What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Chào các bác, mình vừa được đồng ý một chuyến đi ctác Pháp, thế nhưng mình ỷ y để tới khi 3 tuần trước khi đi mới bắt đầu xin Visa thì mới tá hỏa là họ đổi phương thức nộp đơn qua mạng. >_<, mình vào đăng ký một cái hẹn thì là 1 tháng sau.

Có bác nào chỉ mình có thể nộp đơn nhanh hơn không. Vé may bay, bảo hiểm, ks cũng book hết rôi.

Theo em chắc bác đến đó trình bày thử xem sao, mà em cũng nghĩ hơi bị khó :-s.
Em cũng đăng kí hẹn mà chả hiểu sao nó bảo mày đã hẹn rồi. Tuần sau em đến check thử xem có lịch hẹn của mình chưa này.

Last edited by a moderator:

@IPSec: Mình cũng nhận đc SMS nói là họ đã trừ tiền, nhưng như bạn phuongxinh nói ở phía trên, họ chỉ tạm hold thôi chứ kô thu đâu. Trong tài khoản ngân hàng của mình số tiền thực có và số tiền có thể sử dụng là chênh nhau 1 khoản tiền đúng bằng tiền phòng. Theo mình hiểu họ hold để chắc chắn mình có đủ tiền trả họ và nếu mình kô đến mình sẽ có tiền trong tài khoản để họ trừ theo quy định.

Hôm nay mình nhận được sao kê ngân hàng, ko thấy cái khoản tiền book ks bị trừ hôm trước. Mình book phòng hôm 7/4. Vậy nghĩa là ks họ chỉ hold tạm thời để check xem mình có đủ tiền trong tài khoản để chi trả tiền phòng hay không thôi chứ không thực sự bị trừ. May quá, thở phào nhẹ nhõm được rồi, mấy hôm nay cứ thấp thỏm :). Mà sáng nay cũng cancel ks đó luôn rồi vì book được chỗ khác location tốt hơn, lại rẻ hơn, tiết kiệm là quốc sách, hihi ^^.

Cảm ơn cả nhà đã giải đáp các thắc mắc của em, hôm qua em đã đi nộp hồ sơ tại ĐSQ Đức rồi :D Phỏng vấn tại chỗ, pvấn tiếng việt (hơi bất ngờ) :) Chắc thấy em sv nên ngta không hỏi gì nhiều về tài chính, chỉ xem qua cái sổ tiết kiệm, bảo hiểm du lịch em có nộp vào mà ngta cũng trả lại :| Hỏi 1 hồi xong bác ấy nói 1 tuần sau lên lấy kqa. Mà ĐSQ Đức không có gửi kqa về nhà (em ở xa phải bay ra HNội nộp hồ sơ). Em đang lo không biết có đc cấp visa ko thì bác ấy bảo thôi lúc nào đi đến lấy luôn visa, câu này có thể được hiểu là đã được cấp visa ko ạ? :x
Cuối cùg em chúc cả nhà hè tới có những chuyến Phượt thú vị ạ :) Lúc nào có kqả chính thức em sẽ lên báo cáo cho cả nhà :)

Các bác cho em hỏi xin visa du lịch châu Âu thì kô cần nộp lý lịch tư pháp phải kô ạ?

(Tại em thấy các bạn đi du học ở Bỉ, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha phải nộp cái này).

@Rome: Theo như em được biết thì xin visa dài hạn (du học, làm việc) mới cần lí lịch tư pháp, còn visa ngắn hạn như du lịch thì không cần bác ạ :D

Cho em hỏi với nếu mình xin visa 1 nước thì lúc xuất cảnh cũng phải ở nước đấy ạ?????

Em xin visa ở Ý, nhưng đến Hà lan đầu tiên và ra khỏi Châu Âu từ Hy Lạp, chả bít có sao ko nhưng lúc nộp lịch trình ko thấy các bạn ở ĐSQ comment zì, nên chắc là được :D

@ilu_Mc: Không nhất thiết phải như vậy đâu bác ạ :D, vì không đọc kĩ mà 2 đứa bạn TQ của em tưởng như vậy nên lúc vào nó từ uk->Pháp, lúc ra nó tốn công đi từ amsterdam về pháp rồi mới về uk cơ :))

@papaya17: Miễn sao bác xin visa ở nơi bác ở lâu nhất trong hành trình là được, lúc ra không quan trọng bác ra từ nước nào :D

Nhân tiện cho em hỏi
Có bác nào làm xin visa uk từ schengen chưa ạ? Em tính qua uk chơi đợt tháng 7 này. Theo các bác mình làm tự túc hoàn toàn theo diện du lịch hay có nên cần thư của bạn bè mời qua đó chơi không ạ? Tại em cũng có mấy đứa bạn học ở bên đó, nhờ nó viết cái thư xin dấu xác nhận sv của trường mời mình sang có đc ko ạ? Cách nào thì các bác thấy khả thi hơn ạ?

Em cảm ơn !

Last edited:

Nhờ các bác tư vấn dùm:
Em dự kiến đi du lịch Châu Âu tháng 9 năm nay. Em đã đặt được vé HN-Paris-HN. Những nước em dự định đi là Pháp, Anh, Ý...
Đây là lần đầu tiên đi Châu Âu nên rất mong được các bác tư vấn kỹ thông tin về thủ tục xin visa và đi lại. Trong topic này cũng có nhiều thông tin, em đã tìm kiếm nhưng chưa rõ lắm, có bác nào nắm chắc thông tin thì chia sẻ giúp em nhé.
Thanks

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back