What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
visa vào Czech???

Bạn nào biết giúp tớ cái; cuối tháng tớ sang venice chơi, transit 1 đêm ở prague, ko rõ có được vào ko hay nó lại bắt mình ngủ trong sân bay nhỉ; tớ có visa schengen rồi nhưng vừa đọc thấy bọn czech nó ngừng cấp visa cho người việt nên cũng hơi ghê; với cả nhân tiện hỏi luôn chơi đêm ở prague có gì ko ạ???

Bạn đã có visa rồi thì sợ gì nữa, cứ vào mà quậy cho chúng nó chết =)).

Ý bạn hỏi chơi đêm là gì?

Nếu là hỏi đi Disco hay đi bia bọt thì chả thiếu, nhìn chỗ nào vui là vào được hết. Các bạn Tiệp giống các bạn Ý phết rồi, có rất nhiều bạn đứng đường phát cho các tờ rơi quảng cáo đi chơi đêm (lành mạnh í). Đêm đi dạo trong phố cổ, ngồi uống bia (tuy bây giờ trời lạnh k ngồi ngoài quảng trường được nữa) hay lượn cầu Charles cũng thích tuy rằng hiện tại cầu này đang sửa nhưng vẫn còn dành một phần cho người đi dạo. Hoặc nếu thích nhạc cổ điển hay kịch rối ở Praha cũng không thiếu, tha hồ mà chọn, tự động các bạn í mời hoặc không lang thang đi dạo thế nào cũng nhìn thấy.

Còn nếu ý bạn hỏi khác đi thì chịu. Tự tìm hiểu, nhá.

dạ, em vừa nghe TV thời sự tối qua đưa tin: Chính phủ Czech tạm ngừng cấp visa và làm thủ tục nhập cảnh vào Czech với công dân Việt Nam rồi.

em vừa đọc báo vừa nghe loáng thoáng thế, nhưng chắc đúng.

sáng nay báo đăng ầm ĩ rồi, bác Lê Dũng nhà mình cũng đang qua nói chuyện, chả biết kết quả thế nào. Trách họ nhưng cũng trách mình (NO)

Thụy Sĩ gia nhập khối biên giới chung Schengen

Có bạn nicebee PM thông báo tớ vụ TS gia nhập khối biên giới chung Schengen từ ngày 12/12 tới . Tạm thời post tin từ tháng 10, tin chính thức tìm ra post sau

Cảm ơn nicebee (beer)

Borders with EU could soon disappear

Switzerland will likely join Europe's border-free Schengen zone from December 12, experts meeting in Brussels said on Friday.

A government representative attending Friday's talks said he did not see anything else standing in the way of Swiss membership.

"Technically, we're ready and there is no reason to believe there will be any political obstacles to overcome," said Luzius Mader, deputy director of the Swiss justice office.

A European Union advisory council will take a final decision at the end of November. Approval must be unanimous for Switzerland to be welcomed into the group of Schengen countries.

The Schengen accord abolishes systematic controls on individuals within its zone of application and increases cooperation in the fight against cross-border crime.

While terrestrial borders are dismantled on December 12, air transport will still be subject to passport controls until the new flight timetables are introduced at the end of March next year

http://www.swissinfo.ch/eng/news_di...Sect=104&sid=9915560&cKey=1225467907000&ty=nd

Last edited:
Đối với một số quốc gia có thủ tục cấp visa thuận lợi hơn như Tây Ban Nha, Ý, Hà Lan, họ chấp nhận cấp visa du lịch tự do cho công dân VN.

Pác ơi choa em hỏi cái này...em search trên mạng thấy thông tin nói khách VN được du lịch đến xứ Andorra nằm giửa Tây ban Nha và Pháp mà không cần visa...nhưng em tìm hiểu thì tại nước tí hon này không có phi trường mà lại sử dụng ké phi trường Barcelona rồi tranfer đến Andorra bằng bus...Nếu vậy mình có phải xin visa Tây ban nha không vậy Pác..

Tình hình là em định lượn 1 vòng châu Âu từ tháng 3 đến tháng 5 (một số nước trong khối Schengen và Anh) các bác rảnh vào tư vấn em tí nhé.

1. Em định xin visa Ý nhưng điểm đầu tiên của em đến là Pháp thì có ok không? Em cần chuẩn bị gì để qua được (trong trường hợp họ đòi hỏi 1 số điều kiện, giấy tờ, vé máy bay, vân vân....)?

2. Cần độ bao nhiêu xiền trong tài khoản (cho em một con số cụ thể ạ) thì xin visa dễ hơn?

Cám ơn các bác.(wait)

Nếu bác đến Pháp trước, nhưng thời gian lưu trú ít ngày hơn Ý, và bác có đủ giấy tờ (như vé máy bay, tàu đến và rời Ý, booking khách sạn...) để chứng minh thời gian lưu trú tại Ý là dài nhất thì họ vẫn cho bác vào Pháp thôi. Hoặc là tốt nhất bác đếN Ý trước rồi sang Pháp sau thì chả ai hỏi han gì cả.

Từ 0h hôm nay, bạn Thụy Sĩ đã vào schenghen rồi nhá, các bác có visa schenghen sang TS thoải mái rồi :)

Chỉ có các bạn UK từ giờ lại ko sang TS miễn phí được nữa :(

• Like
Reactions: CVN
Thế bây giờ có PR của Canada không được vào TS như ngày xưa nữa rồi hả baxu ?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back