What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Số dư tài khoản phụ thuộc vào số ngày bác đi, em không nhớ rõ quy định nhưng bác cứ chuẩn bị tầm 100Eur/ngày x với số ngày bác đi. Nếu bác chứng minh số dư càng nhiều càng tốt, các tài sản khác như sổ đỏ, đăng ký oto, sổ cổ đông bác cũng trình hết ra, càng có nhiều càng tốt.
2. Trang này cho book xong cancel chả mất xu nào nên bác chỉ cần book 1 -2 thành phố chính bác đi với số ngày dài ra theo thời gian bác muốn đi là okie. Kinh nghiệm là đừng book 1 thành phố cho cả chuyến đi, mỗi thành phố chỉ dừng 5-7 ngày là max. Tùy theo số ngày bác sẽ book số khách sạn ở các thành phố cho đủ ngày. Sau đó cancel đi rồi tùy theo lịch của bác mà lượn hoặc ở nhờ vô tư.
3. Chẳng có chỗ nào bắt bác book vé là phải thanh toán luôn cả. Bác yêu cầu phòng vé giữ chỗ cho bác và bác chỉ phải mua vé và xuất trình vé khi sứ quán xác nhận rằng sẽ chắc chắn cấp cho bác visa và bác cần show vé ra khi nhận visa thôi. Khi nộp hồ sơ chỉ cần giấy booking của đại lý vé máy bay là okie.
4. Transit 4 tiếng thì chẳng kịp ra ngoài chơi đâu, không cần visa transit đâu ạ ( trừ khi bác đổi chuyến bay muộn rồi ra ngoài chơi mới cần visa transit)

Em xiem rồi, tối thiểu là 70Eu/ ngày. Trong trang web của ĐSQ Pháp nói cũng không rõ ràng lắm.
2. Cái này ok, em sẽ làm thế
3. Em book vé trên mạng, nên phải thanh toán luôn bằng thẻ chứ nhỉ. Không lẽ sau này mới thanh toán???
4. Vụ này coi như xong, em chỉ ngồi phòng chờ, ngắm Mút xờ cu qua cửa kính.
5. Về chuyện chứng minh sự ràng buộc, liệu đưa giấy tờ công ty chứng minh về công việc rõ ràng, lương bổng, giấy xin nghỉ phép, và giấy tờ nhà liệu có tác dụng gì với ĐSQ không nhỉ? Vì em rất ngại nhờ người bên kia bảo lãnh, nên cố gắng tự thân vận động. Có bác nào đã từng đi kiểu tự xin mà không cần bảo lãnh vào confirm cho em phát cho yên tâm nào.
(beer)

bọ trét, ko nên đưa ra nhiều quá đâu, nó đòi hỏi gì thì mình đưa cái đấy. Chuẩn bị kỹ quá nó lại nghi :D

Các giấy tờ như hợp đồng lao động, quyết định cho nghỉ phép, sao kê tài khoản là bắt buộc. Còn chứng minh tài chính thì càng nhiều khả năng có visa càng cao bác ạ, đừng nghĩ là họ nghi.
Booking vé máy bay thì kể cả online cũng booking được, bác cứ book đến phần payment thì stop lại và in vé ra. Một số hãng cho booking online và chỉ cần thực hiện payment trong từ 5-7 ngày.

Tớ muốn hỏi các bác thông thạo một chút. Tớ muốn đưa cả 2 phụ huynh chơi châu Âu tầm tháng 7. Xuất phát từ London. Visa và các thủ tục sang UK thì ok, nhưng còn chuyện visa Schengen thì có vài thắc mắc:

1. Các cụ có nên xin Visa Đức không? Hiện nay các cụ có giấy mời của ông cậu từ Đức - có giấy cư trú Đức không thời hạn. Liệu xin thế có tiện hơn là xin du lịch tự do ở các DSQ Pháp hay Ý không? Xin Pháp phải có vé máy bay thật và giấy cam kết trở về có chứng nhận địa phương bằng tiếng Anh (hoặc Pháp). Trong khi xin Đức có vẻ rất khó khăn, và giấy chứng nhận họ hàng dịch ra tiếng Đức!!!

2. Tớ muốn chắc chắn các cụ có Visa vào nhiều lần. Tớ dự định đặt nhiều vé khứ hồi từ London đi Frunkfurt, Paris, Venice. Ngoài ra còn tip nào nữa?

3. Bảo hiểm du lịch Bảo Minh mua ở đâu, giá cả như thế nào nhỉ?

4. Tớ cũng nhân dịp đó đi sang Đức chơi, chắc chủ yếu xuất phát từ Koblenz, thì nên đi những đâu, có bác nào vào gợi í tí?

1. Các cụ có nên xin Visa Đức không? Hiện nay các cụ có giấy mời của ông cậu từ Đức - có giấy cư trú Đức không thời hạn. Liệu xin thế có tiện hơn là xin du lịch tự do ở các DSQ Pháp hay Ý không? Xin Pháp phải có vé máy bay thật và giấy cam kết trở về có chứng nhận địa phương bằng tiếng Anh (hoặc Pháp). Trong khi xin Đức có vẻ rất khó khăn, và giấy chứng nhận họ hàng dịch ra tiếng Đức!!!

Xin visa du lịch khi có người nhà ở Đức theo mình là không khó, tất nhiên còn phụ thuộc vào sở ngoại kiều của từng bang của Đức (mình cảm thấy ở bên Đông Đức cũ thì có vẻ thủ tục khó khăn hơn ví dụ như người mời cần phải đặt cọc một khoản tiền 8-1000E/1ng để đề phòng trốn ở lại...).
Trường hợp của bạn mình thấy nếu độ tuổi của phụ huynh cao (hưu trí), chứng minh tài chính tốt thì là những đk thuận lợi.

3. Bảo hiểm du lịch Bảo Minh mua ở đâu, giá cả như thế nào nhỉ?

Sao bạn không tham khảo bảo hiểm của bên Đức nhỉ khoảng ~2Euro/1ng/1ngày (www.mawista.com), riêng mình thấy khá tốt.

4. Tớ cũng nhân dịp đó đi sang Đức chơi, chắc chủ yếu xuất phát từ Koblenz, thì nên đi những đâu, có bác nào vào gợi í tí?

Thời gian của bạn sơ bộ thế nào, chứ Đức cũng rộng lắm cũng khá nhiều danh lam thắng cảnh.

Bác Zor xuất phát từ Koblenz, đi ngược lên thì có Hanover, Hamburg và Bremen; đi xuôi xuống phía Nam thì ghé qua Heidelberg, Baden-Baden, Tübingen, Freiburg và Kontanz. Các vùng phía Đông Đức thì em chưa sang.

Ở Koblenz thì tranh thủ 1 ngày lượn trên thuyền/tàu đi thăm 1 cái nhà thờ nhỏ trên núi. Cảnh đẹp chết người lên được. Hamburg thì có vẻ là thành phố công nghiệp, nhưng làm 1 tua du thuyền (giá cũng phải chăng, hình như 15E/1h/ng) vào tháng 7 thì cũng thú vị lắm. Xuống Heidelberg thì chỉ cần 1 ngày, thăm cái lâu đài bé xíu, nhớ bắt xe bus lên Königstuhl trong rừng để trốn cái nóng mùa hè. Freiburg và Kontanz thì gần ngay Basel nên cũng có nhiều điểm tương đồng.

Nếu lịch trình thời gian ổn rồi thì đặt vé tàu nhanh sớm. Nhiều thời gian đi tàu chậm thì đi mua vé Bang, hoặc vé cuối tuần (ko cần mua trước) dành cho nhóm 5 người cho nó rẻ.

Spam một vài photos về Koblenz, Hamburg và Hanover, các bác xem tạm.

Koblenz nhìn từ trên cao

Koblenz nhìn từ trên cao

Tòa thị chính Hanover

Hamburg​

Theo tôi thì Lãnh sự Đức khó khăn nhưng rõ ràng và đàng hoàng. Nếu giấy tờ và thân nhân của cả người mời lẫn người được mời tốt thì "nguy cơ" đạt visa là rất cao. Trường hợp người có tuổi đi thăm thân lại càng thuận tiện. Tốt nhất bác Zorzo để bố mẹ làm visa UK trước, có visa UK rồi sẽ mang giấy tờ (trong đó có giấy mời của ông cậu và chứng nhận họ hàng) sang Lãnh sự Đức apply visa Schengen. Bố mẹ bác chỉ việc trình bày rằng đi thăm vợ chồng con trai ở UK, sẵn qua thăm vợ chồng người em đã lâu k gặp mặt, hihi. Và đi du lịch cùng con cái ở Đức luôn. Chả có lý gì mà họ lại không vui vẻ cấp visa cho bố mẹ bác.

Nghĩ ngợi một hồi thì tớ nghiêng nhiều về việc xin Visa Đức, và bạn Toét là giọt nước làm tràn cái cốc nghiêng. Có người mời rõ ràng lợi thế hơn nhiều so với việc tự đi.

Visa UK cho các cụ dĩ nhiên phải làm trước rồi, vì vé đi lại sang Đức từ UK mà. Khi có UK Visa sẽ là một lợi thế nữa.

Vielen Dank, Frau. Ich frage mich, ob ich die Chance zu besuchen, um zu sehen, Residenzschloss Dresden oder Elbe:)

Vầng, mời bác và các cụ ghé Dresden chơi. Tháng 7 đẹp trời cả nhà mình làm chuyến du ngoạn trên sông Elbe bằng tàu hơi nước, nghe jazz và đi thăm lâu đài Pilnitz ven sông.

Hí hí, bác xổ tiếng Đức làm em hãi vcd. keke

Có ai rảnh cho em xin kinh nghiệm visa đi Hungari cái? Cám ơn cả nhà rất nhiều!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back