What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Chào mọi người
Mình đang làm visa Balan ( loại Visa Schengen, loại C, Single). Trong application for Schengen Visa mình đăng ký mục :
23. Member State(s) of destination : Poland
24. Number of entries requested : single
25. Member State of first entry : Poland
Nhưng vi mình muốn sang đức trước nên vé máy bay mình book chiều đi lại là : Hanoi- Warsaw- Hamburg
Tức là vé máy bay của mình chỉ transit ở Balan trong 10 tiếng, liệu lúc đến đức mình có bị hải quan giữ lại ko( vì trong application mình ghi " member of state of first entry : poland")
Mình bay sang Đức trước như thế có ok ko hay mình phải nhập cảnh ở Balan trước ( trong 10 tiếng transit đó )
Mong mọi người góp ý giúp mình
Mình xin cảm ơn

Sao bạn không làm visa Shengen tốt hơn nhỉ? Multi Visa như thế tiện hơn nếu muốn đi sang các nước châu âu khác cũng dễ hơn .Mình làm Shengen Visa ở SQ Đức , nó cho 1 tháng .

Anh chị ơi, giúp e với!
Em sinh năm 88, em đang muốn sang Ba Lan, có việc với bác em ở bên đấy, nhưng bác em bảo bây giừo Ba Lan không xét visa kiểu thăm thân nữa hay sao ý, thế là em làm visa sang Đức, nhưng bị toạch, :((. Sang có 1 tuần thôi mà sao khó thế. Hix, có anh chị nào chỉ giùm em với, giờ em phải làm thế nào? Tks!

Last edited by a moderator:

@HaoNguyen88: Chào bạn, vì có nhiều người qua Ba Lan rồi ở lại nên Ba Lan xét visa rất chặt, thăm thân thì là ruột thịt như kiểu con mời bố mẹ qua hoặc bố mẹ bảo lãnh cho con qua đoàn tụ thì được chứ là họ hàng như bác hay cô chú mời thì tỉ lệ bị trượt visa là 95% :D. Nếu bạn xin visa Đức mà bị từ chối thì cũng khó khi bạn làm visa nước khác trong schengen.

Nếu có thể nên làm visa diện du lịch qua Pháp hoặc Ý, có vẻ dễ thở hơn.

@kitara: Hix, cám ơn anh, em cũng đang định làm lại cái hộ chiếu rồi tìm xem có cách nào chắc chắn nhất thì xin vậy :(.

Nhà em đang định xin visa Shengen qua đại sứ quán Hy Lạp, để đi Hy Lạp, Ý, Pháp, Hà Lan.

Muốn hỏi kinh nghiệm của các bác là họ yêu cầu nộp hồ sơ có booking vé máy bay. Vậy sau đó khi mình đã được đồng ý và đến lấy visa thì có phải mang theo vé máy bay đó đã mua theo không - hay vẫn chỉ cần booking thôi.

Lý do là vì em đang định booking vé để xin qua Hy Lạp nhưng có thể mua vé bay thật sẽ bay qua Pháp trước, giá rẻ hơn.

Cảm ơn các bác.

Theo mình biết thì có ĐSQ yêu cầu mang vé đến để lấy VISA; có nơi thì không cần (còn phụ thuộc cả vào xin VISA diện nào nữa).
Bác có thể mua vé khác với booking cũng được. Ví dụ, hồ sơ là VN <-> Hy Lạp, thực tế mua: VN <-> Pháp <-> Hy Lạp.

Các bác cho em hỏi trong yêu cầu của ĐSQ Pháp yêu cầu nộp Cam kết trở về có xác nhận của cơ quan chủ quản hoặc chính quyền địa phương, em thấy bất cập quá vì mình có thể viết cam kết tôi sẽ trở về..bla bla bla nhưng giả dụ mình có trốn ở lại công ty làm sao mà biết được mà lại có xác nhận của công ty.Bạn em viết cái này nhưng sợ sếp không chịu kí. Có bác nào có kinh nghiệm vụ này không?

À, em muốn hỏi thêm chút là em nộp đơn xin visa vào ĐSQ Ý theo dạng du lịch bụi, nhưng em lại bay vào châu âu nước đầu tiên là Hà Lan và nước cuối cùng là Hy Lạp thì có ổn không ạ? Cám ơn các bác :D

Các bác cho em hỏi là bạn em định sang chơi Hà Lan tháng 6 thì nên nộp hồ sơ tháng mấy là ngon ạ? Với lại hiện nay bạn em làm việc nhưng không có hợp đồng lao động, không có gì của cơ quan chủ quản thì không biết nên xin visa kiểu gì? Em đang định viết thư mời mà xem chừng có vẻ rủi ro quá.
Các bác tư vấn giúp em với. Em đang hơi bấn loạn tí. Cám ơn mọi người

@voiqut: Quy định visa schengen là nộp không quá 3 tháng kể tính từ ngày khởi hành bạn ạ :D

Em đang đặt vé máy bay chuyến Paris-Venice vào 15/5 để cho vào hồ sơ xin visa, mà lò dò mấy hãng hàng không đều bắt trả tiền ngay, có mỗi Air France là cho in tờ booking ra without payment thôi (nhưng giá vé quá đắt 900eur 1 chiều). Em không muốn book vì sợ đại sứ quán nghi ngờ, vì khả năng tài chính của em không được dư dả cho lắm mà lại book vé đắt thế. Có bác nào biết còn hãng nào cho phép chỉ book và chưa thanh toán không ạ? Em vô cùng cám ơn

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back