What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Xin chào các bác ... cho em hỏi 1 chút. Em có thắc mắc là Visa Schenghen của Châu Âu có những loại nào, tại sao em còn thấy có loại nó đề là "Belgium Visa + 1 Schenghen", rồi là "Schenghen Visa", như thế là ý nghĩa gì ah. Loại "Schenghen Visa" thì em hiểu rồi, tức là thích đi nước nào trong Schenghen cũng được, nhưng loại kia thì chưa rõ ràng lắm.
Với cả em đang sắp có chuyến công tác đi Ý khoảng 10 ngày gì đó, nhưng em lại muốn sang thăm đứa bạn bên Paris khoảng 3 ngày. Em đi theo đoàn của công ty, tức là em sẽ tách đoàn ra vào 3 ngay cuối để bay sang Pháp sau đó đi thẳng từ Paris về Vietnam, còn đoàn của công ty vẫn theo lịch trình ở Rome cho đến ngày cuối cùng của chuyến công tác rồi transit qua Paris - Charles Degaulle để bay về Vietnam. Hiện tại thì em chưa có Visa nhưng đang phân vân quá, không hiểu Visa loại gì thì em có thể bay từ Ý sang Pháp được, nhỡ đâu nó chỉ cho "Italy Visa" thì tức là mình chẳng đi đâu được ngoài Ý phải không các bác.

Rất mong các bác nào biết rõ vấn đề này thì giải thích giúp em! Xin chân thành cảm ơn!

Chào bạn,

Rất tiếc câu hỏi của bạn mình lại kô trả lời đc vì mình kô có kinh nghiệm gì.

Đọc thấy bạn sẽ qua Rome nên mình mạo muội hỏi liệu mình có thể nhờ bạn mang giùm mình 1 hộp đàn tơ rưng nhỏ và 1 hộp đựng trà (cả 2 cộng lại chưa đến 0,5kg) làm quà tặng cho các thầy giáo đc kô?

Cảm ơn bạn.

Em muốn hỏi 1 chút về thủ tục chứng minh tai chính. 2 vợ chồng em định đi khoảng 12 - 14 ngày, địa điểm là Pháp và Ý. Em muốn chứng minh bằng tài khoản tiền gửi tại Ngân hàng vì em ko có nhà đất nào đứng tên mình. Em muốn hỏi là chứng mình tài chính cho 2 vợ chồng khoảng bao nhiêu là ổn. Vẫn biết là càng nhiều càng tốt nhưng mà vợ chồng em cũng ko muốn vay mượn mọi người, 2 đứa có thể có khoảng 6000 Euro + 1 số Tiết kiệm 1000 USD, 1 thẻ credit hạn mức 20 triệu (bọn em đang định làm 1 cái credit card nữa cho chồng em nhưng hạn mức chắc cũng chỉ được khoảng <30 triệu).

Ngoài ra em muốn hỏi là cần chứng minh tài chính trước ngày xin visa khoảng bao lâu ạ. Vợ chồng em muốn đi vào khoảng đầu đến giữa tháng 3/2010.

Ngoài lề 1 chút về tình trạng của 2 vợ chồng em: Chồng em đã có Visa vào Mỹ, UK, Korea còn Schengen thì chưa, mới chỉ transit ở CDG thôi ạ. Em thì học ở TQ nên chỉ có vào China thôi. Nên em cũng hơi lo lắng về khả năng đc cấp visa của cả 2 vợ chồng. Em nên xin visa ở ĐSQ Pháp hơn hay là Ý hơn ạ. (Em sẽ bay HAN - Paris - HAN bằng vé của VNA vì chồng em làm VNA, nên sẽ nhập cảnh vào Pháp).

Em xin cảm ơn

Xin chào các bác ... cho em hỏi 1 chút. Em có thắc mắc là Visa Schenghen của Châu Âu có những loại nào, tại sao em còn thấy có loại nó đề là "Belgium Visa + 1 Schenghen", rồi là "Schenghen Visa", như thế là ý nghĩa gì ah. Loại "Schenghen Visa" thì em hiểu rồi, tức là thích đi nước nào trong Schenghen cũng được, nhưng loại kia thì chưa rõ ràng lắm.
Với cả em đang sắp có chuyến công tác đi Ý khoảng 10 ngày gì đó, nhưng em lại muốn sang thăm đứa bạn bên Paris khoảng 3 ngày. Em đi theo đoàn của công ty, tức là em sẽ tách đoàn ra vào 3 ngay cuối để bay sang Pháp sau đó đi thẳng từ Paris về Vietnam, còn đoàn của công ty vẫn theo lịch trình ở Rome cho đến ngày cuối cùng của chuyến công tác rồi transit qua Paris - Charles Degaulle để bay về Vietnam. Hiện tại thì em chưa có Visa nhưng đang phân vân quá, không hiểu Visa loại gì thì em có thể bay từ Ý sang Pháp được, nhỡ đâu nó chỉ cho "Italy Visa" thì tức là mình chẳng đi đâu được ngoài Ý phải không các bác.

Rất mong các bác nào biết rõ vấn đề này thì giải thích giúp em! Xin chân thành cảm ơn!

theo tớ được biết ( nhờ mòn đít ở các topic C.Âu) thì chỉ cần Schengen Visa là bạn có thể đi được cả Ý và Pháp mà ko cần thêm một loại visa đặc biệt nào khác :)

@ROME: Nếu mình chỉ mang đồ của mình thi mang cho bạn cũng được nhưng mình cũng phải mang 20kg cho thằng bạn thân ở bên Paris, cộng thêm 1 2 người gửi nữa nên thành ra nếu nhận mang cho bạn thì mình cũng sẽ phải nhận mang cho tất cả người quen khác mà mình đã từ chối. Thông cảm cho mình nhé!

@MINHPRED: cám ơn nhé, nhưng mình cũng đã biết là Schenghen Visa thì đi thoải mái. Cái minh quan tâm là loại Visa có đề là "Italy Visa + 1 Schenghen" thì có ý nghĩa là gì.

Hichic. Đọc hết cái bài này của các chú các bác mà loạn hết cả lên. Cuối cùng chả kết luận được gì. Người bảo dễ người bảo khó :).

Hichic. Đọc hết cái bài này của các chú các bác mà loạn hết cả lên. Cuối cùng chả kết luận được gì. Người bảo dễ người bảo khó :).
Đây chính là kết luận chính xác nhất : khó dễ đối với tùy người cụ thể :D

Bạn xe lu cho hỏi là bạn làm thế nào mà xin được visa thời hạn 6 tháng thế. Mẹ mình vừa xin visa Schengen (có chồng mình bảo lãnh), xin qua ĐSQ Bỉ, họ cho đúng theo vé máy bay luôn (tổng cộng là 90 ngày).

Em vừa đi sang Paris từ HN bằng AirAsia qua UK hồi tháng 9 đây.
Em không biết DATV là gì, em xin VISA du lịch loại bình thường thời hạn 6 tháng, multi entries.

Nhưng em nghĩ thủ tục chẳng khác gì nhau, chỉ khác nhau lúc làm tờ khai, với cả nếu xin VISA chỉ để transit chắc dễ hơn.
Các bác đã có VISA Schegen, vác đi xin VISA chỗ khác khả năng được chấp nhận sẽ cao hơn nhiều.

Đối với một số quốc gia có thủ tục cấp visa thuận lợi hơn như Tây Ban Nha, Ý, Hà Lan, họ chấp nhận cấp visa du lịch tự do cho công dân VN.
....

- Booking phòng khách sạn hoặc hostel: có thể đặt phòng qua một cty du lịch hoặc đặt trên mạng, nhưng phải đặt thực sự. Các lãnh sự đều kiểm tra lại xem mình đã đặt phòng hay chưa.
Madame Toet ơi cho em hỏi chút , giả sử ở Rome mà mình đặt phòng ở Thương Vụ Việt Nam thì có được Đại sứ quán Ý chấp nhận là đã book phòng không nhỉ ? ( Vì đó ko phải là khách sạn , hay guest house tự do ) .

giả sử ở Rome mà mình đặt phòng ở Thương Vụ Việt Nam thì có được Đại sứ quán Ý chấp nhận là đã book phòng không nhỉ ? ( Vì đó ko phải là khách sạn , hay guest house tự do ) .

Theo mình biết thì câu trả lời là Không bạn ạ.

Chào các anh chị,
Em là thành viên mới của diễn đàn. Nhân tìm kiếm thông tin cho chuyến đi Tây Ban Nha sắp tới đây em mới biết về diễn đàn. Em có một số thắc mắc không biết hỏi ai mong các anh chị chỉ giáo giúp ạ.
Em đang làm cho 1 văn phòng đại diện và cần xin visa đi Tây Ban Nha theo thư mời của Supplier bên đó.
1. Em phải ra tận Hà Nội để xin Visa phải không ạ? Vậy là phải tốn tiền tới 2 lần đi nộp và đi nhận Visa hay sao ạ?
2. Trên form Application for Schengen Visa, em thấy có mục *32. Border of first entry or transit route. Em sẽ transit ở Paris, vậy phải khai chỗ này là France hay sao ạ?
3. Em thấy cần phải khai cả bảo hiểm, vậy là phải mua bảo hiểm trước để xin visa ạ?
4. Công ty bên đó có thư mời và trả toàn bộ chi phí bên đó, vậy em có cần chứng minh tài chính của em không ạ?
Cảm ơn các anh chị nhiều lắm ạ.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back