dân đường ra cổng chính chùa), gần đến cổng chỉnh có mấy nhà hàng đe chuyên nghiệp quan trọng là sạch và rẻ, nếu ăn suất 70k/người (năm 2013) thì vừa tới, hơi thòm thèm, 100k thì no, còn 150k/xuất thì mứa lắm )
sau khi nghỉ trưa nhanh thì vô thăm Cúc Phương, thăm một số điểm như cây sấu, cây trò ngàn năm, nghỉ qua đếm trong rừng,
sáng hôm sau trên đường ra cửa rừng gé thăm hang động người xưa, khu bảo tồn thiên nhiên (khu động vật, khu vườn lan rừng...)
sau khi thăm cúc phương bạn có thể ghé thăm TamCoocso, trên đường ra quốc lộ, ăn trưa ở Tam Cốc sau đó ghé thăm Nhà thờ đá Phát Diệm, chiều tà về (Hướng Hải Phòng, hoặc hà nôi) mà còn có tầm 1h thì ghé thăm khu đinh Lê

Cá nhân mình thấy thế này
Nếu thích HOài cổ thì thăm Tam Cốc, Phát Diệm
Thích thong dong ngắm sông nước, thả mình qua Tràng an đổi gió
Cụ nào thích chùa triền qua Bái ĐÍnh (rất to, rất lớn nhưng xây theo phong cách trung cẩu lên không thích lắm và mọi người đổ xô qua đó , hầu hết vì tò mò lên rất đông và bon chenm )
khu đền vua đinh lê nếu rảnh thì qua thôi, nó có cấu trúc các khu trong một quần thể same văn miếu hà nội nhưng quuy mô bé hơn, ít cái để khám phá thỏa lòng tham con người :D

chúc các bạn đi vui vẻ

Các bác ơi em từ Sapa muốn ghé Ninh Bình 2 ngày 1 đêm thì bắt xe đi như thế nào ạ?

căng nhỉ
nếu thế thì đi như thế này thì hợp lý hơn, 2 đêm 2 ngày
đếm ngày 1 bắt xe gươingf nằm đi hà nội đến bến giáp bát, sáng 6h đến HN
sau đó bắt xe ở giáp bát đi ninh bình, tầm 9h là có mặt ở ninh bình
sau đó theo lộ trình mình đã pót ở trên mà táng

căng nhỉ
nếu thế thì đi như thế này thì hợp lý hơn, 2 đêm 2 ngày
đếm ngày 1 bắt xe gươingf nằm đi hà nội đến bến giáp bát, sáng 6h đến HN
sau đó bắt xe ở giáp bát đi ninh bình, tầm 9h là có mặt ở ninh bình
sau đó theo lộ trình mình đã pót ở trên mà táng

Từ HN đi NB mất 3h luôn hả bạn? Mình từ Sapa về HN sáng sớm 15/4, muốn đi Tràng An - Bái Đính trong ngày lun nhưng k bít có kịp k, vé về SG của mình bay chuyến 18h, hic

Đợt tới mình định đi ninh bình 3 ngày, 2 đêm. Mọi người có thể góp ý cho lịch trình của mình được không

Ngày 1: Cúc phương - Tam cốc - Bích động
Ngày 2: Bái Đính - Tràng An
Ngày 3: Nhà thờ đá Phát Diệm - Vân Long - Kênh Gà

Lịch trình của mình như vậy có tiện đường, có đủ thời gian k nhỉ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back