What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Em cứ tưởng là Thụy sỹ nằm trong Schengen nhưng vẫn phải visa riêng cho người ngoài EU?
Anh không tìm thấy ở đâu nói như thế? Anhminh nghe thông tin đó từ nguồn nào?

Theo trang web của Ủy ban Châu Âu thì Thụy Sỹ là thành viên đầy đủ của Schengen, và như vậy người ngoài EU có Visa Schengen sẽ được tự do di chuyển giữa các nước trong khối đó (http://ec.europa.eu/youreurope/nav/en/citizens/travelling/schengen-area/index.html#20122_6)
oday, twenty-two EU countries (Austria, Belgium, the Czech Republic, Denmark, Estonia, Finland, France, Germany, Greece, Hungary, Italy, Latvia, Lithuania, Luxembourg, Malta, Netherlands, Poland, Portugal, Slovakia, Slovenia, Spain, Sweden), plus Norway, Iceland and Switzerland fully apply the provisions of the Schengen acquis.

...

THE SCHENGEN VISA FOR NON EU CITIZENS
With a Schengen visa, you may enter one country and travel freely throughout the Schengen zone; Internal border controls have disappeared.
Mẫu đơn xin cấp Visa trên trang web của Đại sứ quán Thụy sỹ tại Hà nội cũng là đơn xin cấp visa Schengen (http://www.bfm.admin.ch/etc/mediali...re.Par.0023.File.tmp/visumantrag-en-de-fr.pdf)

Em ko rõ, chắc thông tin trong đầu có từ cách đây chục năm :(. Và vừa nãy search đại 1 cái thì thấy có danh sách 15 nước. Chắc là ko để ý time :). Sorry.

chào cả nhà

cái thread này có tên là visa vào châu Âu mà em đọc từ đầu đến cuối, tìm hướng dẫn xin visa UK mà không thấy có bài nào cả

Tiện đây, nhờ các cao thủ tư vấn giúp em để xin visa vào UK :

- điểm đến 1 : Pháp, visa Schengen đã có đối tác lo (em sẽ lưu ý họ vụ multiple entries)
- từ Pháp, muốn sang UK thăm London và Manchester, phải tự xin visa

Em đọc thông tin trên web của ĐSQ anh thì em có thể xin ở dạng limited (vì em đã có visa vào Áutralia cách nay < 5 năm). Tuy nhiên muốn nhờ các bác tư vấn thêm :
- giấy tờ nó sẽ đòi thứ gì.
- sau khi nộp thì khoảng bao lâu nó cấp visa cho mình

cảm ơn các bác

Visa UK thì bác vô web của sứ quán để đọc xem bác định apply visa dạng gì, từ đó sẽ chuẩn bị các giấy tờ cần thiết.

Một vài các giấy tờ mang tính quyết định như :

1. Sổ tiết kiệm or số dư tài khoản (hoặc các tài sản lớn khác tại VN do bác đứng tên), càng nhiều càng tốt. Việc này chứng minh mình có nhiều tài sản ở VN rồi nên ko có ý định ở UK kiếm việc.
2. Vé máy bay đi về
3. Booking khách sạn
4. Quyết định cho nghỉ phép của công ty

Vậy thôi, còn tùy tình hình mà người ta yêu cầu theo hướng dẫn trên web...còn thời gian cấp visa lâu hay chóng cũng tùy từng người và hồ sơ của họ có khiến sứ quán phải điều tra nghiên cứu kỹ hay ko ? Hồi em xin thì mất đúng 48h là có visa.

bác thegioixe cho em hỏi thêm tí :

1. mình apply visa theo hình thức người đi du lịch (private visit) phải không ạ
2. Mình chưa biết có xin visa được hay không thì làm sao dám mua vé máy bay. Chỉ có booking hostel thì được, vì nó mới chỉ tạm thu 10% giá trị phòng
3. Quyết định cho nghỉ phép của công ty : có cần nói rõ là cho nghỉ phép để đi Anh không hay chỉ cần đề cập về khoảng thời gian nghỉ phép là được

Nếu được, bác cho em xin email (hoặc trả lời qua PM của forum) để nhờ hỗ trợ riêng, sau khi hoàn thành chuyến đi, em sẽ post bài lên đây để hướng dẫn cho các bạn khác về sau

Mong nhận được hồi âm của bác

bác thegioixe cho em hỏi thêm tí :

1. mình apply visa theo hình thức người đi du lịch (private visit) phải không ạ. Đúng rồi bác ạ, apply theo dạng du lịch.
2. Mình chưa biết có xin visa được hay không thì làm sao dám mua vé máy bay. Chỉ có booking hostel thì được, vì nó mới chỉ tạm thu 10% giá trị phòng. Ok, booking hostel cũng okie rồi.
3. Quyết định cho nghỉ phép của công ty : có cần nói rõ là cho nghỉ phép để đi Anh không hay chỉ cần đề cập về khoảng thời gian nghỉ phép là được.

Quyết định cho nghỉ phép là được, nói rõ đi đâu, bao lâu thì càng tốt (tùy thuộc khả năng của bác với sếp)

Email của em là : [email protected]

Nếu được, bác cho em xin email (hoặc trả lời qua PM của forum) để nhờ hỗ trợ riêng, sau khi hoàn thành chuyến đi, em sẽ post bài lên đây để hướng dẫn cho các bạn khác về sau

Mong nhận được hồi âm của bác

Em trả lời vào luôn bài viết của bác nhé.

bac thegioixe cho em hỏi thêm :

em có đứa bạn cùng công ty, nó đã xin được visa UK cách nay mấy năm, tuy nhiên theo hình thức là nó có bạn đang sống và làm việc bên UK gửi giấy mời nó sang chơi.

Không rõ visa của bác thế nào, hay là cứ làm như thể mình là khách du lịch tự do vậy.

Mọi thứ chứng minh tài chính .... đều có đủ cả

Cảm ơn bác

Bạn thử liên lạc với bộ phận Lãnh sự của Sứ quán Tây Ban Nha xem họ có văn phòng đại diện ở TP HCM hay không.

Câu hỏi 2, yes.

Bạn cần mua bảo hiểm trước khi đi, hoặc chứng minh là công ty supplier có chi trả cả khoản bảo hiểm khi bạn ở tại nước đó làm việc với cty đó.
Bảo hiểm du lịch nước ngoài bạn có thể mua tại Bảo Việt, Bảo Minh.

Câu 4, không cần chứng minh tài chính của bạn.

Tóm lại, nên liên lạc trực tiếp với bộ phận Lãnh sự của sứ quán TBN, họ sẽ trả lời cụ thể các vấn đề bạn đang băn khoăn.

Em cảm ơn nhiều ạ. Với ĐSQ Tây ban nha, mình phải gọi và để lại e-mail, họ sẽ gửi thông tin cần thiết cho mình.

Cảm ơn

bac thegioixe cho em hỏi thêm :

em có đứa bạn cùng công ty, nó đã xin được visa UK cách nay mấy năm, tuy nhiên theo hình thức là nó có bạn đang sống và làm việc bên UK gửi giấy mời nó sang chơi.

Không rõ visa của bác thế nào, hay là cứ làm như thể mình là khách du lịch tự do vậy.

Mọi thứ chứng minh tài chính .... đều có đủ cả

Cảm ơn bác

Em hứng chí thích đi chơi ở UK nên apply theo dạng đấy bác ạ.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back